Xin tư vấn bộ phát router wifi dùng LAN +4G

tdhv
2/8/2018 13:47Phản hồi: 27
Xin tư vấn bộ phát router wifi dùng LAN +4G
Chào A/c ở Tinh tế. Hiện tại nhu cầu của mình là dùng mạng dây LAN nhưng có những lúc về nhà (1 -2 tháng) nên muốn kết hợp mạng LAN với 4G. Mình đã có router Tp link Mr3420 nhưng phát sóng wifi yếu quá. Bây giờ ở quê mình không dùng mạng dây được nên dự định mua một con USB 4G cắm vào đó (vì tplink mr3420 có hỗ trợ cổng USB 4G). Mình đang phân vân hai phương án dùng LAN+4G như sau nhờ các bạn và anh em tư vấn:
Phương án 1: Mua USB 4G huawei E8372 cắm vào cổng tp link mr3420 để phát wifi. Hoặc khi nào dùng LAN thì dùng tplink mr3420 còn khi về quê thì dùng Huawei E8372 để phát wifi. Nhưng mình đang phân vân liệu USB Huawei E8372 phát wifi sóng có khỏe và xa không, có hay bị nóng không? Bạn nào dùng USB này rồi cho mình review nó phát sóng wifi được bao nhiêu mét vậy
Phương án 2: Mua con Huawei B593 hoặc Huawei B310. Hai con này có hỗ trợ cổng LAN+4G và có khe sim nhét sim trực tiếp luôn. Giá thành thì đắt hơn. Có thể dùng LAN khi làm việc còn về quê thì xách nó về và bỏ sim 4G vào dùng. Nhưng hai con này có anten wifi là anten ngầm nên mình sợ nó phát sóng không được xa như router. Bạn nào đã dùng một trong hai con này rồi cho mình tý review với nó phát sóng wifi xa ko ạ
Mong được Anh/em bạn bè Tinh tế tư vấn. Bạn nào đã dùng Huawei E8372 hoặc Huawei B593, Huawei B310 rồi thì cho mình xin tý review với. Nhu cầu của mình là dùng LAN kết hợp với 4G và sóng phát wifi khỏe, ổn định. Cảm ơn mọi người
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nên chọn combo hơn.
tdhv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinh060903 Vì sao ạ, mong được bác tư vấn kĩ hơn ạ?
ntson
TÍCH CỰC
6 năm
Về thiết bị 4G hotspot, con nào cũng nóng theo thời gian sử dụng, nhiệt độ môi trường.
Điện thoại bạn dùng 4G còn nóng huống chi nó vừa bắt sóng 4G vừa thu-phát wifi.
Quan trọng là khi nó nóng, nó có giữ được ổn định không.

Hiện tại mình đang dùng tp link m7350 thay cho mạng dây. Thấy dùng khá ổn. Nóng nhưng mà 4 thiết bị cùng kết nối vẫn hoạt động ổn định, không có hiện tượng wifi chập chờn, hay rớt wifi, 4G thì thi thoảng bị rớt, vì khu vực mình sóng 4G kém. Mỗi tội là không có cổng LAN, nhưng bạn vẫn dùng mạng dây được thông qua giao thức riêng của TP Link khi bạn kết nối bộ phát với máy tính.
tdhv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ntson Ý mình là dùng mạng WAN/LAN riêng chứ không phải kéo LAN từ 4G. Nhu cầu của mình bình thường dùng mạng dây, nhưng khi về quê nghỉ phép ít tháng thì dùng 4G. Nhưng bạn nói "nhưng bạn vẫn dùng mạng dây được thông qua giao thức riêng của TP Link khi bạn kết nối bộ phát với máy tính", mình chưa hiểu cách cài đặt của bạn là như thế nào?
ntson
TÍCH CỰC
6 năm
@tdhv Bộ phát tplink m7350 nó có hỗ trợ RNDIS để bạn có thể dùng cổng USB thay jack RJ45 để dùng mạng từ cục phát m7350 đối với những máy không có card wifi hoặc wifi bị lỗi.

nếu bạn dùng windows xp thì phải tải thêm driver về, còn win 7 trở lên thì hình như auto có luôn.
mình dùng macos nên không test kỹ được cái này trên máy ảo
binhnn
CAO CẤP
6 năm
sợ ăng ten kém thì độ ăng ten như mình nè

tdhv
ĐẠI BÀNG
6 năm
@binhnn Hic, em sợ tìm linh kiện khó khăn nak
lethinh0407
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn có Mr3420 rồi thì chỉ cần thêm USB có chức năng thu 4G thôi chứ không cần chức năng phát wifi như E8372 đâu, mình đang dùng combo MR3420+E3372 dùng thay cho mạng dây thấy rất ổn. E3372 giá khoảng 700k.
@lethinh0407 EM thấy giá 2 bộ E8372 và E2272 bằng nhau mà bác!
lethinh0407
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cong Minh KHTN Mình giờ mới để ý giá, tưởng đắt hơn.
Combo mình đang xài Xiaomi gen3 ROM pavadan + usb e8372 dùng làm wan.

Tắt cái phát wifi trên con usb đi. Dùng mi router thôi là được
@ndl@support Combo m thử với fastconec mà k đc
@ndl@support Con USB E8372 này dùng ổn không bác 😁
@Tran Nhu Thien con nay chi ho tro CAT4, xai on dinh
thanhtung183
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ndl@support Mình có con router xiaomi pro, thấy có cổng usb mà không biết có dùng được usb dùng làm wan như của b đc không? bác nào biết chỉ giúp mình với.
Em phân vân 2 thằng này để lắp cho xe 16 chỗ ngồi. Các bác tư vấn em với. Em nên sử dụng bộ nào
lethinh0407
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ndl@support Xài sim luôn thì rất hạn chế số lượng người truy cập.
@lethinh0407 Mấy con huawei thấy tới 32 64 user lận mà
lethinh0407
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ndl@support Loại đó đắt lắm.
tethien
CAO CẤP
5 năm
@Cong Minh KHTN Nếu dùng trên xe thì mua con TP-Link Archer MR200 hoặc TP-Link TL-MR6400. Tầm khoảng 2tr/cái
Mấy con này không có pin, phải cắm điện nhưng ưu điểm là có anten riêng nên thu phát rất mạnh.
Mấy con có pin chỉ để dùng cá nhân thôi.
LeDuc287
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình sài E8372 rất ok cách 10m vẫn 3 vạch không bị mất mạng không bao giờ rớt wifi mình online máy bàn ngày 12-14h còn wifi dùng ít hơn mình cắm trực tiếp vào máy bàn nên tối mình tắt máy bàn thì tắt usb E8372. mình mua hàng phân phối tại việt nam còn bạn mình hàng unlock sài rất chán sóng wifi chận chờn hay rớt mạng. con E8372 cắm vào máy bàn chạy luôn được mà không cần tplink mr3420 trừ khi bạn muốn chia sẻ mạng lan cho nhiều máy khác.
luatbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
thử con LR1200 của totolink xem sao bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019