[Ý tưởng] Xuồng cá nhân bỏ túi cho người mê du lịch sông nước

babybungbu
7/8/2011 21:55Phản hồi: 47
[Ý tưởng] Xuồng cá nhân bỏ túi cho người mê du lịch sông nước

Đối với những người thích du lịch miền sông nước, chắc không có gì thú vị bằng tự tay chèo xuồng len lỏi qua những con lạch, con suối nhỏ để khám phá thiên nhiên tươi đẹp. Tuy nhiên, có một trở ngại khá lớn đó những chiếc xuồng tiêu chuẩn thường khá cồng kềnh và khó di chuyển. Từ thực tế đó, nhà thiết kế người Israel anh Ori Levin đã nảy ra ý tưởng về một loại uồng vải siêu nhẹ, có thể gấp lại và di chuyển dễ dàng.

Ý tưởng về xuồng gấp bỏ túi thật ra không mới, nhưng những bản mẫu trước đây vẫn chưa khắc phục được nhược điểm về trọng lượng - phiên bản thấp nhất cũng nặng khoảng 18 kg (40 lbs). Thiết kế của Ori - được anh đặt tên là Adhoc - tiên tiến hơn ở điểm xuồng chỉ nặng 4,1kg (9 lbs). Adhoc sở hữu bộ khung bằng sợi carbon, với thân chế tạo từ vật liệu vải aramit (vốn sử dụng trong việc sản xuất thuyền buồm đua). Khung của Adhoc được dựng lên bởi các cột dài có thể thu ngắn, cố định tại mũi và đuôi thuyền bởi một cơ cấu khóa đặc biệt. Phần giữa của thuyền sẽ được gắn một cơ cấu giữ nhằm tạo hình cho chiếc thuyền và được thiết kế liền với chỗ ngồi.

Sản phẩm Adhoc có thể gói gọn trong một chiếc balo và chỉ mất khoảng 5 phút để tháo lắp. Chưa rõ độ ổn định cũng như khí động học của Adhoc như thế nào, nhưng ít nhất là nó thật sự có thể nổi trên mặt nước, như trong tấm hình thử nghiệm bên dưới. Dĩ nhiên, Adhoc khó có thể thay thế chiếc xuồng truyền thống, nhưng đối với những người thích du lịch bụi hay những công nhân phải làm việc trong rừng, đây là một công cụ hữu hiệu mỗi khi họ cần đến.

Nguồn: Gizmag
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có em này mang đi du lịch thì thật tuyệt vời
yugotran
ĐẠI BÀNG
13 năm
ý tưởng hay đó, mà nhìn ghê quá, chắc hok dám đi một mình đâu..😁
peoiumap
TÍCH CỰC
13 năm
cái này chắc ko dùng vượt thác đc woa ~_~
tổng trọng lượng 4kg , dễ lắp ghép.
nhưng:
10kg cũng không sao, vấn đề là sức tải liệu nó chiu nổi >100kg không. vì 1 nguoi khoảng 60-80kg thêm chút hành lí .sóng đánh lên sẽ tăng sức năng. nhìn lêu khêu quá chắc dành cho con nít chơi
Nếu mà chịu dc sức nặng hơn 100kg thì mấy ông buôn lậu ở VN dùng ngay
Trinh74
TÍCH CỰC
13 năm
Nhìn hay nhỉ, y như ghe câu ở VN, ai ko biết bơi thì bảo đảm ngồi lên là lật ngay và luôn 😁
hoangtuannd
ĐẠI BÀNG
13 năm
thủng một cái thì toi
Nhìn mong manh quá, xuồng này em sợ gặp sóng đánh ngang là đi vi đi 😁
Không khéo lật xuồng.
quanhp68
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em dám cá với các bác nếu không phải là dân thuyền chài mà bước xuống em này thì ngã là cái chắc😃
lacthuan
ĐẠI BÀNG
13 năm
co an toàn không! mấy người mập mập có khi nào ngồi lên chìm không ta!
Trông mong manh nguy hiểm quá....................
mang ra sông thị nghè thì sao nhỉ 🆒
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
chiếc này mà đi câu gặp cá lớn thì hơi mệt ak! Chết chax.
ktnonstop
ĐẠI BÀNG
13 năm
Câu gặp cá lớn thì đỡ phải chèo chứ sao, lúc ấy thành thuyền máy rồi :dance:
ziniboy95
ĐẠI BÀNG
13 năm
thế thì tốc độ của thuyền này chax đáng gồm lắm nhở.
Kvh27
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xuồng này làm bằng vải lỡ gặp vật nhọn rách thì chìm hả, thắc mắc ko biết làm cách nào ngồi xuống xuồng đây
climax
TÍCH CỰC
13 năm
dễ lật quá, + thêm nếu lỡ đâm trúng cái gì nhọn tí thì xong lun
thanz
TÍCH CỰC
13 năm
cá nó rỉa chắc nhột lắm 😔
nhìn có vẻ ko chắc chắn nhỉ, vượt thác lại càng ko dc vì ko biết cái này phao hơi ko, nếu thêm phao hơi thì tuyệt.
Cho tiền cũng ko dám ngồi lên cái xuồng này @_@
sao em thấy nó mỏng manh quá 😔
K biết bơi xài cái này không an toàn! Bỏ qua thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019