Xperia: đã đến lúc thay đổi!

Duy Luân
19/2/2018 10:14Phản hồi: 151
Xperia: đã đến lúc thay đổi!
Xperia Arc, chiếc smartphone Android Sony đầu tiên mình thật sự sở hữu, rồi sau đó là Xperia Z3 quá đẹp, nhưng sau đó Sony không còn đủ sức giữ chân mình lại bằng những chiếc điện thoại của họ nữa vì thiết kế nhìn chán, camera tệ so với các smartphone flagship cùng tầm (vụ này trong 1-2 năm nay đã được cải thiện), và quan trọng hơn hết, mình chưa cảm nhận được cái đột phá và cái sáng tạo mà mình đã từng rất yêu thích ở Sony. Giờ là lúc Sony cần phải thay đổi dòng Xperia của mình, không phải chỉ thay đổi nhỏ nhỏ, mà phải thay đổi tận gốc, thì may ra Xperia mới có thể trụ lại trên thị trường cũng như phát triển trở lại trong thời gian tới.

Thứ đầu tiên Sony cần thay đổi là thiết kế, và may quá, hãng xác nhận sẽ làm mới dòng Xperia của mình tại triển lãm #MWC18 sắp diễn ra vào cuối tháng này (Tinh tế sẽ qua tận nơi check hàng cho anh em). Câu hỏi là Sony sẽ làm mới máy của họ ra sao?

Viền mỏng có lẽ là thứ có xác suất xuất hiện cao nhất vì Sony đã từng làm máy viền mỏng rồi, Xperia XA và XA Plus / Ultra. Vấn đề của những chiếc máy này là viền trái phải mỏng nhưng viền trên dưới vẫn còn quá dày, quá dày!!!! Mình không rõ vì sao Sony phải làm hai viền dày như vậy, trên chiếc Xperia XA có lẽ hãng muốn đặt camera selfie chất lượng cao nên mới bị đội lên như vậy nhưng thực chất trên thị trường vẫn còn nhiều máy với máy ảnh trước tốt mà cũng đâu cần viền dày? Đặt loa? Không hợp lý lắm vì những chiếc máy có loa stereo trước cũng đâu dày tới mức vô lý như thế này.

Mình hi vọng rằng trên chiếc Xperia XZ2, Sony sẽ nghiêm túc hơn trong việc thiết kế hai viền trên dưới, tạo ra một thiết kế cân đối hơn, và tuyệt nhất là 4 viền đều mỏng như nhau (ví dụ: Essential Phone, iPhone X). Khi đó chúng ta sẽ có một kiệc tác về thiết kế trong lòng bàn tay, và mình sẽ rất vui để quay lại yêu Sony Xperia.

Cũng về ngoại hình của điện thoại, mình hi vọng Sony tiếp tục giữ được mức độ hoàn thiện cao như hiện nay. Những chiếc Xperia hiện tại cầm trong tay cực kì đã, rất thích thú ngay cả khi đó là máy tầm trung, máy cao cấp thuộc XZ Series còn sướng hơn nữa nên ở mặt này mình không nghĩ là Sony cần làm gì đó cao hơn. Không nhiều smartphone hiện có trên thị trường đạt tới trình hoàn thiện như Xperia XZ Series.

Đọc qua comment của nhiều anh em trên Tinh tế cũng như trên Facebook và cả những người bạn là fan Sony của mình đều có một điểm chung: mọi người đang phát chán với kiểu thiết kế cũ kĩ mà Sony đang sử dụng. Mọi người đang mong chờ một thứ gì đó mới mẻ hơn, "tươi" hơn, hiện đại hơn, và tất nhiên phải giữ được nét riêng. Hiện điện thoại Sony cũng có nét riêng đấy, nhưng không đẹp và không hiện đại, không quyết rũ, hãng cần làm vụ này tốt hơn thì mới cạnh tranh được chứ không sẽ đuối trong năm 2018 này.

