Xperia Z5+ sẽ là một trong số các smartphone đầu tiên dùng màn hình 4K?

Duy Luân
13/8/2015 22:48Phản hồi: 196
Xperia Z5+ sẽ là một trong số các smartphone đầu tiên dùng màn hình 4K?
Ảnh minh họa: Xperia Z3+

Theo một tập tin mã nguồn bị rò rỉ, có vẻ như Sony Xperia Z5+ sẽ là một trong những chiếc smartphone đầu tiên sử dụng màn hình 4K độ phân giải 3840 x 2160. Để gánh cho màn hình này, Sony E68XX (bao gồm các biến thể E6833, E6853 E6883) phải nhờ đến con chip Snapdragon 810. File rò rỉ không cho biết kích thước màn hình của máy là bao nhiêu nhưng trước đây có tin đồn rằng con số đó sẽ vào khoảng 5,5", nếu đúng như vậy thì mật độ điểm ảnh khi đó sẽ lên đến xấp xỉ 801ppi. Hiện tại những chiếc Xperia cao cấp của Sony chỉ dừng lại ở màn hình Full-HD 1080p mà thôi, chỉ có Xperia Z4 Tablet là dùng màn hình 2K 2560 x 1600. Z5+ có khả năng sẽ ra mắt trong năm nay, tuy nhiên thông tin này chưa được khẳng định chắc chắn. Còn trong tháng sau chúng ta sẽ thấy Xperia Z5 và Z5 Compact với cảm biến vân tay tích hợp vào nút nguồn.

