1 ngày với OnePlus Nord: khả năng quay video, chụp ảnh, độ mượt, thời lượng pin...

Duy Luân
29/8/2020 15:9Phản hồi: 130
1 ngày với OnePlus Nord: khả năng quay video, chụp ảnh, độ mượt, thời lượng pin...
Kì này chia sẻ với anh em về OnePlus Nord theo một cách mới hơn, nhẹ nhàng, thư giản hơn mà vẫn có đủ các thông tin anh em quan tâm về con smartphone mới này. Mình sẽ kể với anh em về 1 ngày của mình xài con OnePlus Nord, những việc mình làm, những đoạn video và ảnh chụp bằng chính con máy này, cũng như các cảm nhận của mình về Nord. Nào, mời anh em xem video nhé. Cũng có text và hình ảnh để anh em đọc nếu không tiện xem video.

OnePlus Nord là chiếc smartphone đánh dấu sự trở lại của OnePlus ở mảng tầm trung (giá của nó bán chính hãng tại Việt Nam là 13,9 triệu đồng, cũng không trung lắm 😁 Cận cao cấp thì đúng hơn).

Nord có nhiều yếu tố “vừa đủ” để trở thành một cái điện thoại mà bạn có thể xài mỗi ngày và bạn sẽ thích nó, chứ không phải chỉ là một cái máy rất chung chung như nhiều chiếc smartphone Android đến từ các hãng Trung Quốc khác. Thiết kế của nó theo kiểu hơi cứng, hơi “tech” một chút, đúng với đối tượng mà OnePlus hướng tới là những người trẻ đam mê công nghệ và muốn xài cái gì đó không đụng hàng. Viền mỏng, màn hình full viền (dạng khoét lỗ để chừa chỗ cho camera trước), mặt lưng bóng… đều có đầy đủ, những thứ mà bạn sẽ muốn thấy ở một cái smartphone hiện đại.

Trong video, anh em sẽ thấy từ đầu ngày, 5h30 sáng là mình đã bắt đầu cầm OnePlus Nord để quay phim. Chất lượng quay 4K như vậy là ổn, chưa phải xuất sắc, nhưng đủ dùng cho đa số trường hợp. Riêng với mình để làm vlog up lên YouTube thì chưa đủ tiêu chuẩn, màu video trong môi trường hơi thiếu sáng phải đậm và tươi hơn nữa thì mới ngon, tuy nhiên khi ra ngoài nắng thì ổn hơn nhiều. Chi tiết, màu sắc lên đầy đủ, không bị bệt gì đâu.

Ở đây mình có vài tấm ảnh chụp khi đủ sáng, anh em bấm vào xem nhé.

Trước giờ mình thấy camera của OnePlus làm khá chán, nhưng từ OnePlus 8 Pro và OnePlus Nord này thì ổn hơn nhiều rồi đấy. Tuy nhiên camera chụp ảnh tĩnh trong tối thì vẫn cần cải thiện nhiều lắm vì ảnh thiếu sáng bị bệt cả, up Facebook chơi chơi thì còn tạm tạm, mà nhiều tấm cũng bệt quá nhìn kỳ lắm. Bạn có thể xem mấy hình bên dưới của mình, trừ hình đĩa đồ ăn được rọi đèn thẳng vào, còn lại là thiếu sáng đúng nghĩa.

Một cái mình thích ở OnePlus Nord đó là máy cực kì mượt. Cấu hình của OnePlus Nord là Snapdragon 765G cùng với RAM 8GB hoặc 12GB (bản mình dùng là 12GB). OnePlus xứng đáng nằm trong danh sách những con Android mượt nhất trong năm nay. Hồi giữa năm mình được trải nghiệm OnePlus 8 Pro mình cũng phải ngạc nhiên vì độ mượt mà của giao diện, từ việc mở ứng dụng, thao tác đa nhiệm cho đến việc cuộn cuộn (Nord dùng màn hình 90Hz, OnePlus 8 Pro thì 120Hz).

Anh em nào đã từng bị khựng khựng khi xài điện thoại Android thì sẽ không còn gặp tình trạng đó trên OnePlus Nord nữa. Rất hoan nghênh những gì mà OnePlus đã tối ưu về mặt phần cứng cũng như trong giao diện OxygenOS của họ.

Quảng cáo

OnePlus Nord có thời gian dùng pin ổn lắm, đặc biệt là một ngày thứ 7 mình thường chạy loanh quanh đi làm, đi chơi ngoài đường không dùng Wi-Fi nhiều mà xài 4G chủ yếu (4G tốn pin hơn Wi-Fi). Nó có thể “sống sót” tới tối sau khi đi chơi về thì vẫn còn tầm 20%, lúc đó cắm sạc là chuẩn bài rồi, và nếu bạn có đi quẫy hơi khuya hơn thì cũng không phải là vấn đề. Đó là trong trường hợp mình quay phim khá nhiều để làm video cho anh em coi, chứ bình thường thì chẳng quay video nhiều vậy đâu.

