YouTube có thể phải nộp phạt 200 triệu USD vì vi phạm quyền riêng tư của trẻ em

P.W
3/9/2019 7:19Phản hồi: 58
YouTube có thể phải nộp phạt 200 triệu USD vì vi phạm quyền riêng tư của trẻ em
Cuộc điều tra YouTube của Ủy ban Thương mại Liên bang Mỹ có thể kết thúc với khoản tiền phạt từ 150 đến 200 triệu USD mà phía trang web chia sẻ video phải trả. Những cáo buộc trong cuộc điều tra này trải dài từ việc thu thập trái phép dữ liệu, cho đến những hành vi vi phạm COPPA, Đạo luật Bảo vệ Riêng tư cho trẻ em trên mạng internet. Ngay trong ngày FTC đưa ra thông tin này, YouTube đã giới thiệu web portal mới cho YouTube Kids, cùng với những bộ lọc để loại bỏ những video có nội dung độc hại không phù hợp với các bạn nhỏ, cũng như cấm hiển thị quảng cáo định hướng tới trẻ em.

Một vài người cho rằng, mức phạt này là quá nhẹ đối với YouTube. Thượng nghị sĩ Ed Markey cho rằng đây chỉ là một khoản tiền giải quyết tranh chấp mang ý nghĩa lấy lệ, vì doanh thu của YouTube lớn hơn thế này rất rất nhiều, mức phạt không đủ tính răn đe, và cũng chẳng thể lấy đó để bảo vệ quyền riêng tư của những cô bé cậu bé thích xem video trên YouTube. Trước đó khoản phạt 5 tỷ USD cũng khiến nhiều người có phát biểu tương tự, khi nó không khiến Facebook lo ngại cho lắm, khi lợi nhuận của MXH này trong một năm lên tới 55 tỷ USD.

Theo The Verge
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toolkit
CAO CẤP
5 năm
Phạt 200 tr $ cũng chỉ là 'muỗi' so với doanh thu của Youtube, chủ đề cho trẻ em là chủ đề được xem nhiều nhất trên Youtube chỉ sau chủ đề âm nhạc, Youtuber kiếm nhiều tiền nhất là một đứa trẻ
.acu.
TÍCH CỰC
5 năm
@toolkit tích cực comment vãi, đi đâu cũng thấy dấu răng
huucanh.tran
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ntkblu làm ơn search đi pa cho luôn từ khóa "YouTube LLC revenue" năm 2020 dự kiến trên 5 tỷ, vài 200tr thật sự nhỏ như con thỏ đối với Alphabet Inc.
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@Acuteboy cày điểm như ông cary cool gì đấy mình block luôn rồi
Huy Kutis
TÍCH CỰC
5 năm
@Siêu nhân gầy lần đầu mình thấy nó nói đúng đấy bạn. Top các kênh hàng đầu thế giới, hàng đầu các quốc gia hầu hết là nội dung dành cho con nít. Dễ dàng xem các bảng xếp hạng này trên social blade
đừng có đỗ lỗi cho cái youtube này nữa, con mình thì vác đi mà dạy đi, đừng có 1 chút là quăng cho nó cái điện thoại
@thanhphat95 lúc mình chưa có con mình cũng nói y chang bác, cũng ghét cay ghét đắng những phụ huynh cho con nhỏ dùng điện thoại xem youtube. Nhưng khi có con rồi thì mình y chang vậy, vì nó khác với suy nghĩ của mình, khi mà cái tivi điện thoại nó gắn liền với cuộc sống của mình, con trẻ thì nó lại ở bên mình, chắc chắn không bao giờ che mắt được con nhỏ. Vì thế sống ở thời đại văn minh tốt nhất là làm sao để con nhỏ thích nghi được với những thiết bị số một cách tốt nhất, cấm cản con tiếp xúc với tivi điện thoại chắc chắn là điều bất khả thi
CitaTo
TÍCH CỰC
5 năm
@trungnguyenhp Đã có 2 nhóc mà không để 2 đứa chơi với nhau :v
@CitaTo Chơi được tý là tẩn nhau chí choé
CitaTo
TÍCH CỰC
5 năm
@trungnguyenhp Tẩn nhau tốt hơn hay coi điện thoại cả ngày tốt hơn?
Các video nội dung làm cho trẻ em ở trên youtube lượng view rất khủng khiếp vì bọn trẻ con có thể xem 1 video cả trăm lần mà vẫn như xem lần đầu
nguyenvtu
TÍCH CỰC
5 năm
@khanhnd0709h Giống mấy đứa cháu tôi nghe babyshark cả ngày ko chán, mỗi ngày chắc cũng hơn trăm lượt xem babyshark úa.
Youtube too big to control 😃
Muỗi đốt inox!
kidsida
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hôm qua đi xe khách, thấy mấy đứa nhỏ tầm 3~4 tuổi đứng quẩy, mồm hát cục xì ngầu um bê lắc. Cho mình hỏi cái đó là tác hại hay là lợi ích? Vì thế nào tầm chục năm nữa cũng có bài viết, tuổi thơ bạn đã từng quẩy cục xì ngầu ...
.acu.
TÍCH CỰC
5 năm
@Chohiep toàn là quăng cho nó dt, nó coi gì kệ nó cho nó ngồi im 1 chỗ chứ dạy dỗ gì đâu =.=!
Hôm trước con của mình xem video trên youtube, nó nhấn cái nội dung liên liên quan nội dung trẻ em, có cái video mình hết hồn: "hoat hình xẻo tai, cắt đầu, hành xác"... @@! Đậu youtube
ultratrung
TÍCH CỰC
5 năm
Con tôi ngày xem điện thoại cũng hơn 1 tiếng, chưa kể trên trường cô giáo cho xem tv nữa, cháu mới có gần 4 tuổi, tôi cũng lo lắm, nhưng mà đi làm cả ngày về nhà rất là mệt, lo cho nó ăn uống tắm rửa, không có thời gian chơi với nó, mà trẻ em nó đâu có ngồi 1 chỗ được. Thà nó không biết, nó thấy mấy đứa khác xem thì nó về mè nheo mình. Ko biết phải làm sao đây
@ultratrung Con nhà mình gần 4t, hôm thì nó bảo bật cho nó xem, hôm có bật cho xem cũng ko xem.

