Ý tưởng sân bay có đường băng hình tròn: bằng 4 đường băng cộng lại, 3 máy bay lên xuống cùng lúc

Nam Air
18/3/2017 1:26Phản hồi: 138
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác phải biết nguyên nhân đến từ đâu rồi mới phán được.
Ví dụ nhé, bác chi 500 triệu để xây nhà mà cứ yêu cầu phải xây như cái nhà 5 tỷ, ngắn ngọn vậy thôi hen.
Đúng là trách nhiệm thuộc về những người đó, đúng là lên tiếng cũng là quyền của bác, nhưng bác lên tiếng thì kèm theo các phân tích lạ vào, chứ kiểu nhìn cũng biết thì có giá trị gì đâu, mà lại chẳng giúp ích gì, kiểu như à mặt trời mọc phía đông kìa.
Đúng cái bác nói là nó sờ sờ nhưng chỉ là những cái đó, còn lại có những quy hoạch khác thì sao, bác cứ kể ra đi, xem được bao nhiêu % fail, làm việc thì chuyên nghiệp vào, cứ kiểu lấp lửng không ai công nhận, cũng chả ai giải quyết cho bác được.
Còn kết luận con trai khỏe hơn con gái, họ cũng đi từ nhiều nghiên cứu, rồi kết luận, trên tinhte lâu lâu cũng đăng vài bài đấy, chứ chả phải nhìn 1, 2 người rồi phán đâu bác nhé, bác muốn chuyên nghiệp thì hãy làm việc chuyên nghiệp vào, chứ nghiệp dư thì cũng vậy thôi, không thay đổi gì được nhiều đâu.
@bibinguyen Thay đổi được khi nhiều người cùng lên tiếng, và nhất là những người ngăn cản sự lên tiếng của người khác như bác thay đổi suy nghĩ.( comment đầu tiên bác quote em cho thấy điều đó)
xin hỏi bác: cái gì cũng đòi chuyên nghiệp, thế thì im luôn cho rồi, vì chỉ có anh thoát nước mới có chuyên môn về thoát nước, anh giao thông vận tải mới chuyên về giao thông, còn bác không làm nghề đó thì tốt nhất ra đường ngập tới yên, đi xe kẹt gần chết cũng không nên nói, vì có biết gì về chuyên môn đâu mà chuyên nghiệp ? đúng không?
tiếng nói của người dân thể hiện quyền lực bác ạ,phố hay ngập quá thì thay vì im thì nên nói ra. ít nhất sau này mấy ông thoát nước cũng sợ dân bức xúc quá thì cũng làm nghiêm chỉnh 1 tí. chứ lại cứ phải nói về chuyên môn thoát nước mới được nói à? giúp nhiều đấy. dân tư bản chúng nó cũng ra đường biể-u tì-nh suốt, mà đa số không phải chuyên môn của họ đấy ?
vả lại, dù cho bác có chuyên môn đi, nhưng bác không làm ở thoát nước thành phố, thì số liệu đâu, thông số, bản vẽ đâu mà bác biết làm thoát nước đúng hay sai, có lã-ng phí hay không?
jura
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hình như hầu hết các mb chỉ cần đường băng 3km, bán kính 3,5km có lãng phí?
Bác ơi không cần phải chuyên nghiệp về chuyên môn của cái đó chả ai làm nổi hết tất cả đâu.
Nhưng khi bác đã dám nói lên sự việc gì đó hay chuyên nghiệp trong cách nói, chứ nói kiểu mà ai cũng biết, ai cũng thấy, mà lại chả giải quyết gì cả.
Còn bác ví dụ chuyện ngập, làm như mấy ổng không hưởng vụ ngập vậy, hay mấy ổng toàn né nhà bà con họ hàng ra để ngập chỗ khác, ấy mà đâu, dạo này nghe đâu ngập 1 điểm là toàn thành mà đúng không. Mấy ổng cũng hưởng thôi chứ riêng gì bác, bác không thích chắc người ta thích nhỉ ?!
Ấy VN cũng b tình nhé, tại HCM luôn nhé, thấy hoài luôn là đằng khác, tuy nhiên chỉ có mấy cái có bạo loạn bị đàn áp thì lại lên fb mặc dù tình trạng này nước ngoài cũng đầy, chả ai thèm ý kiến.
