xin chỉ giáo của các vị tiền bối chụp macro bằng cách đảo đầu ống kính...!

Character_vh
26/4/2014 2:45Phản hồi: 24
e là newbie,mới dấn thân vào "con đường tội lỗi"😁.!~_~..cũng thích chụp macro,mà "nhà nghèo,bố mẹ vợ đông" :p...nên ko có điều kiện mua lens macro,tìm hiểu trên các 4rum thì thấy mọi người đề cập nhiều đến phương pháp đảo đầu ống kính.
cụ thể là có 2 cách:
-cách 1 là dùng 1 ống tele gắn vào body,dùng 1 ống quay ngược đầu lại,2 ống gắn với nhau bằng ring hay mount gì đó.!
-cách 2 là dùng 1 ống đảo đầu gắn trực tiếp vào body bằng mount,(thấy mọi người hay đề cập ống fix 50mm f/1.8).
Bác nào có kinh nghiệm,hay đã thử qua thì chỉ giáo e với nhé.!
*tiện thể: nếu dùng cách 1 được thì e có 1 ống 17-85 và fix 50-1.8 có thực hiện được ko?
rất vui khi nhận được chia sẻ của AE Tinh Te.!!!
chúc mọi người luôn vui với đam mê...!!!!^^
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mua ông macor hoặc thấu kính đó
Nhưng tốt nhất & chất lượng pic đẹp nhất ......là dùng "Macro lens" :D
@romra ngặt nỗi lens macro đắt quá.!@@..😔
ko có bác nào xài chiêu này sao?😕
@Character_vh đảo đầu = cách gắn thêm 1 ống 50 với 1 ống 50 ra khá tốt, tuy hơi khó lấy nét do mỏng dof

còn đảo đầu 1 ống gắn luôn body thì cũng ok nhưng dùng tele sẽ tốt hơn so với 50
@venom_guilty e đã thử với cả 2 cách đó.!
- lấy fix 50 f1.8 đảo trực tiếp trên body,chụp cũng okj.!😃
- fix 50 f1.8 gắn thuận trên body, xong lấy fix 50 f1.4(MF) đảo đầu, thấy phóng to hơn chút...:rolleyes:.(nhưng hình như với cách này mình kiểm soát được DOF thì phải),do hôm qua chỉ là mượn ống của a bán hàng,và chụp buổi tối,ánh sáng đèn,ko IS nên khó chụp->ko táy máy được nhìu,hj.!😁
Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nghe đồn lấy nét hơi khó nhằn. DOF quá mỏng.

EM cũng muốn mua 1 cái thử xem sao nhưng tỉnh lẻ. Kiếm cả thành phố chả có chỗ nào bán đồ nhiếp ảnh. Đến chán
@Pig_07 tối hôm qua đi mua ống fix 50 f/1.8 và đã kinh qua.thực chất do DOF mỏng là 1 phần thui,còn do đảo đầu nên nó có tác dụng như thấu kính hội tụ phóng to vật,nên lúc cầm chụp rất rung,và nó chỉ có thể lấy nét 1 cự li nhất định,nên khó lấy nét.!:eek:
do hôm qua chụp thử buổi tối nên ko có tấm nào ra hồn,chỉ là thử xem chụp được ko thôi.hj.nhưng chung quy lại có vẻ được.;)
mà bạn ở đâu vậy?sao kêu tỉnh lẻ?tìm mấy cửa hàng mua online rùi kêu họ ship.!^^.hj
Pig_07
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đảo ống 55-200 có đc ko nhỉ. 😁

Và nếu đảo thế mà k có ngàm thì dùng tay đỡ hay thế nào ạ?
đảo đc nhưng koo có ngàm thì khó chụp lắm, tay vừa chỉnh vừa đỡ ống
e vừa thử cải mount đảo đầu ống kit 18-55 nhưng chả lấy nét được, vất vả quá. Chắc đợi tết gom lúa làm cái Raynox cho lành các bác ợ
Chơi Macro tĩnh vật thì chân máy là rất cần thiết. Lấy nét chủ yếu bằng cách di chuyển cả bộ máy ảnh tới lui sao cho khoảng nét đúng chỗ mình cần chứ xoay xòng lấy nét rất khó căn. Mình hay chụp độ vài tấm với các khoảng nét khác nhau chút xíu rồi dùng phần mềm ghép lại, như vậy sẽ ko phải lo về DOF.
@ViTieuBao86 e di chuyển xa gần đủ mọi khoảng cách nhưng vẫn ko được bác ạ. Theo bác thì cái Raynox DRC250 dùng cho len tele ngon hay dùng len kit, vì e có 1 cái kit 18-55 canon và 1 tele Ultrasonic 80-200 (non USM)
thanks bác
macro nét rất ngắn và nhỏ nên lấy nét và di chuyển chỉ tính theo mm thôi

raynox thì tiêu cự càng lớn độ phóng càng to

nhưng nên dùng ray trượt chụp macro, tầm 300-400k ray
@venom_guilty Ray trượt là thế nào vậy bác ?
@tranthaicantho
có thể mua ở đây
http://dgcamera.vn/fotomate-lp-01-macro-turning-tripod-head-long-type-new

công dụng để focus chính xác vì macro khoảng nét rất nhỏ, dùng ray trượt nó có núm vặn chính xác

hainine
ĐẠI BÀNG
8 năm
_Smile_
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng đang tìm hiểu về thể loại này nhưng muốn giá thành rẻ chút thì có xem qua raynox 250 nhưng dạo này trên đây thấy sôi nổi nên cũng tìm hiểu trước.
Mọi ng cho hỏi nếu đảo đầu lens thì với những lens như canon 50 f1.8 STM thì khi đảo đầu như vậy thì chỉnh khẩu như nào.
@_Smile_ chỉnh xong bạn tháo ra thì máy ko kết nối với ống, nên ko có gì thay đổi
@_Smile_ Gắn lens lên, chỉnh khẩu như mong muốn sau đó tháo lens ra, chú ý ko tắt máy thì khẩu nó vẫn giữ nguyên
@ViTieuBao86 Mình làm như bác nói mà tháo len ra là khẩu nó về f00, ko thể chụp dc là sao bác
@Thanhtnvt khẩu trên ống kính vẫn giữ nguyên, còn máy với lens hiện tại nếu đảo đầu thì ko còn tiếp xúc điện tử, máy ko nhận khẩu là đúng rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019