Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ý tưởng xe tải an toàn của Samsung bắt đầu được thử nghiệm ở Argentina

MinhTriND
4/2/2016 15:47Phản hồi: 100
Ý tưởng xe tải an toàn của Samsung bắt đầu được thử nghiệm ở Argentina
Vượt qua một chiếc xe tải, đặc biệt là xe dài trên đường 2 chiều không phải là điều dễ dàng đối với hầu hết tài xế. Đã có không ít tai nạn xảy ra vì lý do này. Trong nỗ lực nhằm giải quyết vấn đề, Samsung đã hình thành một ý tưởng gọi là Safety Truck (xe tải an toàn), cho phép hình ảnh phía trước xe tải được phản chiếu ra phía sau, thông qua 4 màn hình lớn. Để có thể thực hiện được điều này thì phía trước xe phải được trang bị một camera. Biết được những gì đang diễn ra phía trước, người lái xe phía sau có thể chọn thời điểm để vượt lên một cách an toàn.

Ngoài ra, khi thấy được chướng ngại vật phía trước, bạn cũng có thể cảnh giác được trường hợp xe tải phanh đột ngột. Samsung giới thiệu ý tưởng về những chiếc “Xe tải an toàn” từ giữa năm ngoái, và giờ đây hãng điện tử Hàn Quốc cho biết họ đang cho thử nghiệm nó ở Argentina, quốc gia hằng năm có nhiều vụ tai nạn liên quan đến việc cố gắng vượt qua xe tải của các bác tài.

Trong khi những gì Samsung thực hiện tại thời điểm hiện tại chỉ nằm trong chương trình thí điểm, công ty hy vọng họ có thể mở rộng quy mô dự án Safety Truck lên toàn lãnh thổ Argentina và cả thế giới trong vòng 4 tháng. Mặc dù không phải là một giải pháp công nghệ tiên tiến nhất, song, ý tưởng mang lại một giải pháp rất thiết thực cho vấn đề rất phổ biến trong quá trình lái xe.

Một số hình ảnh thực tế của Safety Truck

safety-truck_tinhte_01.jpg safety-truck_tinhte_02.jpg safety-truck_tinhte_03.jpg safety-truck_tinhte_04.jpg safety-truck_tinhte_05.jpg safety-truck_tinhte_06.jpg safety-truck_tinhte_07.jpg [/galleria]
Theo: Theverge, Ảnh: Samsung
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chém gió 😁 4 tháng đòi phổ biến cái này ở một quốc gia và trên thế giới.
Chẳng khác nào mấy thằng tàu làm cái drone lớn đủ mạnh để chở người rồi bảo cuối năm nay bán ra bản thương mại.

Mấy cái liên quan đến giao thông đâu có đơn giản áp dụng được ngay. Gắn cái màn hình này vào sao lưu xe tải không khéo tài xé lại phang thẳng vào xe tải vì tưởng không có gì phía trước.
huydinh83
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep Chắc ko đến nỗi phang thằng vào nhưng sec bị mất tập trung
@cuhiep vãi... làm gì có vụ đó cha. cai màn hình thoi chứ phải che nguyên cái đuôi của xe tải đâu. ủa mà mắt lé được lái xe hả 😆
TinNghia
TÍCH CỰC
8 năm
@Timkelvin Chí ít người ta còn dám nghĩ dám làm. Chứ không thì suốt đời chỉ review thôi.
@cuhiep Chuẩn, cái đầu tiên mình nghĩ khi nhìn hình quảng cáo là: "Ô, định cho thằng xe sau tông vào xe tải à =))"
RIM
CAO CẤP
8 năm
Khi nào những xe tải an toàn này thay thế được những hung thần xa lộ ở VN thì tình trạng tai nạn giao thông mới giảm được nhỉ!?
jxlangtucr
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RIM bạn bị ngáo ah. hay cuồng sam. =))

hung thần xa lộ ở VN thì do xe tải chạy ẩu.
còn ở Argentina thì là do xe ở sau vượt ẩu.

