Zoom 60X vào màn hình iPad M1 12.9” ta có gì?

Nhà Của Cáo
26/5/2021 19:4Phản hồi: 89
Zoom 60X vào màn hình iPad M1 12.9” ta có gì?
Oppo Find X 3 pro có chức năng ’kính hiển vi’ có khả năng chụp ảnh với độ phóng đại lên đến 60X, mình đã có một bài viết test và cho ra các hình ảnh rất thú vị, mời anh em xem lại tại đây. Vì tò mò, mình đã thử chụp vào màn hình mini LED của iPad M1 12.9” và mình nhận được kết quả như bên dưới.

Tấm này là ở phóng đại 30X, và mình chụp vào icon của app Telegram.

Tấm này thì ở độ phóng đại 60X, và mình cũng chụp vào icon app Telegram.

Và mình lại tiếp tục tò mò rằng chụp vào màn hình iPad Pro 2018 sẽ như thế nào? Làm luôn một tấm cho anh em tiện so sánh.

Màn hình iPad Pro 12.9” 2018, độ phóng đại 60X.

Dễ dàng đoán được các hình dáng này sẽ hoàn toàn giống nhau, nhưng mà mình nhận thấy tấm hình chụp vào màn hình iPad Pro 2018 có phần nhợt nhạt hơn, thiếu độ tương phản rõ rệt so với iPad M1 12.9”. Trên ảnh là như vậy nhưng mình chưa khẳng định được là do chế độ đo sáng của máy ảnh hay là do màn hình của iPad M1 12.9” sáng hơn và có độ tương phản tốt hơn.

Còn trong thực tế thì khi so sánh iPad M1 12.9” với iPad M1 11”, bằng cách cùng mở 1 tấm hình giống nhau, sự khác biệt rất rõ ràng, chỗ highlight sáng hơn rất nhiều và phần tối, màu đen được thể hiện rất tốt. Anh em có thể xem lại bài trên tay của admin @cuhiep tại đây.
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ongtroidn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Kinh thế
Ghê, ngày xưa mình và anh em tưfng phải đi mượn kính hiển vi để chụp cái này. Giờ một con smartphone nó chụp được luôn rồi
Công nhận kinh vãi thật, nét hơn kính hiển vi (của mình) chụp nhiều. Mĩnh cũng đang có một con hiển vi điện tử, lởm hơn nhiều.
@Phức Hợp Hơn sao dc kính hiển vi. Zzz
@Manhtoan112 Thanks, vừa sửa lại là kính "của mình" 😃
schalke04
TÍCH CỰC
3 năm
@Phức Hợp Bác biết kính hiển vi điện tử nó như nào không mà bảo có nó.
@schalke04 Mình không hiểu? Loại thường là hiển vi quang học thêm cái máy ảnh thì thành điện tử. Có lẽ loại bạn nói nó là Hiển vi điện tử quét (SEM). SEM thì mình không có nhưng mình dùng nó thường xuyên.
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
Sao nhìn kỹ vào 2 cái hình này 1 lúc, quay lại nhìn mọi thứ trên màn hình nó nhợt nhạt vậy ta 😆 có ảo thuật ko trời.

Nói chứ cái tấm thứ cuối thể hiện độ tương phản của iPad M1 rõ nét quá. Công nghệ MiniLed đúng là ngon. Mình vẫn thích hơn là OLED chỉ vì điểm yếu chí cốt của OLED là nó bị burn-in hic.
@hungtrumno Màn miniLED cũng có hạn chế của nó nha bạn
https://m.genk.vn/man-hinh-mini-led-cua-ipad-pro-2021-gap-hien-tuong-lan-sang-voi-nhung-noi-dung-mau-sang-tren-nen-den-20210526013909278.chn
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
@thanhdat3796 Cái này thì do dư sáng máy ảnh và điện thoại chụp lại thôi. Bạn xem Max Tech họ thí nghiệm là hiểu.
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@Rockiessoul Mình thích lọai màn hình nào thì mình nói cần gì hãng. Đâu phải mình A có lcd, cần gì phải nhìn nhận sự việc cực đoan vậy!
empty77
TÍCH CỰC
3 năm
@hungtrumno Màu sắc của LCD cũng tươi sáng hơn LED đó.
Cái này dùng mấy con kính hiển vi dạng này chắc đc nè

