Xin hướng dẫn restore iphone ?

quockhanh_IT
26/9/2012 7:5Phản hồi: 18
Mình muốn đưa cái iphone của mình về trạng thái sạch sẽ phần mềm ( đảm bảo phải jb và unlock dc nhá)

Thông tin của mình:
iOS 5.1.1 (9B206)
Firmware iboot-1219.62.15
Baseband 05.16.05

P/s: mình mới dùng iphone nên chưa biết nhiều ^^!
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Restore thì phải mất unlock và JB rồi bạn ah :|
khocakeo
TÍCH CỰC
12 năm
Mất jb thì jb lại. Khi jb rồi thì cài ultrasnow để unlock đơn giản mà sao bác lăn tăn thế nhỉ.
cách duy nhất là dừng restore
Cài nhiều thứ linh tinh quá nên muốn restore lại các bác ạ.
Restore lại hình như bị nâng baseband phải ko các bác. Baseband nâng lên rồi liệu còn jb và unlock dc ko ?
Và nếu restore xong nó trở về phiên bản ios mặc định ban đầu hay vẫn là ios 5 vậy ?
Mới xài máy thôi. Các bác chém nhẹ ^^!
@quockhanh_IT hình như theo mình nhớ lần restore gần đây của mình , thì sau khi restore ios của nó giống như lúc chưa res
Nói chung mình cần đưa cái iphone của mình về trạng thái sạch sẽ phần mềm nhưng vẫn có thễ jb va unlock dc ?
Mọi người hướng dẫn mình với
Bạn xem cách Restore từ A-Z này thì biết làm đc hết. BÀI NÀY LÀ CỦA 1 CAO THỦ MÌNH KIẾM DC TREN MANG-KHÔNG BIẾT SAO HÌNH LẠI KO HIỆN-BẠN THONG CAM (xem từng bc bằng chữ củng đc....!) MONG GIÚP ĐỠ D0C BẠN PHẦN NÀO VỀ RESTORE FW....

Topic này giúp các bạn Newbies tự Restore và Setup tất cả các iDevices mà không cần đem ra tiệm hay nhờ vả ai. Thời gian thực hiện chỉ khoảng ~10 phút. Các bạn hãy làm theo bài này có kèm hình minh hoạ rất đơn giản và dễ dàng.

Cần lưu ý đối với máy Lock, muốn restore phải nhớ là máy Lock cần dùng bản tự tạo custom firmware không nâng baseband, nếu restore firmware gốc mới nhất sẽ bị nâng baseband và không nghe gọi được. Trừ khi biết chắc baseband của firmware định restore có thể sử dụng sim ghép, hoặc có thể dùng file Lockdown đã unlock bằng SAM trước đó, hay có tool để unlock.

Đối với máy World, ta có thể restore firmware iOS5 hay iOS6 mới nhất, nhưng trước hết hãy Backup dữ liệu qua iTunes và iCloud. Sau đó nên đưa iDevice về chế độ DFU mode trước khi restore, như vậy sẽ giúp máy sạch sẽ như xuất xưởng (default factory).

Cách về DFU mode có thể dùng các tool Pwnage, Redsn0w, iREB, hoặc cách về DFU mode bằng tay như sau:
  1. Kết nối iDevice với computer.
  2. Nhấn giữ nút Power+Home đếm 10 giây (máy tính sẽ kêu "tứng từng").
  3. Vẫn giữ Home, thả nút Power đếm thêm 10 giây (máy tính kêu "từng tứng".
Đến đây màn hình iDevice sẽ đen thui, bấm nhẹ thử Home hay Power không tác dụng.
Sau đây là các bước Restore mới cho iDevices với chế độ DFU mode.

A- PHẦN RESTORE:
Bước 1: Mở iTunes sẽ thấy có thông báo: "iTunes has detected an iPhone in recovery mode (DFU mode). You must restore this iPhone before it can be used with iTunes. Nhấn OK:

Bước 2: iTunes thông báo sẽ xoá dữ liệu và restore iOS firmware. Nhấn Restore.

Bước 3: Nhấn giữ phím Alt+nút Restore (Windows: Shift+Restore). Tìm nơi chứa iOS firmware trong computer. Nhấn Open.

Bước 4: Tiếp theo là công việc của iTunes gồm các công đoạn sau, bạn chỉ cần ngồi nhìn và chờ đợi:

Lúc này màn hình iDevice hiện táo và thanh loading bên dưới...