liên quan éo gì mà bảo vô VN giảm tai nạn. hay thanh niên đọc xong title ráng comment nhanh để lấy first comment =))
RIM
CAO CẤP
8 năm
@jxlangtucr Bạn đã lái xe trên đường ở VN chưa? Chừng nào bạn ra đường hoặc đủ điều kiện điều khiển phương tiện giao thông thì để ý nhé: Khi lái xe (cả oto hay xe máy) sau những chiếc xe tải/ xe khách lớn mà muốn vượt thì rất nhiều người thường thiếu quan sát và cẩn trọng khi vượt dẫn đến tai nạn --> nếu xe tải, xe côngtenơ ở VN mà được thế này thì tại nạn có thể sẽ giảm thiểu...
Ví dụ nhé:
http://autopro.com.vn/tin-tuc/vuot-o-to-tai-thanh-nien-di-xe-may-hai-chet-ban-ngoi-sau-20160106120921338.chn
http://autopro.com.vn/xe-may/tai-nan-do-vuot-au-cua-hai-co-gai-viet-len-bao-tay-20150521154606958.chn
http://anninhthudo.vn/an-toan-giao-thong/vuot-au-xe-ben-gay-tai-nan-lam-2-nguoi-thuong-vong/653977.antd
http://congan.com.vn/giao-thong-24h/o-to-khach-vuot-au-gan-10-nguoi-bi-thuong_5821.html
Chừng này đã giúp bạn thấy liên quan chưa nhỉ, công nhận não bạn nhanh nhưng tay bạn còn nhanh hơn rất nhiều!
Ở đây chỉ bàn về phương diện ý tưởng chứ trên thực tế/ phương diện kỹ thuật thì có thể tốn kém nên không bàn!
PS. mình ghét Sung và mê Táo nhé 😆
jxlangtucr
ĐẠI BÀNG
8 năm
@RIM bạn bị ngáo đá như thằng kia à. coi rõ comment thằng mình quote chưa =))

nhảm nhí và xàm xí :|

mấy thằng vượt lên chết đó chính là "hung thần xa lộ" à ???

