ZenBook Flip UX461UA pin 57 Wh: dùng văn phòng được 5 - 6 tiếng, xem phim 11 tiếng

bk9sw
15/5/2018 8:47Phản hồi: 24
ZenBook Flip UX461UA pin 57 Wh: dùng văn phòng được 5 - 6 tiếng, xem phim 11 tiếng
Trên chiếc ZenBook Flip UX461UA, ASUS cho biết chiếc máy có thể đáp ứng thời lượng pin lên đến 13 tiếng. Chiếc máy này có thiết kế mỏng, màn hình cảm ứng và được trang bị cấu hình văn phòng đủ dùng. Pin tích hợp trong máy có dung lượng 57 Wh và mình đã tiến hành thử nghiệm để tìm hiểu xem thời lượng pin thực tế màn chúng ta có trên ZenBook Flip UX461UA. Mình thử nghiệm với Windows 10 Home bản quyền, build 1703 đi kèm theo máy.

Sạc đầy pin từ 10% mất khoảng 2 tiếng 20 phút!

Đầu tiên mình xả hết pin máy còn 10% sau đó tiến hành cắm sạc, xem thử chiếc máy mất bao lâu để sạc đầy. Trong tình huống sử dụng thông thường thì chúng ta hiếm khi nào để máy sạc không mà thường là vừa sạc vừa dùng. Vì vậy mình vừa cắm sạc vừa mở Netflix xem phim tài liệu. Độ sáng màn hình 100% và âm lượng cũng 100% vì mình ngồi ngoài trời. Thời gian bắt đầu cắm sạc là 15:40, chế độ pin Balance.

16:10, pin đạt 31%. Đây là tốc độ sạc trung bình với cục sạc công suất 45 W (19 V - 2.37 A). Chiếc ZenBook Flip UX461UA có 1 tùy chọn sạc 65 W và mình nghĩ nó sẽ đi kèm với phiên bản có cấu hình cao hơn. Điều đáng tiếc là ASUS vẫn sử dụng công nghệ sạc cũ trên chiếc máy này, nếu hãng trang bị những công nghệ sạc nhanh qua cổng USB-C, điển hình như trên chiếc ZenBook 3 thì trải nghiệm sử dụng ZenBook Flip UX461UA sẽ tốt hơn nhiều. Còn nhớ chiếc ZenBook 3 mình từng trải nghiệm nhanh có thể sạc được 60% pin trong chưa đầy 1 giờ với pin 40 Wh.

16:40, từ 10% ZenBook Flip UX461UA đạt 52% pin và 18:00, dung lượng pin lúc này là 98% như vậy là thời gian sạc đầy mất khoảng hơn 2 tiếng 20 phút. Mặc dù có dung lượng thiết kế là 57 Wh nhưng dung lượng thực tế của pin thường không cao như con số này, như trên chiếc ZenBook Flip UX461UA là 54,562 Wh khi sạc đầy. Anh em có thể kiểm tra dung lượng pin thực tế của máy bằng AIDA64.

Dùng làm việc văn phòng được bao lâu?

18:40, pin đã đạt mức 100% và mình bắt đầu sử dụng để làm việc. Độ sáng màn hình ở 75%, chế độ pin Better Performance - chế độ pin mặc định khi anh em rút sạc và dùng pin. Các tác vụ mình dùng chính bao gồm: trình duyệt Microsoft Edge, OneNote (cài mặc định trên Windows 10), AIDA64 luôn bật để kiểm tra tình trạng xả pin và File Explorer.

