ZTE V970M - Trao đổi kinh nghiệm(Review, Recovery, Root, Rom,etc...)

fhfhfh
6/5/2013 14:33Phản hồi: 4.057
4.057 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pin scub cho con này thì có 1500mAh thôi phải không bác. Bên đồ chơi cũng như vậy. Dungmobile thì 1600mAh lận...😃
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Kingofsky Hình như vậy. Mà bên dochoididong hiện chưa có hàng. Nghe bảo scud tốt mà có 1k5 nên quất luôn pin zin zte. Nghe QC bên pinso1 là nhà phân phối scud mà mình hỏi thì bảo ko có ~~
Mình vừa mua con này chiều hôm qua, vọc vạch xong cả thì tính up rom hay root, cho mình hỏi là trước khi root/up rom thì cần làm gì?
#2 nhé ban. hướng dẫn kĩ rồi đấy
Có cần backup hay gì gì không vậy
bác cứ đọc cho hết #2 đi. đầy đủ cả
Vâng em lần đầu dùng android nên còn lăn tan
Bác
Ở #2 vẫn có đoạn back rom gốc đấy thôi bác ơi, em chưa biết làm như nào
@interpol95 Sau khi root và cài cwm thành công thì chỉ việc vào Recovery . Chọn -backup/restore => -backup.
@lrispetro Bản R2 có bị brick k bác. Em hơi sợ....bác thử chưa???😁
@Kingofsky mình up R2 7 lần rồi vẫn ook bạn nhé!
ai cho em xin cai link bản v2 đi. em k biết bản nào v2
Mấy bạn cứ đọc kĩ #2 đi,Root,recovery đủ cả,k chịu đọc cứ hỏi um tùm lên hết.giờ link rom cũng có cả.đề nghic chủ thơt cho lên #1 cho ae dễ tìm.mình nghĩ cách root và cài recovery của bác listroper dễ hơn.
lchisonla
ĐẠI BÀNG
11 năm
pin của e này ở SG có mấy chỗ bán , có dock sạc ko và giá nhiêu vậy các bác ?
hiện thì chỉ có 3 nơi bán thôi(theo mình biết trên gu gồ)
http://dungmobile.vn/ct/chi-tiet/288/pin-sac-zte-v970.html
http://www.dochoididong.com/pin-zte-v970m-scud-1500mah
và 1 là của http://www.pindienthoai.vn/(cái này thì em chỉ nghe bác fhfhfh nói thôi chứ web nó không có)
fhfhfh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình đã update cơ bản xong về các vấn đề về root máy, cài recovery và 1 số rom phổ biến tại #2

Đã ghi thêm thông tin tại #1
Lúc mới xài android lần đầu mình cũng từng root 1 con như cách bác Irispetro hướng dẫn, ko cần xài sp flashtool vì nghe nói làm sai có thể gây brick máy hoặc mât imei. Nhưng về sau mới thấy đc sự tiện lợi của nó, xài flashtool có thể cài recovery cực nhanh để up rom luôn mà không cần qua các bước copy vào sd card. Ngoài ra thì flashtool còn có thể cài rom stock của hãng hoăc khi up rom bị brick không vào recovery đc.
Bác xem lại mấy page trước đã có nói về vấn đề này. Dock sạc thì hiện ko có, muốn mua bác phải đặt hàng thôi
tiếc là ek nó k có pin dung lượng cao khoảng 2kma
@tranlong_812 uhm. 1600 và 1500. còn muốn cho dung lượng cao nhất mà dùng tốt thì 1930 là tốt nhất đấy....😃. Em đang tìm chỗ chế pin đây 😁
@Kingofsky Lại còn chế dc pin á bác?

Sent from my ZTE V970 using Tinhte.vn
@Kingofsky chế dc thì bao anh em biết nhé bác. hình như muốn chế pin là phải hj sinh 1 cục pin gốc để lấy cái khung và vĩ mạch rồi lấy cell của pin khác gắn vào. hơi rắc rối nhưng ai làm thợ sửa thì dư sức làm chuyện đó.
@tranlong_812 Bác nói đúng đấy. Chỉ thay cell khác vào thôi,còn mấy cái mạch kia nên để lại,vì nó dẫn điện đúng chuẩn. Còn không thì bác đi mua 1 pin Scub về mà tế thần 😁:D. Em thì khi nào cục này hỏng em mới thay,vì em có người quen làm bên này,nhưng hiện đang ở bệnh viện😃😃
Mua dc 1 ngày, up thành công lên 4.1 😃
Mình để nghị post những nội dung chính lên #1 !!!!!!!!!!!!!!!
hanhtinh79
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các bác ơi. Đã mua được ốp lưng cho em nó chưa ạ.