Thứ tiếp theo Sony cần thay đổi đó là thuật toán thuật toán xử lý ảnh, hay nói rộng hơn, là cách mà Xperia xử lý ảnh sau khi chụp ảnh thô từ cảm biến. Về phần cứng mình không nghĩ Sony có vấn đề gì phải lăn tăn vì họ có khả năng sản xuất ra những cảm biến rất xịn, chỉ cần hoàn thiện về phần mềm nữa là ngon. Xperia XZ Premium và XZ1 đã làm khá tốt ở khâu này, ảnh ngon hơn đời XZ đầu tiên rất nhiều, nhất là ở chi tiết và không còn bị bệt màu nhiều. Tuy vậy màu sắc vẫn chưa đủ tươi, chưa phải là kiểu "chụp phát ăn ngay" như iPhone, Samsung hay HTC U11. Nếu muốn đẹp bạn phải can thiệp hơi nhiều một chút bằng các app như Lightroom và Snapseed.

Tất cả những điểm hạn chế của camera mà mình đề cập ở trên đều do phần mềm chưa được tối ưu. Phần mềm ở đây không chỉ là cái app camera, nó còn là thuật toán xử lý của ISP (bộ xử lý hình ảnh) cũng như thuật toán nén ảnh mà app sử dụng. Nếu bạn chưa biết thì để có phần cứng tốt bạn chỉ cần đi mua về thôi, nhiều hãng khác đều làm vậy, nhưng phần mềm thì bạn phải cân chỉnh và quá trình này kéo dài nhiều tháng, đỏi hỏi sự tỉ mĩ, cẩn thận và con mắt của các kĩ sư hình ảnh. Cùng cảm biến, ảnh chụp như nhau, nhưng đi qua thuật toán kết xuất khác nhau thì ảnh cho ra một cái cực tệ một cái cực đẹp là chuyện bình thường. Hãy nhìn Google Pixel mà xem, phần cứng chả có gì đặc biệt nhưng ảnh vẫn xuất sắc, tất cả là nhờ tối ưu phần mềm tốt.

Nếu bạn muốn tìm hiểu thêm về vai trò của ISP và các thuật toán đến hình ảnh của smartphone, mời bạn xem bài này: Điện thoại chụp hình đẹp chỉ cần cảm biến và ống kính tốt? Chưa đủ, bạn cần một bộ xử lý xịn nữa.

Mình là fan của Android gốc, nên mình không cảm thấy khó chịu gì với giao diện và tính năng phần mềm mà Sony đang dùng cho những chiếc điện thoại Xperia. Việc sử dụng giao diện sát gốc giúp hãng cập nhật nhanh chóng, không như Samsung tùy biến quá mạnh nên người dùng phải chờ nhiều tháng mới được update Android 8.0. Mình nghĩ rằng cũng sẽ có nhiều người khác thích giao diện tùy biến, nhưng khả năng Sony thay đổi như kiểu TimeScape 4 năm về trước sẽ rất khó xuất hiện trở lại.

À, sẵn nói tới phần mềm, mình nghĩ đã đến lúc Sony dẹp hết mấy tính năng hào nhoáng mà vô dụng đi. Gần đây nhất là vụ scan 3D, bạn dùng điện thoại để quét, dựng và in ra thành mô hình 3D đấy. Thôi thôi, nghe thì vui đấy nhưng sử dụng thực tế thì chả được ích lợi gì. Việc xài các app AR để thêm hình ảnh vào khung hình có khi còn nhanh và tiện hơn. Mấy ai có thể (và có nhu cầu) mua một cái máy in 3D đắt đỏ chỉ để in mấy mô hình nghịch cho vui, trong khi những người thực sự cần máy in 3D thì toàn thiết kế bằng máy tính và họ đã có những công cụ quét chuyên dụng khác rồi.

Quảng cáo

Thay vì dành thời gian để phát triển những thứ vô bổ như thế này, Sony hãy dành nguồn lực và nhân sự để làm những cái mà người dùng thật sự cần đi. Camera còn quá nhiều thứ cần làm kia kìa. Thiết kế của điện thoại cũng còn nhiều thứ phải cải thiện kìa.

Chốt lại, giờ lúc là Sony bắt buộc phải thay đổi để tạo ra những sản phẩm tốt hơn, một sản phẩm thực sự mang cái tâm, cái hồn của Sony, và phục vụ cụ thể cho những nhu cầu hằng ngày chứ không phải làm ra những thứ mông lung chỉ có tác dụng quảng cáo và không đem lại giá trị cho cuộc sống của người dùng.
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc cuối tháng Sony quên chưa chuyển usd cho tinhte😁 cá nhân mình thấy dòng xperia vẫn ok mà
@stanley nguyen 2 cái viền trên dưới ko thể tưởng tượng nổi đt thế kỉ 21 mà còn như vậy. Loa ngoài ngta đặt ở viền chống úp xuống che mất tiếng hết rồi kia kìa.
tin692
ĐẠI BÀNG
6 năm
@stanley nguyen Viền đã to lại thêm phím ảo, cái camera "hịn" nhưng chụp ko "ăn liền" đc ngay như các hãng khác nên dù rất thích nhưng mình vẫn "vô duyên" với em nó :D
@stanley nguyen Ai cũng "thấy vẫn ok mà" như thím này thì Sony muôn đời ko thay đổi và cái chết là chuyện tương lai gần. Vẫn ok mà vẫn ế thì vẫn chết.

