Xin review và tư vấn chọn mua laptop

Anonymous_NewB
21/12/2018 14:52Phản hồi: 55
Xin chào mọi người.
Em hiện là sinh viên ngành CNTT. Em hiện có nhu cầu mua laptop mới để hỗ trợ việc học cũng như giải trí. Em theo định hướng phần mềm nên nhu cầu dự kiến là code, chạy IDEs, có thể cần giả lập. Em có dự định mua laptop nhẹ để thuận tiện mang vác, bàn phím ổn, có VGA MX150 hoặc tương đương để vọc vạch đồ họa cũng như giải trí, màn hình ~14inch và có khả năng nâng cấp. Budget em cỡ 24tr đổ xuống.
Em có tìm được một em khá ổn đến từ Dell là Dell Inspiron 5480. Em này có vẻ mới nên chưa thấy ai sử dụng. Bác nào sử dụng qua em nó cho em xin review với ạ.
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

FDGOD
ĐẠI BÀNG
5 năm
24 thì quất luôn Asus TUF cho lành
@FDGOD Em định mua ultrabook cho nhẹ ạ
Mà TUF505 mới ra cũng ít review nên em cũng chả biết sao
FDGOD
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anonymous_NewB Dòng ultrabook là hàng cấu hình nhẹ, chạy code sao nổi...
@FDGOD Em thấy mấy con Thinkpad XPS chip U cũng được recommend cho dân code nên nghĩ chắc ổn thôi bác
Mua Macbook xài cho sướng nhé em Xài qua thời gian máy vẫn mượt, ko bị chậm đi và lỗi vặt như máy khác. Code vô tư. Hỗ trợ nhiều IDEs và Editors. Thêm cái là lại là nhân UNIX nữa nên có Terminal (giống LINUX). Nên nói chung xài Mac vừa đc xài Mac mà vừa đc xài thêm cả LINUX. Cái Terminal thì rất cần thiết cho việc lập trình cũng như cài phần mềm hiện nay. Đó là kinh nghiệm từ việc đi làm của a. Có điều giá hơi cao xíu so với máy Win. Vì chất lượng hoàn thiện tốt nên chấp nhận đánh đổi thôi em.
@hoanganhkhoil Em định mua máy Win thôi anh. Hiện tại em muốn có máy đủ mạnh để code rồi vọc vạch.
Mac chắc sau này mua sau. 😃
Bạn thích 14in những bạn tham khảo thử model cực sang trọng , màn 15.6in nhưng viền mỏng chỉ như 14in thôi bạn nhé
@Kim Long Support Mình muốn VGA cỡ MX150 hoặc tương đương thôi.
MX130 cũng chả mạnh hơn card onboard bao nhiêu nên chắc thôi ạ. 😁
do bạn là sinh viên nên mình đề nghị bạn nên mua laptop dòng gaming. bạn có thể xem xét các dòng như dell G3 hoặc các dòng khác của msi và acer về game. chú ý nếu muốn chạy máy ảo nên lắp 16gb hoăc 8gb nhưng có ít nhất 1 khe nâng cấp.
laptop gaming mà lấy 14" tản nhiệt không bằng form lớn hơn đâu
con Asus FX504 giá rẻ, đc i7 form nhựa, máy đẹp
Nitro 5 build máy cứng cáp, tản nhiệt ngon, bảo hành 3S1. giá hơi cao so với các hãng khác
@phùng cao phẩm Em định lấy con nào màn tốt tí.
Asus FX504 với Nitro 5 đều bị đánh giá tệ quá bác. 😔
Bác dùng máy nhiều, vừa học vừa game thì nên mua cấu hình mạnh, bác chạy giả lập thì chọn con nào Ram nhiều. Trong tầm 24 củ cấu hình mạnh thì hiện nay dòng Gaming là phù hợp, không mỏng nhẹ như Ultrabook nhưng bù lại cấu hình và tản nhiệt ngon hơn nhiều.
24 củ thì có G3, Nitro 5, GF, FX giá này thì cấu hình các hãng không có hãng nào là nổi trội, bác cứ ra shop nhìn đủ các dòng, thích con nào quất con đấy.
Các dòng trên thì Dell có bảo hành tại nhà, Nitro 5 có bảo hành 3S1 - bảo hành quá 3 ngày thì mời bác lên nhận máy mới.