https://maydochuyendung.com/kinh-hien-vi/chi-tiet/kinh-hien-vi-dien-tu-dino-lite-am3113
Tuanpht
TÍCH CỰC
3 năm
chiến dịch tung hô bắt đầuuuuuuuu
@Tuanpht Ng ta tung hoa thằng chạy về nhất. Chẳng nhẽ theo e phải tung hoa thằng về bét ư?
@Tuanpht Tung hô gì vậy bạn?
@DONG HO THE KY Công nhận Oppo tốt thật, đỉnh cao nhất của kính hiển vi trên Smartphone. Chắc Apple năm sau cũng sẽ "định nghĩa" lại cái kính này cho đỡ bị chê lạc hậu.
peterh
CAO CẤP
3 năm
@p700i Người ta hay chê là bán ế, bán không lời. Làm được mỗi cái tính năng hay ho mà tổng thể vẫn là Android thì auto ế.
điện thoại chụp zoom kinh vãi
Lấy kính hiển vi ra soi nữa để thấy A vĩ đại thế nào nào
1 bài mà QC được 2 mẫu 😂
Apple chả mất đồng nào cho tinhte 😂😂
Rồi sao nữa
empty77
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy chỗ khuyết khuyết này là sao nhỉ. Mình nhìn ko ra quy luật sắp xếp của mấy vòng vàng lắm
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
@empty77 Chắc lỗ thoát hơi đó bạn hehe
@empty77 nó xén pixel để ánh sáng nền lọt qua thôi mà.
empty77
TÍCH CỰC
3 năm
@Rockiessoul lọt qua?? ko phải nó lọt qua mấy pixel xanh đỏ rồi à. lọt qua chỗ đen đen đó làm gì bạn
duyleekun
ĐẠI BÀNG
3 năm
@empty77 Như bình thường của các chip LED SMD thì nó sẽ là 1 cuột ruy băng thì nó sẽ có các điểm để đếm hoặc QA linh kiện. Như hình của bạn thì cuộn ruy băng gồm 2 hàng LED cứ bốc ra dán lên thôi.

Đoán thế 😁
@empty77 Vậy mới ra vụ "rất đen, và rất sáng".
Dễ dàng đoán được các hình dáng này sẽ hoàn toàn giống nhau, nhưng mà mình nhận thấy tấm hình chụp vào màn hình iPad Pro 2018 có phần nhợt nhạt hơn, thiếu độ tương phản rõ rệt so với iPad M1 12.9”.

2 máy đều mới 100% nhỉ?
tuanphien
TÍCH CỰC
3 năm
Thế này thuê quảng cáo được ko nhỉ!?
haitrinhxuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
So với S21 100x thì sao nhẩy?
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
@haitrinhxuan Cái đó là 100X telescopic lens. Còn cái 60X này là microscopic lens. Khác biệt là ở tiêu cự và điểm lấy nét.
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
@haitrinhxuan Cái S21U nó là 100X nhưng thực chất chỉ là 10X optical thôi. Dù sao thì muốn lấy nét được vẫn phải đứng rất xa. Còn lens hiển vi của OPPO thì phải dí sắt gần, và 60X của nó là optical luôn.
haitrinhxuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hungtrumno À ra là thế. Cám ơn b.
Ích Nhân
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái điện thoại gì đỉnh v
@Ích Nhân Oppo find X 3 Pro nha bạn
@hqm_thunderlion không có tiền xài thì nín đi, ifan vào đáp no gạch giờ.
osx
ĐẠI BÀNG
3 năm
@maidng Mấy thằng ko biết thích viết. Ko máy thích lên mạng lấy hình về chém.
@hqm_thunderlion Biết ngay mấy con seeder sẽ ra báo Sam hoá mà
empty77
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep Để ước đoán hiện tượng này thì chỉ cần tính khoảng cách giữa 2 bóng Mini LED nền.