Theo quan điểm của mình, những người như thím này là kẻ thù ngang với giết cha giết mẹ của Sony, vì chính họ giết Sony chứ ko phải anti fan hay là seeder đối thủ
Long hvac
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhtt1987 Mình dùng Z1 4 năm và đang dùng xz dc gần 2 năm chưa thấy lỗi. Vẫn ngon như ngày nào. Bạn mua hàng và dùng kiểu gì ý chứ
zdng12
TÍCH CỰC
6 năm
Hóng XZ2 hay Xz pro gì đó quá, tên gì cũng được.
THiết kế cứ như mấy bản concept là quá đẹp rồi
- Thiết kế gọn đi một chút chưa cần 18.9
- camera ngon hơn auto thật ngon, chụp đêm thật ngon
- giá đừng đắt quá
đảm bảo thành công lắm luôn
longaya
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoa96 Bên trong mạnh khỏe thì thằng nào cũng trâu ngựa. Bên ngoài đẹp thì thằng iphone và thằng samsung lụm hết mẫu mà. Còn lại cái thiết kế xấu òm cho sony nhai
@vietnew2128 Quá tối là nói về độ sáng đấy anh ơi
@Khanh1201 Ý m nói là dù có sáng thì htc vẫn thảm hại thôi Nói chính xác htc chết từ m8
Long hvac
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longaya Mỗi người một con mắt.mình có tiền cũng ko mua vì ko ưng ý thiết kế của iPhone và Samsung. Quá nhàm chán. Mình thích sony vì sự khác biệt.đặc biệt là cảm biến vân tay bên hông. Đang dùng Xz
Hì, Cỡ nào cỡ cũng nhét iphone X vào. Mánh câu view đây rôi

Group Android nhé
Hồi xưa mua con z giá 15tr.chỉ tiếc là thời đó sony máy nóng quá...chán sony luôn đến giờ
@tigerosxpro Con experia z đầu tiên đẹp thật , nó đẹp ngang mấy con experia xz giờ luôn Nhưng mà màn hình góc nhìn quá tệ Nhớ hồi xưa cái góc nhìn màn hỉnh của nó đến mức m nhìn nghiêng cứ nghĩ nó là máy tầu
@vietnew2128 đẹp lúc mới mua thôi, em Z đời đầu vỏ nhựa dùng 1 tháng là xước tùm lum nhìn phát tởm. Đợt đó nhìn Z còn ko đẹp bằng LG optimus G
Buồn, Vì Sony đã cho tôi một ký ức tuyệt đẹp, một trải nghiệm nghe nhạc mp3 Walkman mà tôi không thể nào quên từ lúc còn sinh viên cho đến tận bây giờ. Thứ âm thanh tuyệt hảo, trong trẻo bây giờ tôi vẫn còn nhớ.
@tichchu2203 tui có con w980 gio vẫn ngon truewf cái cổng DU chết tiệt củ se, nghe nhạc với h 77, phải gọi là bá cháy
Cứ làm viền mỏng . Màn 18:9 và ko tai thỏ là ngon ngay.
Sony mà kết hợp vs ericson thì mới ngon.
thach273
TÍCH CỰC
6 năm
@cuong_pham 208 Công nhận ngày xưa thiết kế lai lai thụy điển , bây giờ nó nhật bản quá 😃
Sử dụng đt sony mà được tải phim miễn phí trên các trang jav tính phí. tao sẽ mua cho bố tao dùng.
@Ác Ôn Nông Thôn Nếu có vậy mình cũng sẽ mua cho ông hàng xóm dùng =))
@Ác Ôn Nông Thôn Trang nào tính phí vậy ạ, chắc toàn phim hot lắm, xin link nghiên cứu 😁
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenchien45.3 Đậu mợ,nghe jav phát là nhao nhao như bầy khỉ trên sân liền à:D.cơ mà mình cũng trong số đó.hahahahaha:D:D
Huynguyen74
ĐẠI BÀNG
6 năm
Năm tuất Sony nên làm tai ch ó đảm bảo sẽ cháy hàng cho mà xem
shensai_1
TÍCH CỰC
6 năm
=)) bạn nghĩ rằng những kỹ sư sony k nghĩ đc như bạn???

