Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin kinh nghiệm - Màn chập (Shutter release) của DSLR làm bao nhiêu shots thì hư ạ?

loithuxua
18/3/2009 4:36Phản hồi: 68
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khanhphan
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có bác nào biết chỗ RESET SHUTTER kg vậy , tôi cần làm cho caí D90 .
Thank
........................
letienduc89
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã chơi DSLR thì điều quan tâm làm làm ntn để có 1 bức ảnh đẹp chứ đừng quá quan trọng đến những vấn đề như này . trước e dùng con Sony K810i mà chụp đến 10.000 shoots mà giờ để lại cho đứa bạn nó tự sướng suốt ngày cũng k vấn đề j cả . Điện thoại còn bền đc như vậy thì DSLR ko phải băn khoăn.
Thân !
Điện thoại mà bác chụp tận 10K thì thật là cao thủ 😃
màn chập iem nghĩ quá khó hỏng ... nếu bác không tác động cơ học vào nó chắc là ấn mỏi tay ...
còn về nhà sản suất đưa ra cái 100K như bác gì nói đó là thử nghiệm ... chụp liên tục với cùng một tốc độ đến tầm 100K thì tèo vì nó đạt đến giới hạn mỏi và phá hủy ... nếu bác thíc thì cứ ngồi ấn 100K phát liên tục sẽ hiểu ... 😁
Vậy có bác nào biết thay màn trập ở đâu k ? Bao nhiêu ? Thanks 😁
Canon là Lê Bảo Minh - Nikon là VIC
hx100
CAO CẤP
12 năm
đợi đến luk hỏng màn chập chắc ko còn cầm trên tay máy đó rùi, hình như chụp đến 100.000 shots nó lại về 0 thì phải, mjh đọc dc trên 1 topic của nc ngoài
cũng quann tâm đang dùng e D90 😁 ko biết bao h del
e
e ko hiểu chổ này , tức là nếu chụp tốc độ 1/500 thì màn trập mở ra hẹp hơn so với 1/100 à bác ????
entry level 100.000k
semi pro 150.000k
pro 300.000k

nsx công bố con số như vậy , nhưng hư hỏng cơ khí thì ko lường dc , có cái hư trc , có cái chụp mãi chẵng thấy vấn đề
Cái gì cũng có giới hạn các bác a... e đang mơ hồ qá chưa biết cái màn trập này thế nào .
atmh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác chủ và các bác yên tâm nha, em xài cái Nikon D80 từ năm 2008 đến giờ, số lần bắn phá là 122.000 shot (kiểm tra bằng Opanda IExif) mà vẫn chụp đẹp và ngon lành.
@atmh Nhưng e dùng Canon cơ anh ạ, cũng hên xui lắm... !
Máy mới nghe tiếng màn chập nó khác máy cũ anh ạ 😆
Em dùng đc khoảng 3 tháng. ~10K shot rồi đây. Có thấy có nguy cơ hỏng hóc nào đâu nhể ?
@lethaiha12a0 Mới 3 tháng thì đã ăn thua gì....Mình dùng 1 năm 30k rồi chưa có vấn đề gì (D90).
@lethaiha12a0 10k shoot thì hỏng làm sao dc! máy entry còn có tuổi thọ trung bình là 10 lần như thế cơ!
atmh
ĐẠI BÀNG
12 năm
đúng rồi, máy cũ nghe màn chập không đanh bằng máy mới.
check shot canon thì pm em nhé. 5dm1 cũng check 😁
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
12 năm
Với ai hay chụp liên tục (bursting) mà với tốc độ cao nữa thì hãy lo chuyện màn trập bị hư nhé. Còn ko cứ xài vô tư. Ko tin mò google coi có đc mấy bác bị hư màn trập đâu
Hồi cuối năm 2010 mình giải tán con Canon 30D, dòng này không check đc shot (khi đó, còn bây giờ kg biết nên kg dám nói) n với cường đo bắn của mình trong hơn 2 năm sài em nó thì chắc chắn kg thể dưới con số 100.000k shot đc. Vậy mà chả sao, trong khi con ống 17-85 thì 3 tháng thay cáp một lần. Để lại cho cu em tập toẹ bắn phá đến mãi trước Tết vừa bán 6,5tr riêng body trên muare, nửa năm rồi kg thấy người mua gọi điện phàn nàn gì, chắc vẫn ổn.
@thanhchunggdtd 30D em check dc nêy` 😁
Canon 5d mark ii mà shuttercount đã lên tới 300,000 rồi thì còn sống được bao lâu nữa ạ (dù bề ngoài rất mới)? và thay thì có mắc tiền không mọi người?
hx100
CAO CẤP
11 năm
@hoanganhng86 thay hình như mất 3tr5 thì phải (có ông ah vừa thay con 1DM1 sog)
d2X, D3X mình mới chụp được 15k shot. Trong khi họ nói 300k shot mà vẫn bình thường...thôi thì chả quan tâm 😆)
chụp chán tay chán máy thì thay máy khác....D70s của em lúc mua lại là 33k shot sau 3 tháng chụp mỏi tay học hỏi là 36k shot vẫn ok.

Lúc mua d70s thì chưa tính lên đời nữa, nhưng sau 3 tháng giờ đang muốn bán Body D70s để lên D90
em mới mua con Nikon D5100 không biết tuổi thọ nó được bao lâu nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019