Bước 5: iDevice chuẩn bị khởi động...
iTunes thông báo Restore hoàn tất. Nhấn OK:

Bước 6: iTunes hỏi bạn có muốn "Restore from Backup of..." không (hình a1)
Cần nói thêm về bước này, nếu chọn Continue, iTunes sẽ restore từ file Backup của bạn trước đó. Hãy khoan chọn Restore from Backup mà ta có thể chọn sau khi Jailbreak, vì lý do sau:
  • Nếu máy từ iOS thấp hơn mà Update hay Restore lên iOS mới và không qua DFU mode sẽ dễ bị lỗi khi sử dụng hoặc sau này Jailbreak rất khó khăn.
  • Nếu máy trước đó từ iOS4 update lên iOS5 bị nhiều lỗi trong hệ thống do 2 iOS khác hẳn hệ điều hành
  • Máy đang hoạt động nặng nề do cài App bẻ khoá hoặc app Cydia không tương thích iOS, v.v...
  • Máy đã Jailbroken với tool cũ hay bị lỗi hoặc install app trong Cydia chậm.
Nên chọn "Set up as a new iPhone" (hình a2), lý do:
  • Máy sạch như vừa xuất xưởng.
  • Jailbreak không bị chiếm bộ nhớ RAM nên rất nhanh.
  • Add sources và cài app trong Cydia nhanh.
(hình a1):

(hình a2): Chọn Set up as a new iPhone. Nhấn Continue:

Bước 7: Đặt tên cho iDevices. Gõ vào ô Name và đặt tên cho iDevice:

Bước 8: iTunes sẽ Backup và Syncing phần đặt tên cho iDevice:

Bước 9: Khi thấy logo Apple là công đoạn Set up as a new iPhone đã hoàn tất:

B- PHẦN SET UP:
Bước 1: Trượt thanh slide to set up:

Bước 2: Chọn Location Services. Nhấn Next:

Bước 3: Chọn mạng Wi-Fi và điền password. Xong nhấn Join:

Bước 4: Kết nối Wi-Fi thành công. Nhấn Next:

Bước 5: Chọn Sign In with an Apple ID (nếu không có Apple ID chọn Skip This Step>Skip):

Bước 6: Khi chọn Sign In with an Apple ID, Apple sẽ hỏi "Are you sure?". Nhấn Skip:

Bước 7: Thông báo các điều lệ của Apple. Nhấn Agree> xác nhận Agree lần nữa:

Bước 8: Apple hỏi có dùng Siri không, hãy khoan và chọn Don't Use Siri. Nhấn Next:

Bước 9: Phần Diagnostic, chọn Automatically Send. Nhấn Next:

Bước 10: Set up hoàn tất, Apple Thank You. Nhấn Start Using iPhone:

Bước 11: Đến đây xong phần Set Up cho iDevice. Máy sẽ vào Homesceen và thông báo mở FaceTime. Nhấn OK:

C- PHẦN SETTINGS:
Tiếp theo là phần dành cho Settings mời các bạn xem ở bài #2.
@cydiatoday 2012
NẾU VẪN CHƯA HIỂU BẠN ĐỂ LẠI ĐỊA CHỈ MAIL MÌNH GỬI FILE GỐC ( File Word ) CÓ HÌNH ẢNH ĐẦY ĐỦ CHO.
Mình hiểu cách làm rồi nhưng hơi khó hiểu đoạn này:
Hiện tại ip của mình là lock, nghe mọi người nói baseband 6.15 là của ipad. Giờ mình restore bản fw custom thì baseband vẫn giữ nguyên là 6.15 phải ko ? Sau đó mình chỉ cần dùng ultrasnow unlock lại là dùng dc phải ko ?

Định nghĩa giúp mình 1 số thuật ngữ ở các bản FW custom: tethered, untethered, active, none-active. Mình nên dùng bản nào ? Mình hỏi thêm: khi restore xong phải dùng WIFI để vào cydia cài unltrasn0w à ?
Máy mình là 3gs Lock, củng đang nằm ở baseband 6.15. nếu bạn restore bản fw custom ios 5.1.1 như bạn nói thì vẫn giữ nguyên bb 6.15. sau đó cài ultrasn0w bản 1.2.7 là có sóng vi vu thôi...!

một số thuật ngữ thì mình ko rành lắm bạn nhờ các cao thủ trên diễn đàn hướng dẫn dùm nha.
Bạn nên dùng bản hiện tại ios 5.1.1 theo mình là tốt và ổn định đó.
chính xác. là cài ultrasn0w phải lên Cydia mới cài đc...!.
Thân.😃
nếu dang có BB là 6.15, thì sau khi restore với FW cútom, bạn phải JB và íntall BB ipad lại 1 lần nữa, sau đó cài ultrasnow 1.2.7 là có sóng (nếu k có wifi, bạn vẫn có thể cài dc ultrasnow bằng file deb với ifunbox)
@bqphuoc Install baseband ipad 1 lần nữa là sao bạn. Mình tưởng fw custom là ko đổi bb chứ ?
đúng là không đổi BB khi dùng FW cútom, nhưng đây là BB ipad, bạn install lại BB ipad là dc,
Vậy với các thông tin máy của mình như #1. Mình có fw 5.1.1 custom. Hiện tại hình như shsh 5.1.1 đã bị khoá. Vậy mình cần làm những gì để restore ?
@quockhanh_IT ko có shsh
ko làm gì đc
Máy mình hiện tại đang chạy 5.1.1. Liệu bây giờ có sao lưu shsh 5.1.1 dc ko ?
đã làm thành công , mod del bài giúp với
Bài có hình ở đây các Bác nhé:http://www.tinhte.vn/threads/1330537/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019