Sent from my ZTE-U V970M using Tinhte.vn
hanhtinh79
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bac o đâu đấy. Có ai hà nội ko

Sent from my ZTE-U V970M using Tinhte.vn
nokin
CAO CẤP
11 năm
Con ZTE-U V970M này có mấy vấn đề :
- Flash bản Rom gốc của bọn V970 là điếc máy, vì file scatter và preloader.bin khác nhau. Scatter để chỉ định phân vùng bộ nhớ, preloader.bin chắc là bootloader.
- Khi flash Recovery hay Rom full bằng Tool của MTK cần chú ý đúng driver thì máy ở trạng thái tắt cắm usb nó mới nhận, k thì im re. Cách gỡ bỏ driver không đúng và cài lại driver chuẩn bên xda có topic hướng dẫn cho họ MTK.
- Flash Recovery bằng SPTool MKT thì phải bỏ 2 tick đầu đi, trong đó có Preloader.bin. Cái này rất quan trọng !
- Chỉ flash riêng Recovery thì máy k bao giờ chết. Khi có CWM rồi thì tha hồ muốn làm gì cũng đc, đầu tiên là backup lại Rom gốc của tgdd phòng khi bảo hành, sau là flash ICS hoặc JB của bruno bên xda.

- Nếu k restore lại Rom gốc của VN (tgdd) thì có thể flash Rom Full V970 nhưng phải thay 1 số file của V970M (bên xda có link down).

Khi muốn mang máy đi bảo hành k sợ phiền phức :

1. PHẢI Backup trước Rom gốc của VN để khi cần Restore lại. Thằng KTV nào tinh ý sẽ thấy được dòng ..._VN_... ở phần Setting-About-Build number. Hiện chưa có bản Rom full của VN được share lên net. Nếu flash bản full của Indo hay các thị trường khác thì k có chữ VN đâu.

2. Flash lại recovery gốc.
Recovery này được trích từ bản Rom gốc full (dùng flash qua SPTool)

Một thằng KTV nhiều kinh nghiệm chỉ cần nhìn 2 món : Build number của VN và Recovery gốc 3e --> mới nhận bảo hành, ít ra thấy khách hoặc là dân amatuer chưa nghịch phá, hoặc là dân pro có chuẩn bị đầy đủ để k ai nói đc. Còn lại thì từ chối BH cho nhanh !
nklight
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nokin anh hướng dẫn em backup lại cái recovery 3e với 🆒
@nklight từ ngày mua máy mình k biết bảo hành là gì😁.bác này muốn vọc mà có vẻ vẫn lo nhỉ?.mình khuyên bác nếu muốn dùng lâu dài thì rút khỏi topic trước khi hối hận😆))))))))))
@nokin em muốn hỏi thêm là làm sao để có được cái recovery gốc e3
SevenCD
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mong mấy đứa ktv bên tgdd ko khắt khe mà dễ tính như fpt.

Máy mình die do up rom v970 nên đang gửi bh, chờ kq.

Gửi từ F8 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
nokin
CAO CẤP
11 năm
@SevenCD Trường hợp của bác mất boot do flash sai Rom full của em non-M. Cái này qua tay tgdd thì nó banh máy ra chọc test point rồi flash lại bằng box thôi. Con MTK 6577 này thì dễ ẹc vì quá phổ biến, mà họ nhà Tàu luôn chừa đường sống để flash offline.
nokin
CAO CẤP
11 năm
Về ROM ổn định cho con này :
- Chỉ có ICS 4.0.4 bản 3.1mod của Bruno chạy tạm ổn, mọi thứ khá ok, k phát sinh lỗi gì đáng kể. Pin vẫn có hơi ảo, cần wipe batt status đều để nó tự calib lại. K rõ do lỗi phần cứng hay phần mềm.

JB 4.1 cũng của bruno có khá nhiều lỗi, phát sinh dần trong quá trình sử dụng, nói chung k ổn định vì có lúc bị có lúc lại hết, rồi bị lại.

Lewa OS giao diện na ná MIUI, rất kém, máy chạy chậm, giật, lag kinh khủng. Ai thích test chơi chứ k nên dùng.

Về sóng :
- Sóng ổn định, nghe gọi to rõ cả 2 sim. Sóng khỏe (Mobi + Beeline), gần như lúc nào cũng full (sim Mobi là dùng 3G)
- Trong phần thống kê pin, phần sóng mạng tiêu tốn pin nhiều nhất, có lẽ do mình để 3G + data ON 24/24. Với các máy 2s2s cùi bắp 1 cục pin 500mAh mà nó chờ 1 tuần thì k có lí gì ZTE tên tuổi lại tốn pin cho việc nuôi 2 sim.
- Pin khá tốt với mức 1600mAh. Viber, FB, Yahoo Mess, Email đu vào 3G cả ngày, screen on tầm hơn 2h lướt nét với 3G --> sáng rút tối 10h30 sạc --> chuẩn rồi. K đòi hỏi gì hơn ngoài vụ pin lâu lâu bị ảo.

Về Cam + Màn : quá tốt cho 1 cái máy giá như thế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019