Zenfone Phototrip Đà Nẵng- Dòng chảy cuộc sống

duyht86
19/8/2015 4:41Phản hồi: 0
Zenfone Phototrip Đà Nẵng- Dòng chảy cuộc sống
Trước hết xin chân thành cảm ơn Camera Tinh Tế và Công ty ASUS Việt Nam đã tổ chức cho anh em yêu nhiếp ảnh điện thoại một sân chơi lành mạnh và hết sức bổ ích. Tạo điều kiện cho anh em giao lưu, chia sẽ kinh nghiệm về nhiếp ảnh.

Câu chuyện bắt đầu lúc 4h sáng, thời gian nhóm bắt đầu cuộc hành trình, mặc cho đây là khoảng thời gian người dân thành thị vẫn đang ngon giấc thì con người nơi đây lại bắt đầu mới ngày mới của mình lúc con tờ mờ sáng.

Xuyên suốt bộ ảnh là những hoạt động của người dân vùng sông nước Lăng Cô... Nó phần nào mọi người có thể hiểu rõ hơn cuộc sống sinh hoạt của người dân Vịnh Lăng Cô ở mọi lứa tuổi từ trẻ nhỏ đến người già. Cuộc sống cũng như một chuyến đi... Có sự khỏi đầu cũng sẽ có kết thúc. Những khởi đầi mới luôn làm cho con người ta có sự lôi cuốn đến kỳ lạ và trôi chảy mượt mà đến điểm kết thúc của cuộc sống. Chính vì thế, bộ ảnh mang tên “DÒNG CHẢY CUỘC SỐNG”

Vì mình thích chụp chân dùng đặc tả hơn nên từ đầu mình không nghĩ nhiều mà mình sẽ chụp phong cảnh buổi sớm, mà mình chạy tuốt ra Lăng Cô sớm để hi vọng có thể ghi lại những cảnh sinh hoạt về cuộc sống, con người nơi đây nhiều hơn.

Trên đường đi mình bặt gặp một nhóm các chú công nhận làm đường đang đợi xe chở đá đến. Cũng như cái cách mà anh @tuanlionsg đã nói trong buổi workshop, mình tới trò chuyện làm quen với họ và xin phép đuợc chụp hình, nhưng họ và kể cả cá nhận mình cũng vậy khi xin được chụp ảnh họ tỏ ra rất ngại ngùng...và tất nhiên những tấm đầu tiên là k đẹp. Mình vẫn để máy hờ vậy và tiếp tục nói chuyện là lặng lẽ chụp có lẽ như vậy sẽ tự nhiên hơn. Vừa đủ yêu cầu vừa vui vừa đẹp vừa tự nhiên và vừa không bị nói là chụp lén.

Đôi bàn tay và những vết nhựa đen còn bám lại trên áo quần như nói lên sự khắc khổ của công việc này.

Lúc này là 6h15 sáng, mình tiếp tục đi tiếp xuống. Tới Lăng Cô, nhìn lên đầm Lập An thì bắt gặp cụ lặng lẽ nhặt cái gì ở giữa lòng đầm.

Và rồi không hiểu động lực nào khiến tôi cởi giày và đi bộ ra chổ cụ. Vẫn như lần trước tôi cũng vừa chụp vừa nói chuyện với cụ.

"Mệ nhặt hàu về đập ra mần mắm... Cực mà cũng quen rồi con, ngày mô cũng 5 giờ sáng đi rồi cở 7 rưỡi, 8 giờ chi đó rồi về. Còng lưng ri đây nhặt được cở chục ký về đập ra còn có 1 ký thịt à, hôm mô có khách bán được liền thì tốt, không thì để lại mần mắm rồi bán sau. Ngày kiếm được tám chụp ngàn là vui rồi con..."
Rồi cứ như vậy những câu chuyện của hai thế hệ, của hai con người khác biệt nhau đã giúp tôi hiểu ra nhiều ý nghĩa của cuộc sống. Tôi chào cụ rồi quay vào lại xe.

Quảng cáo

Tiếp tục tôi men theo đường mòn bên chân cầu rồi đi sâu vào làng chài...

Quảng cáo

Quả thật trái ngược với sự yên bình lặng lẽ của buổi sáng bên ngoài đầm Lập An thì bên trong là cả một loạt những hoạt động tấp nập hối hả. Hình ảnh người thanh niên đưa cá xuống để chuẩn bị đem ra chợ, hình ảnh hai chị em đập lưới để cá rơi xuống, hình ảnh người mẹ đang chuẩn bị phân loại cá...Rồi những đứa trẻ đạp xe, những nếp nhăn của người mẹ già... Tất cả họ, từ người trẻ em tới người già, những hình ảnh đó nó làm cho tôi có cảm giác đang sống trong không gian và khoanh khắc đó. Nó làm cho tôi cảm thấy cuộc sống này muôn hình muôn trạng, nó làm cho tôi thấu hiểu nhiều hơn, quý trộng hơn những gì mình đang có.

Và đó là cảm nhận của tôi, hi vọng đó cũng là chút cảm xúc, là nguồn cảm hứng để chia sẽ với mọi người. Cũng hơi buồn vì ảnh không được giải, cũng không nhận lại được những nhận xét từ BGK, nhưng rồi cuộc thi là vậy, có thắng có thua. Rồi sau khi về xem lại ảnh mình nhận ra ảnh có phần hơi rập khuôn từ cái gọi là ảnh đời thường, và không dừng lại ở đó. Tôi vẫn đang cố gắng, xem nhiều, đọc chiều và chụp nhiều để có hi vọng lại có dịp đăng bài chia sẽ với ảnh em !

Rồi cảm ơn mọi người đã xem. Cảm ơn Tinh Tế, cảm ơn ASUS Việt Nam.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019