Bạn chỉ đang k hiểu tại sao họ làm vậy thôi.

Ok?
@Duy Luân Nó bán hàng cho mình thì quan tâm thằng kỷ sư làm gì ??
@shensai_1 ko biết có bao nhiêu người trong tinhte này biết mặt kỹ sư của thằng sam ko nhưng nó vẫn bán chạy nhất thế giới =))
lkhoang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@shensai_1 Kỹ sư phải theo ý khách chứ bắt khách theo ý kỹ sư là sao 😆)))
@shensai_1 Nên nhớ, Sony là của Nhật Bản 😆)))
kien22
TÍCH CỰC
6 năm
Quá đúng, nếu cứ mãi thế này thì...sập tiệm
Khiếp
Tết nhất mà mod này vẫn bất chấp post bài ko ngừng nghỉ
Tâm huyết theo nghĩa đen đúng là có tỉ lệ thuận với cân nặng nhé 😁
Bạn @duy Luan giống tớ, vẫn nhớ quả "cánh cung" 8,7mm còn đang chạy android 2.3, trước đó mình đang dùng quả motorola droid dày như cục gạch =]]
HNC001
TÍCH CỰC
6 năm
Xài qua con Xperia Arc, S, Z3, Z5p. Lúc trước Sony còn đầu tư làm giao diện quá chất, quá đẹp. Càng về sau càng lười.

Mấy cái Widgets ngày xưa quá xịn so với mấy hãng khác. Icons, hình nền gì cũng chất chơi. Giờ cái gì cũng tối giản quá đơn điệu.

Đt giờ cấu hình càng mạnh sao cứ phải cái giao diện na ná Android gốc. Mất chất quá. Mấy bản gần đây thấy thay bộ hình nền, lockscreen, icon xong là xào ra bản mới. Chán chết được.

Còn ngoại hình thì khỏi nói từ con Z mà bóp méo chỉnh sửa ra bao nhiêu con cháu. Iphone chậm đổi mới cũng phải gọi bằng cụ.

Nói chung đt Sony giờ OK thì cũng OK còn Sướng không thì chắc Không sướng như mấy con xưa.
vuongvoh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HNC001 Bây giờ đa phần người dùng thích đơn giản, nhẹ nhàng, hiệu quả. Ít ai thích vọc vạch và độc lạ như AE mình, hãng nào muốn tồn tại phải nắm bắt được thị hiếu của người dùng !
Những thứ làm mình thất vọng nhất ở Sony là nghe nhạc và chụp hình.
Nghe nhạc thua HTC và dòng V quá xa.
Chụp hình thì cái màu da người nhìn chán không chịu được.
@LeoVu1102 xài qua ss và sony, thấy sony tệ thì tệ dụ cam chứ nghe nhạc vẫn thấy trên cơ ss nhiều, nghe từ thời con S luôn, clear bass giả lập nhưng vẫn hay lắm
lkhoang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@c0902765115 Sameson có cửa ngồi trong mâm âm thanh hả =)))))
@LeoVu1102 Samsung đứng ở đâu trong giới Audiophile vậy 😆
@LeoVu1102 Xin lỗi chứ Samsung về khoản nhạc nhẽo chỉ đáng xách dép cho Sony thôi. Chưa đủ tuổi để so với Sony đâu nhé.
Với giá Sony đã chết rồi. Bằng tiền thì chẳng ai chọn Sony hết 😃
coolboy_198x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cá nhân mình vẫn thích Sony ở khoản update android nhanh.
khaihoan041
ĐẠI BÀNG
6 năm
Viền mỏng khả năng cao nhất, còn camera thì trên tinhte hình như có bài thuyết âm mưu sony bị bóp d** mình để bán cảm ứng 😁 , mà giờ chụp cũng ok rùi
@khaihoan041 Dạo này đỡ vụ camera rồi, mà vẫn chưa đủ ngon hihi
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Lần này Sony cho ra con Xperia chạy xăng cho hết chê bảo thủ nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019