Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Hướng dẫn cài và chơi game giả lập GBA, GBC trên iPhone: CẬP NHẬT - đã bị Apple gỡ app

Anh Tú.
14/4/2024 10:39Phản hồi: 129
Hướng dẫn cài và chơi game giả lập GBA, GBC trên iPhone: CẬP NHẬT - đã bị Apple gỡ app
Apple đã xóa emulator Game Boy iGBA khỏi App Store vì vi phạm hướng dẫn về spam và bản quyền.
Ứng dụng nổi lên mấy hôm nay iGBA bị cộng đồng cáo buộc là một bản copycat của một ứng dụng tương tự khác là GBA4iOS vốn được phát triển dưới dạng mã nguồn mở từ rất lâu bởi lập Riley Testut trên Github.

Nếu anh em nào trước giờ có tìm cách chơi "lậu" game giả lập trên iOS thì sẽ biết tới Delta và AltStore - một cách lách luật để cài ứng dụng không phân phối chính thức trên App Store. Tuy nhiên, không rõ là việc Apple gỡ IGBA lần này là là nhóm phát triển Riley Testut hay do Nintendo.

Bài viết được cập nhật vào 13h ngày 15/04/2024

Bài viết cũ:
Như anh em cũng đã biết mấy ngày qua đã có thông tin Apple đã cho giả lập game trên iPhone, và giờ việc giả lập game trên iPhone đã dễ dàng hơn rất nhiều. Có khá nhiều tựa game hỗ trợ như GTA, Mario, v.v. Anh em có thể dễ dàng tìm thấy những tựa game này trên mạng, giờ thì mình vào hướng dẫn luôn nhé.

Apple chính thức cho phép trình giả lập game trên App Store

Sau khi Ủy ban EU phạt Apple 2 tỷ USD và thông báo rằng họ không hài lòng với những thay đổi mà công ty đã thực hiện để tuân thủ Đạo luật thị trường kỹ thuật số (DMA), Apple hôm thứ 6 đã cập nhật lại các nguyên tắc App Store.
tinhte.vn

Cách giả lập game trên iPhone

• Đầu tiên, anh em truy cập link này để tải hoặc có thể lên App Store search “iGBA: GBA & GBC Retro Emulator”. Nó đang nằm top 2 app nhà phát triển nên sẽ dễ tìm thôi.
  • Sau khi tải về anh em cần lên những trang web chia sẻ game giả lập để tải về file GBA hoặc GBC
  • Tải về xong rồi thì nhớ Save to File nhé anh em

• Sau đó vào ứng dụng File trên iPhone giải nén nó ra, cái này không cần app bên thứ 3 đâu
  • Sau khi anh em giải nén thì nó sẽ tự động hiển thị 1 file GBA, anh em chọn thì nó sẽ nhảy thẳng qua app mình kêu anh em tải ở trên, giờ thì chơi thôi.

Trải nghiệm chơi game giả lập

Mình có chơi thử Mario và GTA cũng vui vẻ lắm hihi. Nói chung là nó chạy mượt, ổn, không có gì phải nói thêm. Nếu anh em nào đã quen chơi những tựa game kiểu này thì sẽ không cần phải làm quen lại thao tác, mình biết nó là tuổi thơ của nhiều người nên chúc anh em có những trải nghiệm vui vẻ nhé. Mình thì không chơi những tựa game này nhiều nên sẽ phải làm quen lại 1 chút, không mất quá nhiều thời gian.

Trải nghiệm trên app này nó khá ngon nha anh em, khi anh em đã lưu file về và giải nén thì nó sẽ tự động được thêm vào app mà không cần có thêm những thao tác phức tạp nào. Còn về game thì mình thấy nó tương thích cũng kha khá tựa game, mình có hỏi bạn mình thì nó vẫn còn thiếu 1 số tựa game nhưng vậy là ngon rồi.

Quảng cáo

Screenshot 2024-04-14 at 6.21.jpg

Vừa rồi là 1 chút chia sẻ nhanh của mình về cách mà anh em có thể chơi giả lập 1 số tựa game ngày xưa mà những thiết bị di động hiện tại không có. Nếu anh em nào có những tựa game vui vẻ thì có thể chia sẻ với nhau bên dưới comment nhé.