Mỗi bóng sẽ cover 1 vòng tròn đường kính ít nhất phải lớn hơn 1,4 lần khoảng cách đó.
Thử làm phép tính nhé:

Màn hình iPad pro có đường chéo 12.9 inch ~ 328 mm. tỷ lệ 3:4
Tỷ lệ 3:4 suy ra tỷ lệ đường chéo/dài là 5:4
-> dài:=328*4/5= 262mm
-> rộng=12.9*3/5=197 mm

Mini Led chia làm 2500 vùng sáng -> mỗi vùng có diện tích ( 262*197/2500=20 mm2)

Tương đương vs hình vuông 4.5x4.5 mm.

Vậy nếu 1 vạch sáng chiếu cắt qua vùng đó -> nguy cơ hiện tượng lóe sáng sẽ xuất hiện.

Hãy nhìn hình đính kèm để tưởng tượng ( tất nhiên sắp xếp mấy cái đền miniLED sẽ ko thẳng hàng thế nhưng sẽ tương tự.

1 ô có đường bao tượng trưng cho vùng sáng 4.5x4.5.
Tâm hiển thị trắng hay đen tượng trưng cho đèn miniLED bật hay tắt.

Ví dụ trường hợp màn hình tối hoàn toàn và hiển thị 1 vạch trắng như hình.
- Khi đó để hiển thị vạch trắng; đèn nền phải sáng nhất có thể để thể hiện đúng cường độ sáng.
Các đèn miniLED sẽ phải sáng tối đa ( mình minh họa bằng điểm màu trắng ở giữa vùng 4.5x4.5). Khi đó, các pixel màu đen trong vùng được tạo ra bằng cách để lớp LCD vị trí đó chặn ánh sáng từ tấm nền lên. Như mọi người đều biết thì LCD ko chặn được hoàn toàn -> nó sẽ hơi xám 1 chút chứ ko đen hoàn toàn.

Vậy rõ ràng khu vực này sẽ bị hiện tượng blooming. Còn nhiều hay ít thì do chất lượng của lớp tinh thể lỏng chặn được bao nhiêu ánh sáng từ đèn nên lên.
nierec
TÍCH CỰC
3 năm
Telegram quảng cáo trên đây mạnh quá
Ban đầu khá háo hức cũng đặt 1 em 12.9 rồi nhưng thấy thật ra mini LED là bản rẻ tiền của OLED thôi mà. Màn iPhone 12 Promax vẫn là ngon.
@Rockiessoul màn kiểu nào thì cũng có this có that thôi.
@Rockiessoul Màn hình Apple làm chưa bao giờ là rẻ tiền bạn nhé. So ở đây là so màn hình của cùng 1 hãng làm. Còn màn mini Led này của Apple làm cũng thuộc dạng top 1 hiện nay rồi, chỉ là không bằng OLED.
@hungtrumno Thật ra 3-5 năm thì cũng nên thay máy rồi.
LCD không bị burn in thì lại bị vấn đề khác như màu đen kém, tương phản không cao bằng OLED.
Độ sáng 1000 Nit trên OLED là có thể làm rồi vấn đề là nó đắt mà Apple không muốn dùng đồ quá đắt vì sắp tới là phải nâng cấp 1 loạt từ iPad, macbook các kiểu nên có miniLED thì tối ưu lợi nhuận ghê lắm.
Khoa SE
TÍCH CỰC
3 năm
@hungtrumno Ông nói kiểu Ối Dồi Ôi thế, LG Burn in đầy nha, tôi dùng Iphone 7+ cũng bị đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019