Xúc rửa kim phun xăng bằng những đồ dùng đơn giản tại nhà,mọi người đều có thể làm được

bongxu_79
16/5/2018 3:11Phản hồi: 27
Xúc rửa kim phun xăng bằng những đồ dùng đơn giản tại nhà,mọi người đều có thể làm được
Hiện nay xe máy hệ thống phun xăng điện tử đã không còn là mới mẻ. Mặc dù đem lại sự tiết kiệm nhiên liệu nhưng việc chăm sóc bảo trì cũng phức tạp hơn so với xe chế hòa khí. Ngoài hệ thống điện tử,ECU thì bộ phận kim phun xăng/ bép phun cũng cần có sự chú ý chăm sóc bảo dưỡng định kỳ
Mình chia sẻ cách vệ sinh,xúc rửa kim phun xăng với những dụng cụ đơn giản để aem có thể thao tác tại nhà.
Cái cần thiết nhất là 1 chai xịt vệ sinh bình xăng con,bán tại các CH phụ tùng hay dụng cụ. Tùy theo từng thương hiệu mà giá tiền từ vài chục đến vài trăm k. 1 xynanh nhựa loại 5ml,dây điện,kẹp cá sấu,1 nguồn điện DC. Có thể là 1 bình ắc quy 12V hoặc 1 viên pin vuông loại 9V cũng được. Nếu có thêm 1 công tắc loại nhấn nhả thì càng tốt
Về việc tháo kim phun xăng ra mình không nhắc tới. Khi đã tháo kim phun xăng ra,tiến hành thao tác,lắp xynanh nhựa vào chuôi kim phun,đầu xynanh cắm vòi xịt ( có kèm theo chai xịt ) 1 đầu cắm vòi với chai xịt
Screenshot_2018-05-16-09-16-30-210_com.google.android.youtube.png Screenshot_2018-05-16-09-18-49-707_com.google.android.youtube.png 65d0das-960.jpg maxresdefault.jpg 26aa0cas-960.jpg
Đấu dây điện vào 2 cực của kim phun,nếu có công tắc nhấn nhả thì mắc nối tiếp. Khi đã hoàn thành,bơm dung dịch vệ sinh vào khoảng 1/3 xynanh sau đó bấm công tắc. Kim phun sẽ phun dung dịch vệ sinh ra đẩy các cặn bẩn. Thao tác vài lần khi nào thấy lớp phun ra dạng xương mù là hoàn hảo. Dung dịch vệ sinh có tính chất ăn mòn nhẹ để làm sạch các cặn bẩn bám trong kim phun,lưu ý tránh để bắn vào mắt nhé
Nêú có thể nên thao tác sau khi xe chạy 1,5 vạn km 1 lần sẽ đảm bảo luôn giữ hệ thống phun xăng hoàn hảo nhất
Chúc các bạn thành công
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thấy lằng nhằng, mua lon súc buồng đốt S Ultra BCP Thái Lan về đổ vào bình xăng đầy. Nó tự làm sạch bình xăng, buồng đốt, hệ thống dẫn nhiên liệu, kim phun luôn anh ơi. Giá có tầm 60k à
Sử dụng Cacbon cleaner chỉ đem lại 50% tác dụng làm sạch kim phun thôi. Chủ yếu là tẩy muội khói đóng ở xupap là chính,còn cặn từ bình xăng xuống kim phun phải tháo ra vệ sinh mới có thể sạch hoàn toàn
biendo01
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chân thành cảm ơn bạn đã hướng dẫn anh em rất chi tiết và cụ thể.
Đúng theo quy trình vệ sinh kim phun,sensor điện tử thù phải tháo ra ném vào bể rung vệ sinh bằng sóng siêu âm thì mới đảm bảo chất lượng quy trình vệ sinh. Vì sóng siêu âm sẽ tác động đến các cặn bẩn bám trên bề mặt sensor hay bên trong kim phun khiến cho chúng tách rời ra ngoài, như vậy mới đảm bảo sạch đúng tiêu chuẩn. Tuy nhiên cách vệ sinh như mình nói dễ dàng thực hiện, không đòi hỏi phải có đủ trang thiết bị máy móc hỗ trợ. Chỉ có anh em có chút kiến thức cơ bản, có chút kỹ năng trong việc tháo gỡ các bộ phận trên xe. Cộng thêm nữa là lòng ham học hỏi,khám phá muốn tự mình chinh phục là có thể sử lý gọn gàng.
Chúc các bạn thành công !!!
TriPhamminh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Airblade 125 cũng chung điện áp cho kim phun 12v luôn hả Bongxu
@TriPhamminh Đúng vậy, không phải chỉ AB mà đại đa số các xe máy đều dùng điện DC +-12vol
TriPhamminh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bongxu_79 Hôm nay đã làm. Xe ab mình đi hơn 30k. Cũng thường dùng cacbon cleaner nhưng hôm nay mua chai dd súc béc khi tháo kim phun cũng như sẵn tháo đường ống nạp ra xịt luôn thì thấy vị trí sau bướm ga ngay kim phun đi thời gian 2016 đến giờ thì đường nạp chắc
do xăng thì đóng kết tủa như quảng cáo hút thuốc lá nicotin thời gian lâu nó kết tủa nhầy nhầy đen thui nơi đường ống nạp với sau bướm ga. Đã xịt sạch bong và rất hài lòng với công cuộc vệ sinh béc phun. Mình làm xe chị gái luôn đời đầu bự 2011
đi mới 15k km. Tháo ra cũng nhựa nhựa sau kim phun. Bốc như mới.