Anh em có hay chơi game GBA không?
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ế, bữa bác nào dự đoán sẽ có 1001 bài dạng này nè. Vô nhận nè 😆
tuha1288
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@ngghuyy đây mới chỉ là khởi đầu thôi, săp tới sẽ còn bài cho từng tựa game với cái giả lập này nữa
@ngghuyy nhờ bài viết mơia biết, để xíu về nhà lấy con 15 pm phế vật hết pin lâu ngày ra cài game giả lập cho nó có hữu dụng xíu
Cười vô mặt
@SieuBanana Trò này trên mấy con bb10 hồi xưa đã lắm
@ngghuyy Giờ trên tinh tế chắc có mỗi ông sn 81 chơi được
@ngghuyy em đây bác ơi haha
QuÁ đỉnh. Android thèm chảy ke mà ko chơi đc lêu lêu 😁
@nguyendathp Chắc cho lên để dân ko tải bằng kho app bên thứ 3 =)))
VũKotex
TÍCH CỰC
10 ngày
@bomduc 😆)
Đang dùng màn ngoài zfold để minh họ nên nó lấp dài ra.
Chưa giật lag tùy cấu hình thôi. Bay tóc 😃)
@VũKotex Uh, bảo sao nó dị thế
@vũ domino Tôi cũng có tay games la lá như này mà tìm mãi ko thấy.
Mấy game giả lập này chơi được tý xíu rồi bỏ đó thôi. Vì các phím đều bằng cảm ứng, không có xúc giác như phím vật lý nên không sướng, và khó chơi.
@VũKotex Tưởng iOS cơ bác 😃) Chứ Android thì e quẩy suốt.
@vicktorbui Ppsspp có trên ios nhưng dưới dạng ipa thôi bạn, người dùng phải tự sideload, mà sideload kiểu này 7 ngày lại phải reset 1 lần phiền lắm 😆) chờ ppsspp nó lên app store chính thức thôi :v
@vandung1604 tay cầm để làm mắm à bác
@VũKotex Mac Os Ok; màn to chơi sướng;
Mình chưa cài, chưa thử app này, nên cho mình hỏi có thể kết nối tay cầm ngoài để chơi game được không?

Và nếu kết nối được, các bạn cho mình xin thông tin tay cầm nào ổn trong tầm giá khoảng 1 triệu trở lại, có được link thì càng tốt.

Mục đích sử dụng trên iPad mini 5, bé cấp II, vì gần nghỉ hè rồi nên mình muốn tặng bé, và cho bé trải nghiệm những trò chơi mà mình từng chơi lúc nhỏ.

Cám ơn các bạn.
VũKotex
TÍCH CỰC
17 ngày
@@ ict Tất nhiên là được. Tay cầm không tên tuổi còn được huống chi của Sony 😆)
VũKotex
TÍCH CỰC
17 ngày
@oldman20 Không có thời gian chơi.
Chỉ cần tay cầm ps4 là được rồi. Ps5 cũng thế nhưng không hỗ trợ full từ hđh điện thoại. Phí
@Tien Anh Hoang có bác cmt là mua bộ usb gamestick tay cầm cơ mà mình có chơi qua thử thì mấy cái đó khá cùi, nhiều game nhưng đa số game nes/snes chạy thì ngon còn game đời sau ps1 đổ đi thì hơi tệ (loại xịn hơn thì mình k rõ).
Ngoài cách trên bác có thể mua tay cầm rời như tay xbox hay ps4 (hoặc mấy tay 8bitdo cũng ổn) xuất hình ipad mini lên tivi chơi cùng con cũng ok
@Pnmr560 tiền nào của nấy b ơi, cứ tầm 6-800K là ngon rồi, nhiều người mới chơi sẽ k quen vì chơi trên tivi to nhìn ảnh nó rỗ và FPS nó thấp trên tivi to sẽ dễ nhận ra hơn. Còn thực tế đồ hoạ nó giống nhau cả. đều là game 8bit hồi xưa chứ có đổi mới được đâu.
mua game handle về chơi cho sướng
ryanmw
TÍCH CỰC
18 ngày
CONTRA đâu
@ryanmw Contra đây: lên lên xuống xuống, trái phải, trái phải, B, A Start
Nhớ xưa chơi Pokemon, Mario trên giả lập Nes trên máy tính
chơi mấy game này bằng cảm ứng chả có cái vị gì 😆 giờ mấy máy nintendo cũng rẻ mua về mà bấm cho khoái
Chờ ppspp chính thức.
App bị gỡ khỏi App Store rồi =))
Cười ra nước mắt
Hot.Buns
TÍCH CỰC
18 ngày
@Vỹ Spirit hèn j mình search ko ra
@Hot.Buns Mấy app dạng này cứ lên Store đc vài hôm là bị gỡ ngay, từ xưa đã vậy rồi. Như app này thì 13/4 up lên store, 15/4 bị xoá. Trụ đc đúng 1 ngày
@Vỹ Spirit Lại có Delta vào store :v
Contra đi ae 😆
Hieuzii
ĐẠI BÀNG
18 ngày
e lên tìm thì thấy như app bị gỡ rồi hay sao đấy bác
Chiplovevn
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@yanaro đọc đi https://tinhte.vn/thread/apple-giai-thich-ve-ly-do-go-bo-igba-ung-dung-gia-lap-game-boy-nhai.3778808/