đâu cũng cắn dc để thể hiện =))
RIM
CAO CẤP
8 năm
@jxlangtucr Chắc mình hơi già rồi nên mình không hiểu được những gì bạn nói mấy. Mình cũng chả đủ hâm mộ bạn để theo dõi bạn trích dẫn "thằng" nào nhưng mình giải thích cho comment bạn quote lại của mình thế thôi.
Còn nếu bạn vẫn không hiểu thì mình giải thích đơn giản hơn 1 lần nữa là: theo mình thì nêú mấy ông hung thần xe tải và xe khách ở VN mà có gắn cái này thì có lẽ tai nạn sẽ phần nào giảm đi do những người tham gia giao thông phía sau thiếu quan sát/ nóng vội/ non kinh nghiệm hay gặp phải lúc cố vượt lên. Mong rằng giải thích này nó đủ đơn giản và dễ hiểu.
Nếu bạn chưa thấy clear hoặc không đồng tình cũng đừng dùng từ 'cắn' vì đó có thể là cách của bạn nhưng không phải của mình! Thanks!
nhoc ti`
ĐẠI BÀNG
8 năm
ý tưởng hay, nhưng khó thực hiện vì chi phí đầu tư lớn. Chưa kể đường xá rung, lắc, ổ gà, mấy cái màn hình làm sao chịu nổi, một thời gian là hỏng
@nhoc ti` rung lắc... bác nghỉ ra thằng samsung nó không biết ak..
Containor ở vn là hung thần quốc lộ
Xe buýt ở vn là hung thần xa lộ
Xe taxi ,ba gác là hung thần của người đi bộ
Cái này không quá khủng khiếp nhưng thiết thực.
Còn nhìn thấy cái màn hình nhỏ sau đít xe tải mà quên không thấy chiếc xe tải thì chém quá.
Có điều nhìn cận thì cái phần màn hình còn dầy và thô quá, gắn vào đuôi xe tải còn hơi miễn cưỡng.
Làm một tấm nền mỏng hơn, kích thước 1 màn hình cũng được, coi như tài xế có cái "chiếu hậu" để xử lý tình huống thôi.chứ gắn 4 cái tivi vậy còn thiếu thuyết phục.
leo180cm
ĐẠI BÀNG
8 năm
hỏi ngu là tai sao ng ta ko thay lun cái kính chiếu hậu bằng camera nhỉ
@leo180cm BMW đang làm cái này đó bạn
http://dantri.com.vn/o-to-xe-may/bmw-muon-bo-hoan-toan-guong-chieu-hau-thay-bang-camera-20160122071709343.htm
@leo180cm có kính chiếu hậu (ở giữa) kiêm màn hình camera lùi đó bạn.
mr.thao1204
ĐẠI BÀNG
8 năm
@leo180cm Cái này đã có trên i8 bản concept rồi nhé bác
đến gương xe nó còn vặt thì nói gì 4 cái màn hình kia
Lắp ở VN nó tháo mất 2 cái màn hình luôn 😁
khanhsilicon
ĐẠI BÀNG
8 năm
ý tưởng hay mà
Ý tưởng trên làm chiêu PR màn hình samsung là chính. Sử dụng màn hình bằng đèn led thay cho 4 cái màn hình kia hợp lý hơn, giảm chi phí, tiết kiệm điện, ở VN tự chế được
Dự là lại mấy anh vào chê bai.
Chỉ chạy trời nắng thôi. Trời mưa nghĩ chạy.
ONE NO!
TÍCH CỰC
8 năm
em ngĩ nên bở sung bộ cảm biêan để xác định khoảng cách tốc đọ của xe đối diện vs xe dc gắn màn hình để lái xe sau biêt khi nò nên vuọt khi nào ko
ý tưởng khá tồi và lố bịch của 1 hãng điện tử lớn ! @@ chỉ nhằm mục đích tăng doanh thu cho Samsung, và gây ra tình trạng trộm cắp nhiều hơn ! tôi có 1 ý tưởng khác, thay vì dùng màn hình khủng gây sự thèm muốn cho bọn trộm thì ta truyền tín hiệu trực tiếp tới xe cần vượt thông qua các cảm biến : xe có Camera hành trình đặt phía trước, và thiết bị truyền tín hiệu hình ảnh bằng sóng đặt phía sau xe (truyền tín hiệu cho xe muốn vượt phía sau) , cảm biến de sẽ đảm nhận việc này, cùng với khả năng nhận tín hiệu từ xe chạy trước . khi muốn vượt, xe sau chỉ cần mở tính năng nhận tín hiệu của camera xe phía trước và hình ảnh được xuất ra ngay trên màn hình trung tâm của xe, những thiết bị như trên thì xe bình thường cũng đã có rồi, chỉ cần hiệu chỉnh thêm công năng thôi, và cách này sẽ dễ quan sát hơn khi đi trời nắng với những người thị lực không tốt !
@nakimushi - tui nói ý tưởng này tồi, lố bịch chứ không nói tất cả những gì SS làm đều tồi, cái nào hay thì khen, không hay thì chê, sao bạn lại mù quáng, hay bạn ganh với sáng kiến của tôi khi mà bạn chỉ biết đọc chứ không biết suy nghĩ ?! 😁 nghe đâu Hàn Quốc là quốc gia sáng tạo nhất thế giới mà @@, vì vậy một ý tưởng rất đơn thuần như thế này tui cho là tồi là có lý do !!
- câu hỏi "làm đc gì rồi ?" mà bạn hỏi tui đã có câu trl rồi mà. ít nhất tôi đã nêu lên ý tưởng của mình, không như những người khác chỉ biết vui vẽ sốt sắng săn đón những thứ đã được người ta tạo ra mà không suy nghĩ được là nó đã tốt chưa ?! @@
- tui thấy cái não của bạn là một tác phẩm nghệ thuật tuyệt vời đó !! vì não của bạn được nhào nặng chạm trổ một cách rất tinh tế từ...đất sét !!! =))))
@khongbietdattengi Hình như bạn có tính đàn bà thì phải, nói nhìu và hơi lố rồi
@nakimushi với những người không thể suy nghĩ nên tôi cố nói nhìu hơn bình thường, đã vậy người ta còn chưa chắc hiểu?! @@
@khongbietdattengi Bạn đúng là 1 người tốt, quá mức bình thường 😁
Cái này có khi nào giật lag ko nhỉ. Đơ vài s thì hẻo 😁
@Katori Nguyễn chuyện phổ biến liên quan tới tính mạng, nên họ sẽ tính tới hết mọi khả năng có thể xảy ra và khác phục
jack119
ĐẠI BÀNG
8 năm
Không hiểu sao quan điểm cá nhân thấy cái này nó... vô nghĩa sao sao ấy.
@jack119 Khái niệm mới, Gương chiếu mặt tiền của xe mình đc gắn lên đuôi xe phia trước đó mà
Logo nó còn cạy ra bán chợ giời, gắn cái này phục vụ ng khác nhưng mất thì chủ xe thiệt hại
phuongthao93
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có khi nào hình ảnh nó mà bị trễ độ nửa phút thì ngon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019