@TriPhamminh Chúc mừng bạn đã hoàn thành công việc
buonghegom
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bongxu_79 Bạn ở đâu vậy?
@buonghegom Hà Nội citi bạn ạ
buonghegom
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình có cái nắn dòng đầu ra 12v rồi. Vậy là chỉ cần mua thêm mấy thứ kia nữa nhưng thao tác thì chưa làm bao giờ sẽ rất bỡ ngỡ. Rất mong được học hỏi.
buonghegom
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bongxu_79 Xa quá nhỉ, mình ở bên cầu diễn
@buonghegom Khu vực Cầu Diễn thì bạn chịu khó tìm trung tâm sửa chữa xe nào khu vực gần đó có trang bị máy xúc rửa để làm. Do mình ko ở gần đó nên không giúp bạn chi tiết đc. Tuy nhiên là theo mình thì việc vệ sinh tổng quan cho xe Fi thì cũng chẳng phải là quá phức tạp. Nếu có máy chuyên dụng thì sẽ đảm bảo độ sạch sẽ hơn là sử dụng cách thủ công như cách mình chia sẻ trên (dành cho aem DIY tại nhà,cũng là cách mà các CH sửa chữa xe máy tư nhân thường làm trước đây) Như gần đây các Head Honda đều có trang bị hệ thống hệ thống vệ sinh bằng sóng siêu âm như chỗ Honda Thắng Lợi
Tuy nhiên theo mình nghĩ thì để được việc yên tâm thì cũng đâu phải là quá xa xôi. Thời gian thao tác trong vòng 2h là hoàn thành. Chỉ có mỗi việc là xe bạn là Suzuki thì cũng không rõ ng ta có nhận làm ko? Vì thường thì trên Trần Khánh Dư khá đông khách bảo hành bảo trì xe. Bạn thử vào website của Suzuki Việt Nam xem xưởng Suzuki World chắc hẳn cũng có chứ. Chỗ 46 Hoàng Quốc Việt đóng cửa rồi,dạo đi khảo sát giá Rai mình ghé trên Quán Sứ chỗ này bé tẹo không có xưởng duy tu xe hay sao đó. Nếu không thì đành làm ngoài vậy.Đúng là sau thời kỳ cuối những năm đầu 97 đến năm 2000 thì mình cũng ko quan tâm đến Suzuki nữa sau khi dứt tình với Suzuki. Sau khi bán con Viva110,lúc đó xe cũng là xe Thailand nhập khẩu tư nhân. Sau đó thì mới có Suzuki Việt Nam,đợt 2004 xíu nữa là lại mua Suzuki Shogun 125cc sau lại thôi đổi sang xe tay ga vì khi đó cũng đã chán đi xe số. Cũng vì khó khăn trong việc phụ tùng xe Suzuki khi cần phải thay thế. Bạn mình có con Avenis đã tốn 5củ cho cục IC Su Avenis khi đó. Khi ấy HN cũng bắt đầu thoái trào chơi xe Suzuki, không như độ HOT như thời điểm những năm 9x. Khi mình bắt đầu lớn thì mê dòng Suzuki từ xe côn 2thì cho đến côn tự động 4kỳ rồi đến phi thuyền xe tay ga.Mà khổ sở khi mà cần phải kiếm tìm đồ thay thế cho xe Suzuki. Năm 97 mình chạy con Suzuki RGsport110cc của đứa bạn húc vỡ dàn đầu đèn pha mà chi phí gần 4 chỉ vàng cho dàn nhựa với đèn pha xinhan. Sau đó thì nhựa hàn sơn lại còn bộ pha đèn mất 1củ ( vàng khi đó chỉ hơn 400k)
Chúc bạn sẽ được việc
buonghegom
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bongxu_79
buonghegom
ĐẠI BÀNG
5 năm
@buonghegom Suzuki World mình ra 4 lần rồi, nó toàn thay buzi, vít chỉnh gió với mobin, giờ nó gạ thay kim phun. Cứ nghe nó chắc thay hết cả xe quá, đồ vệ sinh siêu âm nó không có.
Ngán ngẩm mới phải lên hỏi anh em mà.
buonghegom
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vừa qua số 1 lê văn lương nhưng nó không nhận, không biết chỗ nào có rửa kim phun bằng sóng siêu âm mà nhận tất cả các hãng đây 😔
@buonghegom Cha nó mobin sườn cả đời xe cũng không hỏng. Bạn lên Thiên Nhẫn 450 Hoàng Hoa Thám nhé. Cẩn thận thì vào website của Thiên Nhẫn lấy sdt xưởng alo hỏi coi trước khi đi
buonghegom
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bongxu_79 Mình vừa làm rồi, tư nhân ngay gần nhà, xe giờ ngon rồi.
Qua thợ mình biết cái buzi nó lắp cho mình là buzi đểu.
Được
Làng nhàng quá tốt nhất mang giá tiềm cho nhanh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019