Apple giải thích về lý do gỡ bỏ iGBA, ứng dụng giả lập Game Boy nhái

Chuyện là hôm trước có một ứng dụng giả lập Game Boy tên là iGBA xuất hiện trên App Store, mình cũng đã làm bài chia sẻ về ứng dụng này rồi, có thể anh em có biết. Nhưng sau đó Apple đã nhanh tay gỡ bỏ ứng dụng này vì nó vi phạm nguyên tắc của App…
tinhte.vn
yanaro
TÍCH CỰC
16 ngày
@Chiplovevn Thì? App lớm bị gỡ chứ liên quan mẹ gì đến việc nintendo kiện? Nó mà kiện được thì ko lên được playstore. Bạn tưởng google thích gì làm nấy à.
Xưa này apple ko quản được thì cấm chứ chả liên quan gì nhé.
https://www.techradar.com/phones/iphone/retro-game-emulators-are-now-allowed-in-the-ios-app-store-but-there-are-caveats

Retro game emulators are now allowed in the iOS App Store, but there are caveats

Changes for music streamers too
techradar.com
Chiplovevn
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@yanaro cái chplay app toàn app rác không lên đó dễ không chứ có gì đâu, tôi sương sương có cũng dev vài app trên chplay rồi
@Hieuzii Bác tìm Delta; app này mới lên xong;
prinXe22
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Tải về nhiều quá nó gỡ rồi 😆)
Chiplovevn
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Mua con máy có vài trăm đến hơn 1 củ mà chơi, khổ dâm cài mấy cái này làm gì. Với chơi game này phải phím bấm vật lý mới sướng chứ cảm ứng chơi cái vẹo gì
ducanh09kt
ĐẠI BÀNG
18 ngày
Chưa kịp tải nữa gỡ rồi hay gì ta?
macos có giả lập được không bro?
tamakeno
ĐẠI BÀNG
18 ngày
@Tuấn Linh007 Nhiều app lắm bro, xài thử Dolphin cũng được.
iolna
TÍCH CỰC
17 ngày
@Tuấn Linh007 Marcos thì mình hay dùng open emu
GBA có gam songoku á, bấm mỏi tay luôn
Chán người dùng, bao nhiêu game đẹp và hay mới nhất lại không chơi, đi chơi cái giả lập cùi bắp
@Chiplovevn Tụi mày cứ ca ngợi cái contra của hệ snes gì đó nhưng khi thấy game fifa trên PS có mê không? Giờ đưa con PS5 với con snes hay gba thì chọn cái nào
Chiplovevn
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@lhdtt đã ngu còn bướng
@lhdtt tào lao thật sự... ko nhờ những game retro thì mấy game giờ chắc hay và đẹp được? mình không biết bạn sinh năm nhiêu nhưng nếu không chơi được game retro thì đừng vỗ ngực mình biết về game.
@vũ domino Chơi bằng laptop vs Pc ý; giả lập cả Switch; mà độ phân giải xịn hơn Switch, hack lên 60fps các games;

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019