Ảnh so sánh hai siêu mẫu MacBook 12 và Dell XPS 13

TDNC
16/5/2015 4:16Phản hồi: 418
Ảnh so sánh hai siêu mẫu MacBook 12 và Dell XPS 13
MacBook 12 là chiếc máy tính mỏng nhất của Apple còn Dell XPS 13 là một trong số ít máy tính Windows có ngoại hình quyến rũ nhất hiện nay. Một máy 12" và một máy 13" nhưng cả hai đều nhỏ hơn so với đa số các laptop khác có cùng kích thước màn hình. Mời các bạn cùng xem loạt ảnh so sánh kiểu dáng giữa hai chiếc máy tính này.

Xem thêm:
Vài điểm khác biệt chính giữa hai máy:
  • MacBook 12 đẹp và nhỏ gọn hơn về thiết kế nhưng yếu hơn về cấu hình so với XPS 13.
  • MacBook 12 rất hạn chế về số cổng kết nối, chỉ có mỗi một cổng USB Type-C để sạc và kết nối và cổng 3.5mm để cắm tai nghe. Do đó nhiều khả năng bạn phải mua thêm các loại adapter cắm ngoài để sử dụng các cổng như USB, HDMI, thẻ nhớ...
  • MacBook 12 có bàn phím chìm (gần như bằng phẳng so với mặt máy), còn XPS 13 thì bình thường, có độ nẩy cao.
  • MacBook 12 có bàn rê cảm ứng lực còn XPS 13 thì không.
  • MacBook 12 không có màn hình cảm ứng, XPS 13 có phiên bản cảm ứng (màn hình 3200 x 1800).
  • Màn hình của XPS 13 nhìn nổi hơn hẳn so với màn của MacBook 12.
  • Viền màn hình của XPS 13 mỏng và nhỏ hơn nhiều so với của MacBook 12.
So sánh cấu hình:
Giá MacBook 12 mình tham khảo ở cửa hàng MaiNguyen.vn, còn giá XPS 13 mình tham khảo ở Digiworld, toàn bộ đều là giá chính hãng.

Kích thước của MacBook 12 nhỏ hơn XPS 13, MacBook 12 nặng 0,92 kg còn XPS 13 là 1,34 kg.

Nhìn từ cạnh này sẽ thấy sự khác nhau rất rõ rệt giữa hai máy về độ dày, MacBook 12 tuy mỏng hơn đáng kể nhưng phải hy sinh hết gần như toàn bộ các cổng kết nối quen thuộc, chỉ giữ lại cổng âm thanh 3.5 mm và cổng sạc USB Type-C.

Mép của MacBook 12 rất mỏng và còn được nhồi pin ra đến tận mép nhờ có công nghệ cán mỏng pin theo từng lớp một.

Quảng cáo

Nếu sử dụng MacBook 12 thì bạn phải dự phòng sẵn một cái adapter ngoài phòng trường hợp muốn dùng USB hay cắm thẻ nhớ.

Quảng cáo

Bàn phím của MacBook 12 gần như bằng phẳng nên cảm giác nhấn sẽ khác nhiều so với XPS 13 cũng như các laptop khác, bạn cần phải có thời gian làm quen.

418 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuhungls90
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em là em thích Dell XPS 13
mrhpvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nhìn Dell XPS 13 này đẹp quá 😔
Dell mà full kim loại luôn chắc sẽ đẹp hơn MB 😃
nếu được chọn mình vẫn chọn táo
MacBook12 vẫn ở 1 đẳng cấp khác!
jtsson
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bl4ck_and_Black đẳng cấp nào vậy trời
kuraj
TÍCH CỰC
9 năm
@Bl4ck_and_Black Đẳng cấp khác ở chỗ nào bạn 😁
Nupanachi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Bl4ck_and_Black đẳng cấp nào? lý do?
@chicong.nguyen Cái định " ĐẲNG CẤP " của bạn thế à =)) Đi ra đường chắc nhìn con cave đẹp --> đẳng cấp, quý phái và sang trọng mà không biết bên trong nó thế nào ....
bibidu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em nào cũng đẹp và tuyệt hết. Tuy nhiên mỗi hệ điều hành mang đến cho người dùng trải nghiệm khác nhau. Mình đánh giá cao hệ điều hành OS hơn ^^
Dogmatix
TÍCH CỰC
9 năm
@bibidu OS chính là viết tắt của Hệ điều hành đó! Bạn oánh giá cao hệ điều hành "hệ điều hành" thì không có được!
butbi1000
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bibidu hệ đh OS ( opera system) là hệ gì vậy bạn? dám cá là bạn đang nói mac OS. nếu bạn đánh giá cao nó thì mình cá là bạn chả biết gì về nó. mình xài macbook pro i7 hơn 3 năm nay và thấy nó vô cùng khiếm khuyết khi so với windows.
@bibidu OS là hệ điều hành bạn à. bạn còn thiếu chữ gì thì ghi thêm
hhd357
TÍCH CỰC
9 năm
@bibidu mình đánh giá win cao hơn 😆
Đúng là 2 siêu phẩm. Giá mà viền màn hình mac air mỏng như dell thì k biết sẽ như thế nào