Bác nên điều chỉnh lại sinh hoạt thì mới có thời gian chơi với con. Mình thường dành tất cả thời gian rảnh rỗi cho con.
kaoaye
TÍCH CỰC
5 năm
@ultratrung Cứng rắn lên bác! Con mình cho mới được xem, mà phải xem những cái mình cho phép. Còn khóc thì cho khóc cả ngày luôn. Phải lỳ hơn nó mới trị được. Để tự do xem nguy hiểm lắm.
mạng xã hội phổ biến nhất cho tuổi <15 chắc là youtube rồi.

Lâu lâu thăm mấy đứa cháu thấy tụi nó tự nói với nhau lớn lên muốn làm youtuber, nghe thấy chỉ câm nín...
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@leechnao Làm youtuber có gì sai đâu bạn, nó là 1 nghề mà, nên ủng hộ mới phải.
Youtube Việt càng dở thì càng có cơ hội cho những content chất lượng đi lên (không biết chừng nào), chứ bác nói cứ như Youtube là ổ tệ nạn vậy.
@leechnao Vấn đề nội dung và thời lượng các cháu xem còn chuyện muốn làm youtuber cũng bình thường chẳng gì phải câm nín.
@leechnao Youtuber thì cũng là 1 dạng influencer thôi mà bác 😆 có sao đâu mà câm nín
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
Youtube nhiều video không kiểm duyệt
Kiên Tống
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nghe tiền phạt mà khiếp thật
tiền nhiều để làm gì
tiền nhiều để đóng phạt
Âm mưu của bọn Tàu, Nga hoặc là Triều Tiên, Iran gì đó. Chứ người Mỹ tốt lắm, ko làm điều xấu như vậy cả 😁
Bác nào có con cái trong Tinhte này thì nên để dành cho chúng nó một ít tuổi thơ như các bác đã tận hưởng ấy .
hungbui90
ĐẠI BÀNG
5 năm
Muỗi thôi
tdcn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lợi nhuận FB 55 tỷ USD/năm. Lạy ông mod😁
Vẫn là câu chuyện muôn thủa Con gà và quả trứng 😁

Cũng chỉ là hòn đá ném ao bèo. Đâu phải mỗi Youtube phát đc video :D
Wave alpha
TÍCH CỰC
5 năm
Facebook, youtobe có khác gì thuốc lá đâu. Dính là nghiện, biết là độc hại nhưng cứ lao đầu vào, cứ hô hào là bỏ nhưng làm sao mà bỏ được, có ai muốn cấm đâu 😃
oxechip
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng đồng tình, hạn chế tối đa cho trẻ em dùng điện thoại càng nhiều càng tốt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019