Task Manager.PNG
Trạng thái tài nguyên hiện tại như anh em có thể thấy trong Task Manager trên. Thực sự mà nói thì chiếc ZenBook Flip UX461UA này có rất nhiều bloatware và mình đã gỡ bỏ hết để giảm thiểu tối đa tài nguyên chiếm dụng bởi các dịch vụ không cần thiết. Với các tác vụ soạn thảo và lướt web như vậy thì CPU Core i5-8250U thông thường chỉ bị chiếm dụng khoảng từ 5 đến 10%, xung nhịp của CPU cũng được hạ xuống rất thấp, từ 1 GHz thấp nhất theo quan sát của mình cho đến khoảng 1,9 - 2 GHz. CPU thường tự động đẩy xung khi mở tab trình duyệt mới và khi tải trang thì xung đẩy lên đến 3 GHz. Edge vẫn là ứng dụng chiếm nhiều tài nguyên nhất và đặc biệt là khi chúng ta mở những trang web cần chạy nền để lấy dữ liệu liên tục kiểu Facebook thì nó sẽ ăn nhiều CPU cũng như RAM. Không chỉ Edge mà các trình duyệt khác cũng tương tự, Facebook ăn rất nhiều tài nguyên và thường rất nhiều anh chị em có thói quen mở Facebook sẵn bên cạnh các thẻ duỵyệt khác.

Cũng cần phải nói đến CPU Core i5-8250U, đây là vi xử lý 4 nhân 8 luồng với TDP 15 W, Intel đã cải tiến rất nhiều trên thế hệ vi xử lý tiết kiệm điện (ULV) này để mang lại hiệu năng tốt hơn so với thế hệ trước vốn chỉ có 2 nhân 4 luồng. Xung nhịp của Core i5-8250U từ 1,6 GHz đến 3,4 GHz (Turbo Boost) và khi chạy ở TDP thấp xuống còn 10 W thì xung của Core i5-8250U có thể hạ thấp nhất còn 800 MHz. Trên ZenBook Flip UX461UA thì nó cũng được thiết lập hạ TDP nên xung CPU có thể hạ xuống dưới mức cơ bản 1,6 GHz như chúng ta đã thấy, mục tiêu là nhằm tiết kiệm pin.

CreativeCloud Install.jpg
Từ 19:56 phút mình để máy Sleep để ăn tối và đến 20:10 thì thời lượng pin của máy lúc này là 73%. Trong quá trình nghỉ, mình cho máy cài đặt Creative Cloud và cài thêm Photoshop CC. Số lượng tab đang mở trên Edge cũng thay đổi thường xuyên nhưng trung bình luôn vào khoảng 10 tab.

20:49, mình mở thêm Photoshop bắt đầu làm hình, dung lượng pin lúc này là 61%. Đến 21:17, pin còn 50% và đến 22:15, pin còn 35%. Như vậy mình đã dùng chiếc máy này làm việc cả buổi tối, từ 18:40 đến 22:15 khi kết thúc phiên làm việc cuối ngày, thời lượng pin từ 100% xuống còn 35%, 65% cho 3 tiếng 35 phút đối với các tác vụ của mình, chủ yếu là web và soạn thảo, không nghe nhạc cũng không xem phim. Trung bình độ hao hụt cho mỗi tiếng sử dụng máy là 18 - 19% như vậy với 35% còn lại thì ước lượng mình có thể dùng thêm được khoảng 1 tiếng rưỡi nữa trước khi cần sạc lại. Nếu sử dụng làm văn phòng với thiết lập như trên thì pin của ZenBook Flip UX461UA có thể đạt hơn 5 tiếng. Tỉ lệ xả pin (discharge rate) theo AIDA64 trên 9 W, cao nhất 12 W ở độ sáng màn hình 75%.

AIDA discharge 50%.jpg
Ở thời lượng pin còn lại này, mình cho sạc lại đầy 100% và ngày hôm sau bắt đầu phiên làm việc mới. Từ 11:11 với mức pin 100%, mình lại làm việc với cùng các tác vụ nhưng độ sáng giảm xuống còn 50%. Đến 12:12 mức pin còn 84% và mình tạm nghỉ ăn cơm đến 12:25 trở lại làm việc tiếp. Gõ xong một bài nữa đến 13:27 mức pin còn 58%. Như vậy trong vòng từ 11:11 đến 13:27, dùng không liên tục trừ hao ra khoảng 13 phút để ăn thì mình đã dùng máy làm việc trong khoảng hơn 2 tiếng và máy mất 42% pin.