Gửi từ cục gạch 1280 của tôi
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phạm xuân thao Đúng vậy, mình cũng có ý nghĩ như bạn, ngay từ khi vác em Mac về thấy mọi thứ đều ổn nhưng mình tự hỏi sao viền màn hình ko mỏng đi một nửa nhỉ?
Cấu hình con Dell ăn đứt ở tất cả các thông số ... và cả hđh luôn .. người post bài này chắc định giết táo ...
ajack
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tjmban8phuong Thông tin thì có sao phải nói vậy thôi, chứ chẳng lẽ bác lại muốn khi nói gì phải che đậy một vài sự thật à?
no no one
TÍCH CỰC
9 năm
@tjmban8phuong Không có giết được nó nổi đâu bạn ơi ;). Chuyện đó các hãng mới làm nổi 😃. Với lại mac hay XPS đều có điểm mạnh riêng ;)
@tjmban8phuong Ai cũng biết mà, khi người nào xác định mua họ thừa hiểu điều đó.

☎️ của tôi
@Tondemonai Ko phải đâu bạn ... Có nhìu người mua ... Mà ko biết đang mua cái gì ... Và sử dụng cái gì ...mình đã từng gặp 1 người cầm iphone 6 chụp hình và khẳng định iphone 6 chụp đẹp hơn dslr... Đạt đến tầm ảo tưởng level max .... Và chính những người như vậy sẽ kéo giá trị của Apple đi xuống về lâu về dài ...

Mình vẫn thường hay nói Apple ko có gì đáng để chê ... Nhưng ifan cuồng thì rất đáng khinh ...
hieplp
ĐẠI BÀNG
9 năm
em nào nhìn cũng chất từ trong ra ngoài. nhưng có điều giá quá xá luôn.
Con mac gần dell 13 sao nhìn mac y chang phế vật.
anh_knight
ĐẠI BÀNG
9 năm
@levanloc1771981 còn cái thằng cậy có tiền rồi ăn nói ra vẻ kiểu này còn ghét hơn
@bkavpro2009 Đọc từ đầu mà.
nn90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@angle_squall nghèo k có tiền an phận đi chú 😃
Raydar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@levanloc1771981 Like cho cau tra loi
Laptop thì cứ Dell mà xài, thật ra lap top đâu cần chạy theo thời thượng mỏng nhẹ làm gì, chủ yếu là hiệu năng, pin trâu và nhìn vào cảm thấy chắc chắn. (ý kiến cá nhân)
ptme2001
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đặt cạnh nhau thấy em Dell như kiểu thảm hoạ thiết kế :|
So sánh khập khiễn, Dell vẫn chưa đủ đẹp để so với mac
@tontutiensinh Nói! Chúng ham đẹp mà mua! Cấu hình con chip không mạnh! Cố mà mua để đi khoe! Giờ đi đâu bạn bè gặp củng đem ip ra bấm cho biết mình có, mac ra cho sáng táo! Ngay cả mình dùng ip cung thấy ngứa mắt! Sống như vậy đấp mền ở nhà ôm cái máy đi

Sent from my ài phốn vuông ko tròn
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@tontutiensinh để đưa ra nhận định thì tối thiểu bác cũng phải đưa ra nhiều yếu tố để so sánh, nói cảm tính thế bác. cùng 1 con hoa hậu, mà người khen đẹp, người khen xấu.
cá nhân có ý kiến như sau, mac nhẹ nhàng sang trọng, dell mạnh mẽ, men.
@cuong642 Não mấy bạn ý nhẵn như trái táo trên logo idevice đang dùng ý mà =]] vào cứ nhìn đọc tiêu đề rồi cmt đẹp đẳng cấp cửa trên ko có tuổi so sánh bla bla 🤣 riết quen rồi toàn chị biết nhại lại có gì mới đâu
Dell XPS 13 để một mình thì cũng rất ổn nhưng cạnh MacBook 12" thì....
@Sonltt Thì hơn hẵn MB12
  • MacBook 12 đẹp và nhỏ gọn hơn về thiết kế nhưng yếu hơn về cấu hình so với XPS 13.
Câu này đọc mãi mà ko hiểu. Mb12 mỏng hơn. Dell thì viền nhỏ hơn. Vậy mb gọn hơn là sao nhỉ?
Con dell dùng chip i ko biết có nóng quá ko nhỉ?
no no one
TÍCH CỰC
9 năm
@spsp Uhm, xét cùng dòng 13 inch thì con XPS là nhất rồi 😃
cuong642
TÍCH CỰC
9 năm
@spsp đầu tiên so về độ dày, thứ 2 so về viền màn hình. tổng thể thì mac gọn hơn. có gì mà ko hiểu
@spsp j đâu mà k hiểu bác, thì cái macbook nó mỏng và nhỏ hơn thôi. còn cái kia thì dày hơn và màn hình to hơn.
tổng thể mba đẹp hơn,nhưng nhìn màn hình không thì dell đẹp hơn
maxman2204
ĐẠI BÀNG
9 năm
Màn hình MB màu tệ quá, thua xa đến cả Lenovo khựa, so sánh với Dell làm hạ thấp giá trị của Dell.
@maxman2204 Chém gió...
Màn hình Macbook 12 đẹp hơn dell nhiều lắm 😁
Để kế bên coi đi nhé.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019