Chỉ cần 1 lời nói có sự thuyết phục nó lợi hại hơn 1000000000 lời nói mà ai cũng thấy đó bác.
Chỉ rõ đúng trọng tâm, rõ ràng, sai chỗ này, vì sao lại như thế, nên giải quyết ra sao.
Chứ còn kiểu, giờ nó vậy là do lúc trước sai, cái đó thì ai không biết, nhưng rồi sao, nếu có sai thì đã sai rồi, chửi cũng không làm bớt sai, vấn đề cấp bách nhất là giải quyết cái sai thì không ai làm, tầm nhìn thì rộng mà vấn đề cấp bách lại không bỏ sức ra làm, mà toàn làm việc nhìn cũng biết.
Em nói rồi giờ bác đang rảnh có thể viết 1 bài phân tích các kiểu về sân bay Long Thành, 10-20-30 năm sau cho bà con nhớ tên, con cháu bác thơm lây.
Vậy là phi công phải học lại bằng lái hết, không phải chuyện nhỏ đâu....
Applenick
TÍCH CỰC
7 năm
Ta yêu cái thiết kế này !...nhưng khi hạ cánh thì máy bay sẽ chạy đà chậm dần theo vòng tròn luôn ?...Có bị gì hông ?
lucker88
TÍCH CỰC
7 năm
Xin lỗi chứ bạn mới là người nên cố gắng làm gì cho đất-nước thay vì ngồi đấy vu vạ cho những người dám chỉ trích cái xấu, tỉnh lại đi một ngươi mê muội, tưởng mình đang sống ở cõi thiên-đường hay sao 😁. Còn tôi cũng như rất nhiều người khác đang cố gắng làm cho đất nước này tốt hơn đấy, trong đó có việc dám nói, dám phê phán và cả đấu tranh với những thành phần như bạn.

Có những sai trái, những việc ko đúng rành rành sờ sờ ra, tôi hay mọi người khác đều thấy ngoài những kẻ mù tri thức hay bất bình thường. Tôi nêu ra mà bạn lại cứ đòi phải chỉ tên từng đứa, đích thân đi trừng trị chúng. Bạn có bị bệnh ko? Việc sai trái dư luận đã lên án rồi đấy, còn ai làm sai, ai đc lợi trong đó là trách nhiệm điều tra xử lý của chính-quyền, nếu tôi còn phải làm tất cả việc ấy thì cần chính-quyền, công-an, toà án làm gì. Ông T-B-T T-rọng hàng ngày vẫn phát biểu về lợi ích nhóm đấy, báo chí vẫn nói hàng ngày đấy, sao bạn ko đi hạnh hoẹ họ sao ko nói cụ thể nhóm đó là ai đi, sao ko kêu ông ý mạnh mẽ hơn 😆

Mà thôi tóm lại thành-phần bạn hết-thuốc chữa, ko thể và ko nên nói tiếp với bạn. Chúc bạn sống vui trong thiên-đường của bạn 😃)

@lucker88 Chỉ trích cái xấu nhưng phải nêu rõ vấn đề nguồn gốc, chứ toàn nói cái kiểu đừng ở thời điểm hiện tại phán chuyện quá khứ chi cho mắc công, bác muốn thì cứ đứng thời điểm hiện tại phán xem dự án sân bay Long Thành sẽ ra sau trong 10-20-30 năm tới, còn không cứ trả lời mấy câu về việc đòi lại xem, phương án chính bản thân bác lập ra đấy, đấy mới là việc làm có ích, người ta luôn hướng tới giải quyết vấn đề chứ không phải nhìn vào việc đã rồi và ngồi phán bằng kiến thức tình hình đã rõ mồn một. Như Nhật bị sống thần động đất, chả ai rảnh đi chỉ trích mấy ông dự báo kém, người ta tập trung xây dựng phát triển khắc phục hậu quả là chính, đồng thời cải thiện khả năng dự báo lên, chứ chỉ biết kêu dự báo ngu dự báo kém, con nít nó cũng nói được.