Điều mình nhận ra khi giảm độ sáng màn hình là tỉ lệ xả pin bắt đầu giảm xuống với thấp nhất 6 W và cao nhất là 9 - 10 W nhưng thời lượng pin chỉ cải thiện được đôi chút. Trung bình mỗi tiếng dùng làm việc văn phòng thì pin mất khoảng từ 16%. Nếu sử dụng ở thiết lập độ sáng màn hình này thì theo ước lượng bạn có thể dùng máy trong hơn 6 tiếng.

Quảng cáo

Chuyển sang một thử nghiệm khác là xem phim trên Nextflix. Từ 13:28 với mức pin 42%, mình cho thu nhỏ toàn bộ cửa sổ làm việc và bật Nextflix. Đến 15:10 hết bộ phim, pin còn 29%, như vậy sau 1 tiếng 42 phút thì pin hao hụt 13%. Vậy ước lượng nếu anh em xem phim trên Nextflix ở độ sáng 50% thì phải xem liên tục trong khoảng 11 tiếng thì pin mới tụt xuống còn khoảng 10% và báo sạc lại.

Như vậy phần nào mình đã tìm ra được đáp số của bài toán pin 57 Wh trên ZenBook Flip UX461UA làm sao đạt thời lượng 13 tiếng. Dĩ nhiên thời lượng sử dụng dài lâu hay không phụ thuộc rất nhiều vào thiết lập như độ sáng màn hình và tác vụ anh em dùng. 13 tiếng là con số lý thuyết và mình nghĩ nó chỉ đạt được nếu anh em chỉ dùng máy để xem phim với độ sáng thấp nhất có thể dùng được là 25%.

Trên ZenBook Flip UX461UA, mình thường phải dùng máy ở độ sáng 50% trở lên bởi khi đưa xuống 25% thì rất tối, nó chỉ phù hợp để sử dụng trong điều kiện phòng tắt hết đèn. Thành ra với công việc soạn thảo hàng ngày, thì thời lượng pin trung bình mà ZenBook Flip UX461UA có thể mang lại rơi vào khoảng 5 đến 6 tiếng liên tục. Đây là một thời lượng pin tốt đối với một chiếc máy Ultrabook nhưng vẫn chưa thể đáp ứng tiêu chí 8 tiếng như mong muốn của hầu hết dân văn phòng. Đó là còn chưa kể đến việc mình hầu như không đụng đến màn hình cảm ứng, chỉ dùng máy như một chiếc laptop thông thường.

