Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

xin tư vấn làm bộ đèn và nền để quay mini video

fdtre
2/5/2017 14:1Phản hồi: 30
mình muốn quay mini video khung hình chỉ thấy 2 tay và đồ vật , hiện tại mình dùng ánh sáng trời và nền bằng giấy màu . tuy dùng máy ảnh tốt nhưng ra video ko rõ vì ánh sáng k tốt .
xin anh em tư vấn cho bộ đèn và nền nào cho phù hợp
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bạn muốn mua trong tầm bao nhiêu tiền

nền thì vải trắng, giấy trắng, giấy đen, đen nhám,..
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
@venom_guilty e làm mini video khoảng nhỏ bàn tay , dự tính mua 2 đèn chiếu lồng đặt 2 bên , giá cả e ko biết , loại nào vừa tầm đủ ánh sáng rõ video
đèn chiếu lồng ?

ý bạn là cái bộ như ảnh dưới, tầm 800k nguyên bộ đèn + softbox+chân đèn

fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
@venom_guilty xài bộ này quay rõ ko a
@fdtre Bạn mua chân đèn, củ đèn, chóa và bóng mua ngoài, mua hẳn loại bóng 105W, hoặc bóng Led tùy bạn. Bộ phía trên thường chỉ rơi vào 25-40W, nói chung hơi tối.
Còn giải quyết chuyện softbox, dùng ô hoặc giấy sẽ tiện hơn. Softbox trên hình dạng cố định, nhiều khi sẽ không hợp video cho lắm.
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
e làm mấy video như dính kèm ,
cho e hỏi có chất liệu nền cứng nào tốt như vải dù ko , e thấy giấy có khả năng phản chiếu ánh sáng quay ko tốt bằng vải dù
@fdtre Vải dù dùng sợi nilon, thuộc loại dẫn sáng cực tốt trong tầm giá rẻ. Nên mình khuyến khích luôn loại này làm softbox.

Với người bạn có 2 lựa chọn:
Một là sắm bộ đèn như mình nói, nhưng nên chia mỗi bên có 2 đèn, đèn đủ mạnh quay sẽ đẹp hơn nhiều.
Hai là làm luôn bộ đèn quay kino (hoặc led loại to - cái này thì hơi xót $ tí).
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
@EvilCrab hồi trc e có mua loại đèn này mà ko biết sử dụng , có phải cần 2 cái để 2 bên để khỏi đổ bóng k ạ
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
cho e hỏi dùng micro loại nào thì lọc đc âm thanh xa , chỉ thu âm trong 1 vùng nào đấy
e oánh dấu. htr cũng hỏi vấn đề này mà k thấy bác nào vào trả lời mới chán
đèn be bé bạn mua trên quay dạng chiếu vô mặt người phỏng vấn thì đc, còn quay video thì có thể làm bộ đèn + softbox như ảnh bạn đưa là 2 đèn+softbox 2 bên

ngoài ra có thể mua bộ này

mic thì mua mic phỏng vấn đặt cạnh người nói, nối vào máy quay là đc

fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
anh ơi cho e hỏi là dùng đèn 150w được ko hay tim mua 105w thôi
@fdtre Càng mạnh càng tốt bạn nhé =)).
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
xin hỏi e quay mini ở khoảng cách 20cm có cần mua loại 4 hay 5 đèn ko
@fdtre Không cần, bạn dùng đèn pin, lấy dây thép buộc vào cho cơ động góc sáng.
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
xin tư vấn e loại micro nào thu âm ở khoảng cách cỡ 20cm - 30cm , mới mua 1 cái 900k mà xài k vừa ý chút nào , nó vẫn thu được âm xa nhưng nhỏ chứ k lọc luôn .
e đung con sony a7s2 quay trong nhà dùng ánh sáng trời cũng tốt lắm , nhưng zoom kỹ thì thấy mờ mờ k rõ nét .
@fdtre Trong nhà nên dùng thêm ánh sáng hỗ trợ. Bạn quay đk đó đẩy iso lên quá cao, mờ là đúng rồi.
Về thu âm, nếu ko yêu cầu cao, chỉ cần thu rồi ghép bạn mua béng máy ghi âm cho tiện =.=!
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
@EvilCrab a có bộ đèn nào mình chiếu ngược vào thiết bị phản sáng , e thấy dùng loại này làm chủ ánh sáng tốt hơn là bóng đèn gắn mặc định .
@fdtre Cái này tự chế tốt nhất bạn ạ, bạn quay sản phẩm nhỏ thì ko có chỗ nào mua đồ hỗ trợ tốt hơn mình tự làm :p

Mua bóng Led mạnh mạnh chút (50W, 100W, ...), về tự cắt fomex ra làm phản sáng, nếu muốn phản gương thì gắn giấy bạc vào, lấy vải làm softbox.
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
e cũng thấy vậy tự chế là tốt nhất , e thấy chỗ chụp cmnd họ dùng 2 hóng đèn dài đặt dọc 2 bên
Chụp cmnd khác, quay khác em ạ. Nhưng nói chung nhu cầu như trên em tự chế là hay nhất.
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
không biết do e không biết sử dụng hay sao mà thấy canon ảnh rõ hơn sony , lúc nhấn quay sony còn mờ hơn lúc chụp và lúc xem ở màn hình , canon thấy màn hình sao quay y vậy . chất màu video canon hình ảnh thực tế , còn song thì sáng .
trc e xài canon 700d đc 2 tháng rồi đổi qua sony a7s2 dùng thêm được 5 tháng nữa , giờ so sánh 2 con này ra video thấy ko hơn gì nhau , màu sắc thì canon còn đẹp hơn .

ảnh 1 sony
ảnh 2 canon
@fdtre Vấn đề của bạn nằm ở việc hiểu về cách "ra hình ảnh" và sử dụng máy, cũng là sự khác nhau giữa Canon vs Sony, bạn nhé.

Cụ thể khác nhau ở 2 vấn đề: 1- Đo sáng, 2 - Dynamic Range.

Vấn đề 1: Đo sáng, bạn test lại bằng cách setup manual khẩu, tốc khi quay (không để Auto nữa).
Vấn đề 2: Dynamic Range, cái này khá phức tạp, mình sẽ giải thích đại khái

Dynamic Range (dải tương phản) là sự khác biệt lớn giữa thực tế và ảnh. Trong thực tế dải tương phản được tính bằng độ rộng của cường độ sáng thu được từ yếu nhất đến mạnh nhất. Cái này ở Sony và Canon khác nhau, Sony lớn hơn (giống Nikon, cũng lớn hơn Canon).

Dải tương phản của hình ảnh khi xuất ra một thiết bị cố định là cố định, được quy định từ trắng (cao nhất) tới đen (thấp nhất) của thiết bị đó, ví dụ ảnh (in) thì khá thấp, thiết bị hiển thị như màn hình cao hơn, màn hình chuyên dụng cao hơn nữa,vv....

Nói dài nói dai khó hiểu, lấy ví dụ cho dễ, giả sử (giả sử nhé), Sony thu được 14 EV (gọi là 14 điểm đi), Canon thu được 10.
- như vậy thực tế bối cảnh nếu đầy đủ 14 EV, hình ảnh từ Sony sẽ cho ảnh từ 0->14, đầy đủ chi tiết rất đẹp, ngược lại Canon sẽ bị bết (mất 4 EV ở một khoảng nào đó)
- Ngược lại, nếu chỉ có 11 EV chẳng hạn, Canon chỉ bị bết 1 EV, vẫn tốt, ngược lại Sony thể hiện thừa 3 EV, hình ảnh thiếu tương phản - Cái này giống ví dụ của bạn đưa.

Đó là mình chưa nói đến góc quay khác nhau.
Nói đơn giản, phàm cái gì có điểm mạnh cũng có điểm yếu, khi điểm yếu nó lộ ra, và cái máy nó cho phép bạn loại bỏ điểm yếu đó, thì bạn cần hiểu nó để sử dụng.

Nói về phân tích DR, chế độ DRO trong Sony thường để Auto, nó có tác dụng làm sáng phần tối của ảnh lên và sẽ gây hiện tượng thiếu tương phản như vừa rồi. Ngược lại Canon cũng có, nhưng dải tương phản yếu hơn nên trong đk ánh sáng không chênh lệch quá nhiều, sẽ đủ tương phản.
Ngoài ra các chế độ S-log của Sony cũng là một cách xử lý Dynamic Range, Các bạn mình dùng máy quay của cả Sony lẫn Canon thì đều đánh giá cao điểm này, đặc biệt quay phóng sự trường hợp ánh sáng khó rất nhiều, khác với quay setup thì mọi thứ điều chỉnh được như của bạn.

Nên cái đầu tiên bạn cần làm là tắt các chế độ DRO, Slog đi, đọc kỹ hướng dẫn sử dụng máy khi quay và tìm hiểu thêm về khả năng cho ra ảnh khi quay. V.đề cụ thể các chế độ và sử dụng như thế nào thì mình không giúp được, vì mình là dân ảnh, các chế độ của quay có tác dụng cụ thể ntn thì mình không thông thuộc lắm.

Nói chung nhìn hình ảnh của bạn cho ra thì mình chỉ biết giải thích v.đề cơ bản sự khác biệt ở đó thôi, còn làm thế nào để khống chế hình ảnh theo ý muốn thì mình không h.d bạn được, mà cũng tùy hoàn cảnh quay.
Nhưng mình nói luôn, ảnh ví dụ của bạn góc ảnh đã gây ra hiện tượng trên, tức là bạn hoàn toàn chưa hiểu về tác động "mỹ thuật" và cảm quan của các vùng hình ảnh tới mắt, càng chưa hiểu cách "tạo ảnh" của máy. Bạn tìm hiểu một số người quay giỏi về kỹ thuật thì sẽ hay hơn (không hẳn người quay nhiều clip đẹp đã là người hiểu nhé). Cách khác là bạn tự đọc sách tìm hiểu - kiến thức mình có cũng do đọc, tự ngẫm, đôi khi vẽ biểu đồ sáng, tự thử chứng thực những thực hành lý thuyết mà không phải là cứ nghe mấy bài vớ vẩn trên mạng rồi gật gù 😃 (vì đa số trên mạng dễ tìm được thuộc về kiến thức quá cơ bản dành cho người không biết gì, khi bạn đi sâu rồi mới có thể hiểu và tìm tới những kiến thức càng tốt hơn mà khi chưa hiểu bạn sẽ bỏ ngay nó đi).

Nói chung máy ảnh quay phim, đặc biệt là Sony vs Panasonic, thường cho phép chỉnh sâu hơn và toàn diện hơn các hãng khác, đó là nx của mình, bạn mình bên đài truyền hình và mấy nhóm làm phim thì chỉ chia sẻ với mình đơn giản là nó đẹp hơn, và xử lý dễ hơn thôi.
fdtre
TÍCH CỰC
7 năm
e dùng đèn led bị chạy sọc ánh sáng .
mình dùng được các loại bóng gì a .
bóng kia 150w xài ổn định
e thấy bóng 50w việt nam to bằng 150w của tàu , ánh sáng ngang ngửa nhau , bóng tàu dịu hơn . bóng Việt Nam 6500k , tàu 5500k ánh sáng
@fdtre Đèn led tàu thị bị sọc, led nhật không bị bạn nhé 😃
Đặc biệt nếu dùng bóng đèn bàn cho con học thì nên dùng của nhật, đắt nhưng đáng, an toàn cho mắt hơn nhiều.
Cho em hỏi ké chút là nếu muốn quay clip dạng này thì mình nên có bộ đèn nào vừa vừa tiền với ạ.
@vicktorbui Bạn ra mua 2 bộ chân & Đui đèn cho chụp sp.
Về mua bóng >100W - Cái này hơi đắt tí nhưng dùng ngon.
Mua 2 cái chóa ~30K là đủ
Sòftbox tự chế
Xong 😃, dùng ngon lành 😁
@EvilCrab Phông nền thì dùng màu gì và vải hay giấy thế bác? Với lại bác cho em hỏi choá là gì ạ :D
@vicktorbui Trời, phông nền gì tuỳ bác tuỳ cảnh quay chứ :v
Như clip trên thì phông trắng, có ông ttích phông đen, có lão chơi phông lá cây tách ghép nền cho dễ :v
Choá là cái chụp đèn ấy, để gom ánh sáng lại theo hướng đúng ý mình không bị bắn đi lung tung :v
chấm hóng thôi ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019