[Ý tưởng] Tủ lạnh dùng Gel để bảo quản trái cây

TDNC
3/5/2011 3:2Phản hồi: 76
[Ý tưởng] Tủ lạnh dùng Gel để bảo quản trái cây

Trong cuộc thi thiết kế ý tưởng do hãng Electrolux tổ chức dành cho các sinh viên lấy chủ đề là sản phẩm điện gia dụng của năm 2050, một sinh viên có tên Yuriy Dmitriev đến từ Nga đã đưa ra một ý thưởng hết sức độc đáo đó là chiếc tủ lạnh Bio Robot Fridge dùng một thứ chất lỏng dạng gel để bảo quản trái cây bên trong tủ lạnh. Loại gel màu xanh không mùi, không dính này có thể giữ lạnh cho trái cây và giúp chúng luôn ở trạng thái tươi mới.

Thiết kế của chiếc tủ lạnh này cũng rất đặc biệt do nó không có cửa, bạn chỉ cần đưa trái cây vào lớp gel bên trong là nó sẽ tự "kết dính" ngay, cũng đơn giản như khi bạn thò tay vào để lấy chúng ra. Do chỉ sử dụng gel nên tủ lạnh không gây tiếng ồn và cũng tiết kiệm được khá nhiều diện tích do phòng bếp nhà bạn.

Theo UberGizmo
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không biết có hóa chất gì ảnh hưởng đến sức khỏe ko nhỉ ?
đã chứa như vậy mình nghĩ chắc ko ảnh hưởng sức khỏe, mà khổ nỗi mỗi khi lấy ra dùng thì dính gel hơi dơ thôi..
ruckus
ĐẠI BÀNG
13 năm
Gel không dính mà, trong bài có nói đó ^^.
Sau này mình chết chắc mình cũng được cho vào cái tủ này để con cháu nhìn mà noi theo 😁:D:D
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
Ý tưởng hay đấy có thể nghiên cứu và áp dụng ngay bây giờ cần chi tới 2050 nhỉ.
Em nghĩ, hoa quả và đồ ăn không dính thì làm sao lại dính được vào người để mà dơ ạ?
---------------------------------
Cơ mà dùng hoá chất thế này, có chăng lại bắt tay với các nhà sản xuất Trung Quốc thì cho em tiền em cũng chẳng dám mua 💀
Dr.Vein
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thấy trái gì đâu mà lấy, lùng nhùng lùng nhùng...
dùng gel thì cũng phải có bộ phận để làm lạnh gel chứ sao lại không có tiếng ồn
nếu không có cửa như vậy thì liệu nó có bám bụi không nhỉ
@thuan_x_levis đương nhiên là người ta phải làm cái cửa lo gì bám bụi 😃
Ý tưởng này rất hay ấy chứ!

Google, Facebook, màn hình cảm ứng, v.v... đều là những thứ rất "điên" vào thời điểm nó ra mắt. Nhưng giờ thì ai cũng thấy sự thành công của nó. Mình nghĩ muốn phát triển, trước hết cần những ý tưởng thật sự sáng tạo như vậy, rồi từ ý tưởng mới cố gắng hiện thực hóa nó, biến nó từ "điên" thành "khả thi".

Sinh viên Việt Nam mình hiện ít có được những ý tưởng hay và sáng tạo như vậy.
Không phải là không có ý tưởng bác ạ, mà bởi vì 100 thằng thì 99 thằng sợ không chịu nổi bị người ta ném "đá" vì bị cho là "điên", tâm lý hùa theo đám đông là thế đó.

Chỉ là ý tưởng nhưng mình thấy rất hay đó chớ, nếu phát triển thì nên liên kết với các viện công nghệ sinh học ở các nước như Thái Lan, Ấn Độ, Việt Nam hay Brazil. Những nước này là nước mạnh về nông nghiệp, cần có phương pháp bảo quản nông sản hiệu quả nhất và rẻ nhất. Hơn nữa những nước này có thể sản xuất gel không độc với giá rẻ nhất (không độc thì chỉ có chế từ nông sản thiên nhiên thôi).
boanh86
TÍCH CỰC
13 năm
chẳn lẽ mỗi lần lấy trái cây thì gel dính tay phức tạp thế
Coi hình với clip chứ không đọc bài chắc luôn. Chắc lười đọc chứ không lý nào không biết chữ, không biết chữ sao cm được :-/
thấy gớm gớm ... nhở có con gì bay vào dính vào luôn ...
Đoạn video nói là Gel ko dính cac bác à =.=
kimlong_ot
ĐẠI BÀNG
13 năm
giết người xong cho vào đây, để mấy tháng sau thì mấy ông điều tra khó lòng mà xác định được thời điểm gây án là lúc nào để tìm thủ phạm. Hehe
ý tưởng quá hay, bắt đầu giống trong phim viễn tưởng rồi đấy. vừa sạch sẽ, nhẹ nhàng tiết kiệm điện.
p/s : sở dĩ keo k dính vào các trái cây ,đồ ăn hay tay người bởi vì các khối gel này kết kết thành 1 khối bên dính liền các phần tử gel ,bỏ đồ ăn vào vẫn k rớt giống như bỏ đồ ăn ở môi trường chân không vậy . k có trọng lực nó lơ lửng
Để cái gì cứng cứng vào thôi, chứ con cá, cục xương, bánh kem sao cho vào được
nhìn nó loang lổ thấy ghê thật hjxxx, mà sài 1 thời gian chắc cái gel đó cũng cũ thôi,chắc sẽ có dịch vụ thay gel cho tủ lạnh hơ hơ.
mấy cái tủ lạnh này nó dính dc trái mít hay trái sầu riêng nhà mình ko nhỉ 😁
bad_child88
ĐẠI BÀNG
13 năm
ghê, tay toàn là vi trùng ko, trong móng tay còn ko biết có gì, đút tay zô, rút ra dính tùm lum trong đó -_-'. Lâu lâu thay gel chắc cũng tốn cả bộn tiền
sutimcon91
ĐẠI BÀNG
13 năm
vậy thì sẽ có 1 cái gì đó để làm sạch gel tự động, giống như là mấy cái tủ lạnh bây giờ có diệt khuẩn linh tinh lang tang 😁
bikun512
ĐẠI BÀNG
13 năm
làm thế nào để lớp gel lỏng nằm yên trong tủ mà không bị chảy ra nhỉ, em thấy trong clip tủ đâu có cửa để đóng mở đâu😕
cho con cá đang sống vào thì thế nào các bác :hot:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019