Vấn đề là ai cũng thấy ai cũng biết, nhưng chả ai cho ra được cách giải quyết, ai cũng chỉ biết chỉ trích chuyện của quá khứ do năm rõ tình hình kết quả rồi, xem có ai mạnh dạn đưa ra ý kiến để giải quyết không, kiếm mãi mà chẳng thấy. Còn việc lợi ích nhóm một khi đã đề cập nghĩa là người ta có bằng chứng rõ ràng, cũng chỉ cách để giãi quyết, bác đừng có bảo là chỗ khác có nên chỗ này cũng phải có, nhà bác nuôi chó không có nghĩa nhà nào cũng nuôi chó, đơn giản vậy thôi.
Còn bảo trách nhiệm điều tra xử lý mà dân không có tham gia thì quả là sai lầm, bệnh đổi thừa lại tái phát, thiệt không biết bệnh này từ trên lây xuống, hay bản chất có sẳn rồi leo lên. Thực tế đầy vụ khi được dân tố cáo, phanh phui góp phần làm sạch mấy thành phần bẩn nhé bác.
Đơn giản bác chỉ cần tóm gọn lại rằng, nhóm gì đó đang hượng lợi ích như bác đã nói, còn không cứ việc đi tố cáo, còn chính sách thu hồi của bác nếu khả thi thì cứ việc trình bày rõ ràng rồi góp ý.
Vậy thì đòi hỏi kỹ năng của phi công phải cao hơn nữa
Thẳng hay hơn chứ ^^
Hanism
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Hanism Haha. Chắc là một số member tt là nhân viên sân bay, hoặc một số người kiểu ếch ngồi đáy giếng ko biết mùi các sân bay các nước khác ntn nên cho là TSN là nhất. Về mặt cơ sở hạ tầng thì tạm tạm. còn về nhân viên, tác phong làm việc, trình tự làm việc...nói chung về nhân sự và dịch vụ. Thì năm ở đáy cái post bác vừa đăng =))
lucker88
TÍCH CỰC
7 năm
@thangyquy Hình như trong topic này chẳng ai cho rằng dịch vụ ở TSN là nhất cả mà đa phần chỉ nói rằng TSN vốn có quỹ đất rất rộng để phát triển, do làm sai, cắt xén hết đất của nó khiến giờ nó teo tóp lại.. và các ông lại đòi xây một cái khác. Chứ với cách quản lý, con người và dịch vụ như vậy e rằng dù có xây cái Long Thành thì chỉ dc cái to bề ngoài, chất lượng dịch vụ cũng vẫn vậy thôi.
Mod dịch sai nửa dưới của bài viết rồi
Em cũng chịu, không thể quote nổi ông này nữa. Mịa, nó sờ sờ ra trước mắt, ông quan này biệt thự, ông quan kia con đi du học trời Tây, đường này chi phí gấp năm gấp 7 tư b-ản, công trình kia đội giá vài ba lần.. tư duy tí là ra, mà cứ đòi hỏi cụ thể, chi tiết?
Éo mẹ, thanh tra chín-h ph-ủ còn k tìm ra tha-m nhũ-ng kia mà, dân đen lên tiếng thì đòi phải có tên tuổi, chứng cứ, ông này đúng là có vấn đề suy nghĩ hay sao ấy. Đến chịu thua !
id@wn...
TÍCH CỰC
7 năm
các bác đọc mà không hiểu ý người ta muốn lám đương băng hình tròn là vì rất nhiều nơi gió rất to nên không phai lúc nào hạ cánh 1 lần cũng được nên nhiều lúc phải lên lại và vòng lại 1 vòng rất mất thời gian và làm hành khách rất hồi hộp. Cái đường băng này sẽ giải quyết được vấn đề như vậy khi mà đường băng là vô cực không có điểm giới hạn nên chắc chắn hạ cách là được.
lucker88
TÍCH CỰC
7 năm
@binhminh1977 biết là nó cũng có 1 số điều lợi nhưng đổi lại kỹ thuật hạ cánh tự dưng lại khó lên một bậc, kéo theo mức độ rủi ro tăng lên. Theo mình thì không nên như vậy.
mrlink
TÍCH CỰC
7 năm
Sao k ai xây đường băng kiểu hình bình hành hoặc ngũ giác nhỉ. Khi đấy cất cánh cũng được 3 mb là ít nhất mà không sợ bị tốn diện tích như hình tròn
@mrlink tuỳ cỡ tàu bay mà cần đường băng dài ngắn khasc nhau, hình tròn sẽ đáp ứng được hết
Ý tưởng hay thật. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019