Xin tư vấn về SSD

quanghoa_bk
11/1/2019 15:17Phản hồi: 14
Xin tư vấn về SSD
Chào các thánh,

Bữa giờ ổ C ssd của em cứ đầy hoài nên em phân vân làm thêm một ổ SSD.
Nên đang phân vân 2 em

1. Samsung evo960
  2. Samsung evo970
Nhưng phát sinh là cái Main của e lại ko gắn đc 2 con này do nó ko có cổng M.2 NVME.
Info Main e để trong hình đính kèm nha.
- giờ muốn sài 2 em 960 or 970 thì cần adapter để chuyển
Adapter Chuyển Đổi SSD M2 NVMe To PCIe 3.0 x4 (adapter-m2-nvme-to-pcie-3x4-quat-tan-nhiet) Nhưng sau này sẽ ko được sài card màn hình nữa vì thiếu cổng

Câu hỏi của e là.
1: Sài SSD với Adapter đó có gắn vào main e được không
2: Nếu câu 1 được, sau này e muốn gắn card màn hình có cách nào để gắn không
3: Sài adapter chuyển thì ổ SSD mới mua có làm ổ boot được không (cài win)
4: Sài adapter đó có ảnh hưởng đến tốc độ truy xuất không

Xin các cao nhân chỉ giáo giúp e
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đâu nhất thiết phải mua SSD dạng M.2, mua dạng thường gắn cũng được mà
quanghoa_bk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vo Huu Phuc Dạng thường là dạng nào bác. cổng sata hả bác, như con evo860. e thấy tốc độ không bằng, sợ lại phải đổi
quanghoa_bk
ĐẠI BÀNG
5 năm
Help meeeeeeee
bác dùng bình thường mua ổ 2.5in ấy, ham hố chi lại thêm adapter lằng nhằng ra. không bác thay Main khác đi. e thì VOTE ssd 2.5
quanghoa_bk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngocthang_bibi tại em thấy tốc độ nó hơn nhiều. mà con 970 còn có cả cache. nên mới ráng vậy đó. thay main thì hơi quá. hihi.. vậy con samsung 860 là ôkie hả bác
@quanghoa_bk tiền bác thêm để mua adapter + ssd M2 là mua đc con bản Pro rồi đó. ổ Samsung thì có tiếng rồi ạ, 860 hay 870 cũng ok cả
quanghoa_bk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngocthang_bibi vậy để e xem giá 870 250gb thôi. thiếu lại mua. chứ giờ mua cao. sau này muốn đổi cũng cực. mà 970 sao tốc độ chênh với mấy con củ nhiều vậy ta
@quanghoa_bk Bác sài case thì sài ssd cài win thôi, dữ liệu mua cái HDD vài tb lưu cho đc nhiều ạ. Case thùng to, nhiều cổng sata tha hồ lắp ổ cứng
ddamme
TÍCH CỰC
5 năm
Bác đã có ổ SSD boot win với app rồi tgì về data cứ làm con HDD là bền với ổn nhất sao phải lăn tăn rối rắm thế.
quanghoa_bk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ddamme Tại mình thấy lưu trữ nhanh, 😁 nên tính mua SSD sài cho thích, Chứ đã có HDD 1T rồi, Mình mua evo 860 250gb rồi. Thanks các bác
chức dữ liệu hay các file lớn cứ chới HDD 4 đến 5 Tê là tòe khói sao phải dùng đến SSD lãng phí , SSD chỉ cài win là đỉnh
quanghoa_bk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vivaforever2015 Tại mình thấy lưu trữ nhanh, 😁 nên tính mua SSD sài cho thích, Chứ đã có HDD 1T rồi, Mình mua evo 860 250gb rồi. Thanks các bác
audition23
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn mua con 860 evo là quá chuẩn rồi, con đó rất tốt, mình cũng mới mua 860 evo và 970 evo lắp cho 2 con lap thấy boot win gần như nhau, còn làm những thứ chuyên dụng như đồ họa, video thì 970 evo phát huy sức mạnh hơn hẳn.
dunglun
ĐẠI BÀNG
5 năm
Theo hiểu biết của mình thì
Main chipset intel từ series 8 trở đi có thể gắn adaptor m2 to pcie 3x4 đạt max tốc độ của nvme luôn nhé (máy bạn là chipset H110 series 11 nên chẵc chắn hỗ trợ boot qua adaptor luôn, cắm vào nhận thêm ổ cứng luôn) thích thì mua 970 pro hoac 970evo mà sài khỏi thay main gì cả
Bạn sẽ thấy tốc độ khác hẳn luôn
Thân

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019