Xperia-Z5-4K-display-UAProf 2.png

Nguồn: Xperia Blog
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không thể tưởng tượng nổi màn hình 4k trên điện thoại nó sẽ như thế nào :eek:
Thật không thể tin được
Bỏ qua màn 2k mà chơi hẳn 4k trên điện thoại, chỉ có thể là Sony 😁
phoenixna
TÍCH CỰC
9 năm
@mr.kavil Bỏ qua màn hình 2k, chơi luôn màn hd. Chỉ có thể là ai kia :D
@mr.kavil :D để xem đây là cải tiến hay là cải lùi đã. S810 đã k đc mát mẻ, quất cho cái màn gấp 4 lần full HD xem nó mát ntn và cục pin nào sẽ đỡ đần nó đây.
@technological experience Nếu dùng chip Snapdragon 810 thì chắc chắn Sony sẽ dùng chip phiên bản mới nhất, như thằng One Plus 2 dùng chip 810 v2.1 đó bác, mát như điều hòa luôn :D
@mr.kavil một khi đã thích chơi là phải chơi trội
Trà Sâm
TÍCH CỰC
9 năm
Nhận diện vân tay mới là cái quan trọng nhất. Mở máy cho nhanh
Razor11
CAO CẤP
9 năm
@Trà Sâm Ko nhận diện vân tay mới mở máy nhanh hơn 😁
CaNiLe
TÍCH CỰC
9 năm
Chắc là ngốn pin lắm đây !!!
@CaNiLe 4k của sony chắc cỡ full hd của máy khác thôi, 😁 sony vô đối về pin các cháu khỏi lo :D
@chàng trai cô đơn 95 kể từ khi lên 5.0 pin con Z3 chã là gì nữa rồi, vẫn trâu nhưng k gọi là vô đối đc nhé
@technological experience cũng tuỳ người dùng nữa mà
Vâng.lò suởi made in Japan.
@quangloc999 Dùng để ủi quần áo nữa, cũng tiện mà bác, 4k trên đt, giống như lấy đại bác bắn chim sẻ 😃 phí
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quangloc999 bác nói rất có lý
820 chứ sao lại 810 ???
duc.ht
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cam và nhiệt độ cần cải thiện chứ màn hình đủ đẹp rồi mà 😔
tommykp
TÍCH CỰC
9 năm
có lẽ 4k hay 2k cũng khó phân biệt trên đt, nhưng công nghệ thì vẫn cứ phải ........ thôi 😃
@tommykp 4K k phải để xem bth đâu bạn, hướng đến thực tế ảo đấy.
4k, hoành thiệt, Sony có khác 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Dell Vostro 1320)
lethangk47
TÍCH CỰC
9 năm
giá chắc 30 chai
humadat3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lethangk47 30 chai .... chó mua
Em hoi tí. 2k với 4k trên dt thì nhin sao để phân biệt dc các pác
@chetdichoroi mắt mình từ hd lên fhd là hết max rồi
@chetdichoroi thoải mái đi
ngoài cái kính bằng giấy của google ra thì kính nào cũng có nút chỉnh độ cận
quocthanhit
ĐẠI BÀNG
9 năm
@chetdichoroi Lấy kính lúp ra soi bác kkkkk
@chetdichoroi BBạ mua kính thực tế ảo về xem là biết phân biệt được à~
mình không biết 3+ ntn
nhưng màn z3 nhìn rất trong và màu sắc đẹp, duy cái màu đen là rất chán, nó sáng lên thành màu sám, mà là rất sáng, trong tối khi xem phim khá khó chịu
DucAnh.HBQ
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenthanhhieuthanson Của mình ko bị thế đen rất chi là tối😁. Chả thấy gì mấy luôn. Tối để cái hình nền đen là thấy gần như tắt màn
Chắc sony đã fix đc lỗi quá nhiệt của 810 mới tự tin trang bị cho siêu phẩm của hãng nếu ko lên hẳn 820 cho nó oách. Mong rằng sẽ ko đi vào vết xe đổ của bom xịt z4. Vẫn rất yêu sony.
caphe17
TÍCH CỰC
9 năm
@Phongnguyen286 Chắc 810 giảm giá nên Sony mới mua.. 😃
Elnino242
TÍCH CỰC
9 năm
@Phongnguyen286 Fix được rồi nhé bạn , trên Z3+ ấy , có điều xung còn 1.5Ghz và chậm hơn Z3 thôi
fractal
ĐẠI BÀNG
9 năm
m vẫn dùng màn pc 768p chứ chưa có full HD
chungdh8
ĐẠI BÀNG
9 năm
2k ko khác biệt lắm so với FullHD chắc 4k nhìn sẽ phân biệt được ngay. chắc nghĩ chưa có đâu,trên điện thoại thì hơi phí phạm😃 ko cần thiết lém
Theo mình Sony không ngu mà nhét 4K vào đâu, chẳng có ý nghĩa gì cả, 2K đã là vớ vẩn lắm rồi, còn Full HD đã là giới hạn của mắt người rồi.......thậm chí nếu nhìn sơ qua thì 720p với Full HD cũng chả phân biệt nổi.....!:oops:
chucademo
TÍCH CỰC
9 năm
@Xperia_no1 cái HD với full HD thỉ phân biệt được nha bác. Mình chơi cái Game simcity buildit thì trên con LG G PRO 2 nó rỏ chi tiết đẹp lắm luôn. từ cái chi tiết nhỏ. còn trên con ip 5s luôn thì chi tiết bể tùm lum ko có mịn đẹpp nhé. Còn full HD với 2K thì ko biết đượcc thế nào
@Xperia_no1 tầm như res của IP4 là mắt thường đã ko thể phân biệt được điểm ảnh rồi , Full HD tầm phablet còn hợp lý chứ mấy con 5" thi cũng chả khác biệt nhiều. Chỉ làm gánh nặng cho chip khi lướt web với chơi game vì phải gánh 1 độ phận giải cao trong khi chả có tác dụng gì nếu chỉ chơi trên màn hình đthoại.
@Xperia_no1 lại nói quá rồi..với màn trên 4,7 inch thì đã phân biệt đc 720p vs 1080p rồi
@Xperia_no1 😁 720p vs 1080p mà k phân biệt nỗi thì chán nhĩ. với mình full HD của con S5 còn hơi rỗ, full HD trên LCD thì ổn nhưng so với 2k thì vẫn phân biệt được ở một số trường hợp. còn HD vs full HD thì mình cứ nghĩ là nó khác biệt khá rõ ràng
imleodo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vấn đề ko phải là chỉ ở việc sử dụng bình thường mà độ phân giải cao còn giành cho nhu cầu chơi kính thực tế ảo nữa.
VN mình có thể chưa đc chơi nhiều nhưng các nước phát triển lại có nhu cầu chơi thực tế ảo thì phải nâng độ phân giải màn hình điện thoại lên thôi. Ko phải là chạy theo xu thế công nghệ đơn thuần đâu.
@imleodo Chả đề lm gì đau mắt
imleodo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bomduc Hiện tại thì là thế nhưng bạn sẽ thay đổi cách nghĩ khi mà cuộc sống đầy đủ hơn, nhu cầu cao hơn thì bạn sẽ thấy có hứng thú vs nó
@imleodo mình ko có hưngs thu vs no mua kinh chuyen dung ý
@imleodo vài năm nữa thôi 4k sẽ như fullhd bây giờ và 8k là 2k hiện tại
4k 810 thì cháy túi mất thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019