Con Nitro 5 đang tặng con balo 3,5 củ, con này thì bác quăng 2 cái laptop gaming vào cũng được.
@khuatnhakhuong Chắc để em tham khảo thử mấy con gaming trong tầm giá ;)
24 củ thì hốt TUF mới là ngon nhất r đó bạn, bên hangchinhhieu.vn có quà ngon cho dòng này luôn <3 :
CPU Intel Core i5-8300H 2.3GHz up to 4.0GHz 8MB
RAM 8GB DDR4 2666MHz (2x SO-DIMM socket, up to 32GB SDRAM)
Ổ cứng SSHD 1TB 5400rpm (8GB Cache), x1 slot SSD M.2 (SATA/ PCIe)
Card đồ họa NVIDIA GeForce GTX 1050Ti 4GB GDDR5 + Intel UHD Graphics 630
Màn hình 15.6" FHD (1920 x 1080) IPS, 60Hz, Anti-Glare with 45% NTSC
Cổng giao tiếp 1x USB 2.0, 2x USB 3.1, HDMI, RJ-45
Audio Bang & Olufsen ICEpower®
Chuẩn LAN 10/100/1000/Gigabits Base T
Chuẩn WIFI 802.11 AC (2x2)
Bluetooth v5.0
Webcam HD Web Camera
Hệ điều hành Windows 10 Home
Pin 4 Cell 2526mAh 48WHr Polymer
Trọng lượng 2.2 kg
Màu sắc Gun Metal
Kích thước 360.4 x 262.0 x 25.8 ~26.8 mm
https://hangchinhhieu.vn/products/laptop-gaming-asus-tuf-gaming-fx505ge-bq052t
@Trung Nâu Con này mới ra em đang kiếm review xem sao mà chưa thấy bác ạ 😔
@Anonymous_NewB
nè bác ơi
@Trung Nâu Này hình như là bản Full Option rồi bác 😃
Tầm giá 24tr FX505 thấp hơn mà bác 😔
sozuoka
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu chủ yếu là để code nhẹ, muốn chọn một con mỏng nhẹ và có thể nâng cấp (thay vì hàn chết RAM/SSD trên main) thì mình nghĩ bạn tham khảo thử con PS42 của MSI. Lấy bản đuôi 8RB thì có card MX150 (lưu ý là MX150 có hai phiên bản nhé, trên con PS42 là bản 25W hiệu năng cao, nhiều hãng khác dùng bản 10W ăn ít điện hơn nhưng cũng yếu hơn hẳn).
@sozuoka Bác có dùng qua chưa cho em xin review với ạ :p
vn00284716
ĐẠI BÀNG
5 năm
MX150 thì quất PS42 đi còn chừ gì nữa Yaosu?
@vn00284716 Bác có dùng qua chưa cho em xin review với ạ :p
PS42 bạn ơi , màn hình đẹp, gọn nhẹ, thời lượng pin cao, có thể thay được RAM và SSD
@easytoremember Bác có dùng qua chưa cho em xin review với ạ :p
Vivian_bui90
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua dòng game máy khoẻ học cho sướng bạn. Tham khảo Nitro 5 51LW máy có bảo hành VIP rất nhanh bảo hành quá 3 ngày 1 đổi 1. Về tản nhiệt và độ bền thì cũng khá yên tâm bạn nhé
Bác tham khảo Acer Swift 5 xem thế nào bác , con này có màn cảm ứng, vỏ hợp kim, nhẹ chưa tới 1 kg. Có bảo hành 3S1.
@Triệu Vân 01 Swift 5 hình như không có bản VGA rời bác ơi 😔
iTáo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tầm này chọn PS42 8RB bản VGA MX150 là đẹp, màn hình ngon độ phủ màu 100% sRGB, gọn nhẹ, thời lượng pin cao, có thể thay được RAM và SSD
@iTáo Bác có dùng qua chưa cho em xin review với ạ :p
dell 5480 - dell 5490 có vga rờ ngon rùi
MSI PS42 là chuẩn cho nhu cầu của bác rồi, màn hình đẹp IPS 100%sRGB, cấu hình tốt, pin trâu xài liên tục bao ngon, có thể nâng cấp được cả Ram và SSD sau này bao ngọt
@Youtuber Life Bác có dùng qua chưa cho em xin review với ạ :p
14inch có MX150 đợi Zenbook UX433 ra múc nhé
@Chicky.Nguyen Với không tới bác ơi.
Với Zenbook hình như không có khả năng nâng cấp ram bác. 😔
@Anonymous_NewB 8Gb dư sức chiến, UX433 hơn 23 củ tí chứ mấy
@Chicky.Nguyen UX433 bản MX150 tới hơn 25tr lận bác
Với em muốn có khả năng nâng cấp sau này đỡ đuối 😔
Dr.Slay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anonymous_NewB Thế bạn tham khảo con S530FN cũng mỏng nhẹ có mx150 chạy chip whisky lake. Up được RAM với SSD luôn
kingofpvp90
ĐẠI BÀNG
5 năm
k mua laptop MSI gaming là dc 😆)
máy k đúng với giá tiền
@kingofpvp90 Sao thế bác em thấy cấu hình cũng ổn tản nhiệt cũng có vẻ tốt hơn hãng khác o_O
kingofpvp90
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anonymous_NewB dc cái vẻ bề ngoài còn bên trong k dc j b. cấu hình cực kì yếu. tầm tiền để mua MSI mua dc 1 rổ khác mạnh hơn rất nhiều. 2 thằng e mình mua 2 con máy 24trxx và 38tr 39trxx về thiệt hết sức buồn bảo nâng cấp các kiểu cho nó. thôi lạy e bán ve chai đi mua PC cho a. r cũng bán rẻ thúi lại sau chưa dc 1 năm sử dụng để build PC cho phẻ dễ dàng nâng cấp. lúc đi mua laptop có hỏi mình mình có Bảo nó đi mua mấy con thường thường cấu hình lựa chọn các kiểu r k nghe thấy đẹp đẹp led các kiểu đâm đầu mua 😆))
@kingofpvp90 MSI em mới nghe vụ bản lề không ra gì thôi :eek:
MSI gaming theo bác tệ vậy thì MSI dòng văn phòng Prestige ổn không bác nhỉ o_O
Em cũng vote cho bác con Laptop DELL Inspiron 14 5480 X6C892 như bác lựa bạn đầu. Ngoại trừ thiết kế cũ thì về cơ bản nó đáp ứng được các nhu cầu mà bác cần.

• Hệ điều hành: Win 10 bản quyền + Office 365
  • CPU: Intel Core i5-8265U 1.6GHz up to 3.9GHz, 6MB
  • RAM: 8GB DDR4
  • Ổ đĩa cứng: 256GB SSD
  • VGA: NVIDIA GeForce MX150 2GB GDDR5
  • Màn hình: 14.0” inch FHD (1920x1080)
@thanh nhan computer Chưa thấy đánh giá chi tiết nên chưa dám tiến bác ơi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM