XIN TƯ VẤN NÂNG CẤP SSD CHO LAPTOP

Clinton123
29/11/2019 5:23Phản hồi: 56
Chào các bác, hiện PC của em đang xài con ssd WD Green 480G cùng với hhd Seagate Barracuda 1T chạy win, làm video trên Prosshow và cầy game thư giãn.
Dạo gần đây, khi em khởi động máy thường mất tầm hơn 1 phút, không nhanh như trước nữa. Em đang tính đổi con SSD, search trên mạng thì thấy con WD Black 250G. Mấy bác nhà mình ai đã sài rồi cho em xin tý review được ko ạ ? Hoặc có con SSD nào mấy bác thấy ok thì giới thiệu em với ạ. Em cảm ơn ạ.
56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con black đó ngon đấy nhưng ssd wd green mình xài bật máy chưa tới 10s
ddamme
TÍCH CỰC
4 năm
Vậy xem lại có nhiều app khởi động cùng window không chứ tôi thấy giữa ssd sata 3 và nvme không ảnh hưởng tới tốc độ boot win nhiều đâu, chắc chắn có vấn đề
chi_man1212
ĐẠI BÀNG
4 năm
SSD mà khởi động 1phut thì nên thay đổi rồi đó. mình cũng từng bị v rồi sau đó hết lên win luôn.
1p thì còn thua hdd nhà mình à, ssd mua lâu chưa, ăn chắc mặc bền thì làm con 860evo ấy.
Mình nghĩ là ssd mà boot vào windows hơn 1p là có vấn đề gì rồi, mình dùng ssd 128gb giá rẻ boot vào windows 10 tính từ khi ấn power đến khi vào màn hình desktop chưa đến 15s, còn tính từ màn hình boot win thì chưa được 10s
hoangphonghd
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tran Quoc Khan Tính làm con ssd 120gb để cài win 10
Máy hp probook 4530s chạy win 7.
Nếu lắp ssd vào thì có chạy nổi win 10 ko bác.
Nên mua ssd mới hay đã qua sử dụng bác.
Giá mới thì sao
Giá đã qua sử dụng thì sao
Mua hãng nào bền nhỉ
@hoangphonghd Con 4530s của bác là i5 sandy bride nếu lắp ssd chạy win 10 vô tư bác ạ. SSD tốt thì intel và samsung, còn bình dân thì con nào giá mềm tầm ~400k 128gb là ok rồi
hoangphonghd
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tran Quoc Khan Bác cho xin vài con dùng rồi giá mềm để tham khảo vs...
Chưa va chạm ssd bao giờ
SHiNE -n
ĐẠI BÀNG
4 năm
SSD Samsung Evo đi bác :d
samsung 970 evo plus, con này dùng bao phê ( nếu bác có đk hốt luôn cho e )
@Lương T.Thiện em cũng đang chọn giữu WD black SN750 với 970 evo plus, tại em làm thiết kế video không biết con nào tốc độ ổn định 24/24 hơn, tốc độ thì em thấy 2 con xêm nhau , giá cũng bằng nữa
makecool
TÍCH CỰC
4 năm
@Clinton123 Vậy là bạn dùng máy tính theo dạng server luôn hay sao mà 24/24 . Máy tính mà xài như vậy thì giống như là các máy ở tiệm internet . Mọi thứ sẽ xuống cấp rất nhanh chóng . Chắc vì vậy mà ổ cứng ssd của bạn bị lão hoá nên chạy vào os tới 1 phút . Ngay cả ở ổ cứng thuộc chuẩn ATA 133 mà khi vào chương trình cũng khoảng 1 phút là xong . Như vậy thì chắc chắn là chip của bạn bị lão hoá do nhiệt độ . Như vậy coi lại nhiệt độ của case của bạn là bao nhiêu . Chạy 24/24 mà dùng tản nhiệt khí thì máy nhanh chóng rã vì quạt khí làm ion hoá thiết bị rất nhanh . Qua đây mới biết được là vấn đề của bạn nằm ở tản nhiệt chứ không phải là ở ssd . Giờ bạn có chọn ssd của sam sung nhưng các nhiệt độ không giảm thì cũng bị lại . Chip nhớ như ram , và ssd thực chất nó là dạng ram lưu trữ chứ không phải là gì cao siêu hết . Bạn phải tối thiểu có tản nhiệt nước hay loại stock xịn mát thì mới chịu nổi .
@makecool thanks bác, để em phải thêm rồi
Lên NVME thì mượt hơn nhiều copy, gairi nén file video nặng nhanh hơn hẳn, còn bền ko thì mới xài chưa biết
ssd chỉ có samsung là ngon bền nhất, đừng tiếc vài đồng thêm mà mua samsung
tôi dùng 1 năm r vẫn ok lắm bản WD black 500
quan trọng là dung lượng 250g vs 480g bác ơi chứ con WD black NMVE thì tốt hơn hẳn, có tiền thì lên luôn 500g bản tản nhiệt là ngon
@Elias012 em xài trên ssd cở 230g à, chắc con này 250g em nghĩ là đủ rồi.
@Clinton123 dùng dung lượng đầy nhiều nhanh hỏng ssd lắm, bạn nên chừa trống nhiều ra
@Elias012 oke bác, để e ráng ráng lên 500g luôn, thanks bác
nên lên con WD Black 500g có tản, bật game mode lên cùng GTX 1050ti, i5 8400, chơi Far Cry 5 bao mượt
Nếu SSD tốt nhát thì chọn SAMSUNG bạn nhe nhưng já hơi cao.
đang xài wd black 500g, có chế độ game mode bật lên copy file với giải nén cực nhanh
chọn ssd samsung hay hynix nhé,
con wd black bảo hành 5 năm nha, nhà sản xuất tính cả rồi, ổ ssd mà vòng đời 5 năm là dài rồi đó bác
@Beckham234 ok thanks bác, vậy e yên tâm rồi quên mất k xem bảo hành
Đang dùng WD Black SN 750 1TB NVMe. ASUS board (Prime Z390-P) i5 8400,GTX 1050ti máy chạy các tác vụ mượt nha bác (😃
chi_man1212
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kylo234 Bác build vậy ai chơi, có con card sao ko lên 1080ti với i7 cho đều luôn bác.
khởi động một chút là bác sao lưu dữ liệu trên ssd là đuợc rồi đó bác
cũng đang tính lên WD Black 500g để chiến game mà giá chát quá
@Andrew1213 Tiền nào của đó mà, nhưng mà so với thằng green 480g thì hơn cả một củ mấy tính ra cũng hơi chát

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019