PCMark8 Home Battery.jpg
Thử nghiệm một lần nữa với PCMark 8, cho chạy bài test PCMark 8 Home tương ứng với một loạt các tác vụ từ soạn thảo, lướt web, cho đến chỉnh sửa ảnh, gọi hội thoại video và chơi game nhẹ ở độ sáng màn hình 75% thì kết quả được 3 tiếng 36 phút.
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mấy cái zenbook gần đây build ko ngon lắm, nhìn lỏng lẻo lồi lõm, như cái ux460 cầm nhẹ vô mép màn hình mà sợ gãy
@darklight_vtp đồng ý với bạn, con UX430 của mình mà khi gập máy lại xg mà ấn nhẹ vào màn hình thì có cảm giác nó lún xuống, kiểu thấy nó lỏng lẻo sao sao ấy, làm ko đc ngon
@Bùi Hữu Đức Tay nhấn vào mới chỉ lún, chứ chưa xuyên qua vỏ là tốt rồi đấy bác ạ.
@adagioleonard Nản quá bác ạ, ban đầu em tính mua con Macbook Pro 13 2014 mà ông chú bảo 2014 lâu rồi ko còn hàng mới nữa toàn hàng cũ, sợ dùng không còn tốt nữa em cũng hơi lo nên được tư vấn qua con Dell 7570 với Asus UX430 Haizz... giờ em hối hận quá bác, giờ bán máy thì em lỗ 3-4 triệu tiếc quá nên ôm cục tức xài luôn. Thề chứ sau này không mua Asus nữa
@Bùi Hữu Đức macbook ko nên mua cũ, giá giảm theo năm vì chỉ đc hỗ trợ 7 năm thoai, lại hạn chế ứng dụng - game - cổng kết nối, ổn nhất là dell và lenovo, asus vài năm trc thì ngon giờ đỡ nhiều rồi 😆
Đi cả ngày ngoài đường vẫn phải mang theo sạc, vì độ sáng màn hình 75% mà dc 5 tiếng thôi
kingdom88
ĐẠI BÀNG
6 năm
đang xài con zenbook dòng UX, thi thoảng bị đơ , phải tắt nguồn nóng mới đc, cài lại win vẫn bị, asus quá tệ
@kingdom88 Đúng đó bạn, thi thoảng mình sleep máy mà bật lại nó ko lên, phải giữ nút nguồn để reset máy
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
con này là ua, hóng uq xem asus nhét con geforce nào vào 😁 đang dùng ux410uq, lên ssd m2 rồi thì thật sự quá ổn trong tầm giá.
thấy máy bác sài mở sáng dữ mà ko mỏi mắt sao ? lap mình mới 10 là chói lắm chịu ko được.
minh sp c
TÍCH CỰC
6 năm
Dell vostro 5470 i3-4030 máy cũ rồi em vẫn dùng đc 4 tiếng màn bật liên tục. Chủ yếu mở web và word, ppt, excel
Vậy ngon quá rồi, chả bù dell vostro 3560 đang xài ở nhà, pin đc tầm 1h cho office, coi youtube mà tua liên lục tầm 15’ là auto tắt để bảo vệ cpu và gpu 😁
vikingno1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhdat3796 Mình cũng đang dùng 3560 đây bạn, pin thì tệ ko nói làm gì, nhưng thi thoảng nên vệ sinh lại máy, bôi keo tản nhiệt cho đỡ nóng, với nâng cấp lên 8Gb ram với ổ ssd chạy mượt lắm 😆
@vikingno1 Mới tra lại hôm qua, ssd để mai làm con gloway 120gb có cỡ 700k thôi về xài chống cháy vậy 😁 kaf con này tháo máy cực vl luôn, tháo cả trước cả sau mới tra đc keo, ốc vít thì nhiều vô kể, nhớ đau cả đầu
Mac ngon hơn nhiều. Dễ lên đỉnh khi lướt tinhte hơn.
Ấn tượng với mỗi dòng zenbook mặt kính gorilla glass nhưng hãng đã ko còn phát triển,có vẻ tk zenbook ngày càng xấu
@habu@
TÍCH CỰC
6 năm
Bạn nào biết laptop nào 15.6"
Có SSD 256GB
Giá 15-17 (đã có VAT càng tốt 😁)
@@habu@ ssd giờ rẻ mà, tự mua gắn vào :v
Cyril Lê
ĐẠI BÀNG
6 năm
chip U nhug pin v tương đối ... gà
bocon1903
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thắc mắc duy nhất của em là phim trên ảnh của mod là phim gì?
xdd51
TÍCH CỰC
6 năm
Cho hỏi là thay bàn phím cho asus ở đâu nhỉ ?
Mình có con P500C phím bị liệt một ít, muốn thay mà ko biết ở đâu uy tín
Dr.Slay
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xem phim pin tận 11h vẫn có người chê pin gà. Vậy bao lâu mới đủ đây. 😁
Con này pin thấy ngon đấy chứ. SSD chừng 256GB là vừa. 512GB làm giá nó cao quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095