Với mình, giá 13,9 triệu của OnePlus Nord là cũng hơi cao đấy, không phải là mức quá thấp. OnePlus giá rẻ một thời của các bạn giờ không còn nữa đâu, giờ người ta đã là sản phẩm cao cấp rồi. Bạn nên mua OnePlus Nord nếu bạn thích một cái máy có đầy đủ chức năng hiện đại, máy chạy cực mượt, pin ổn và không cần chất lượng ảnh xuất sắc khi chụp thiếu sáng.

Thôi anh em coi video ủng hộ mình đi :D Dạng kể chuyện 1 ngày như thế này coi video phê hơn đọc bài nhiều hehe.

Chúc anh em vui vẻ.
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái gì cũng ngon , trừ câi Camera.
Head
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhtv29 Note 9s đang sài Android thuần 10. Độ mượt có điểm nào thua con Nord này (trừ delay mở app do sai biệt cấu hình). Thì mình thua bạn chầu cfe nhé.
thanhtv29
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Head thuần 10 nào bác, mình ko tính up rom nhé, ý mình là đang chê Miui đó, vì cơ chế ngắt chạy ngầm sớm đó nên lúc đấy sẽ bị giật, animation cũng không ngon, chỉnh 0,5x rồi. Ngoài ra còn cái icon shape mà phải bật developer option thì max khó hiểu.
Head
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhtv29 Giá trị của máy Miui là nó dễ chạy rom thuần Google và được cộng đồng hỗ trợ tốt hơn những hãng khác bn à. Được bnhiêu người để nguyên Miui mà sử dụng dễ chịu quá 3 tháng đâu. Chuyện quá đỗi bt.
thanhtv29
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Head Bác dùng rom Lineage hay bản nào vì em thấy trên XDA report cũng còn kha khá bug. Cá nhân em không đánh giá cao việc up lại rom cho máy vì điều đó chứng tỏ khả năng tối ưu phần mềm của hãng tệ, và hãng không chịu sức ép fix lỗi nhiều.
Thành BMT
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy ông HTC, Sony, LG rút hết rồi, nên giờ mấy chú hàng Tập Cặn Bành bắt đầu chơi chiêu hét giá cao hớt váng đây mà. Dự là hét cái giá này, ế lòi ra, thì lại quay về giá trị thật thôi (chắc loanh quanh ~9 củ). Lúc đấy lại lòe được ối em gà cứ nghĩ trúng được món hời do xả hàng. Khôn lắm cơ!
traitay95
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhtrinh1990 PHÁT BIỂU NGỜ U CON LA LỚN
@Thành BMT Bác cứ nói tỏng bài ra vậy 😁
@Giáo Vũ chuẩn bác ạ, con này ăn sao được note 10.
@Thành BMT Tiền để ném cho các reviewer, tiền làm truyền thông, tổ chức sự kiện rầm rộ thà dùng để hạ giá sản phẩm còn hơn. Báo mạng, Youtube, FB tràn ngập thông tin về 1+ nhưng với cái giá bán như thế thì làm khỉ gì có ai quan tâm, tốn tiền truyền thông vô ích.
LongLak
TÍCH CỰC
4 năm
Cũng được, mà sau th gian k biết tụt nhiều giá k
@LongLak Mấy thằng tàu bây giờ đang nghĩ: "dân Việt Nam khôn vãi, méo lừa đc rồi".
LongLak
TÍCH CỰC
4 năm
@iCừu 01 Hqua có ghé qua thegioididong, cầm thử vsmart live 4 (k nhớ rõ) con mới ra, thấy ổn. Pin 5k có sạc nhanh bác ạ
@LongLak Con đó ok mà 😁
So sánh con này với F2 pro thế nào?
@handoivodoiht3 Hơn F2 pro giá tiền + màn 90hz
@handoivodoiht3 Nếu mắt bạn ko cảm nhận đc mh 90hz thế nào thì con F2pro đá văng con 1+ từ giá đến cấu hình 😬
ninhlexus
TÍCH CỰC
4 năm
Camera cũng ko có gì nổi trội.
Trừ Camera quay chụp đều xấu ra thì cấu hình ổn 😁

Giá bán tầm trung cận cao cấp quá đắt :p

Hôm qua Livestream Ra mắt sản phẩm One Plus tại Việt Nam nhanh tay đặt hàng được chiếc One Plus 8 Pro 5G giá chỉ 15,790tr :D
@MoNoJi Người ta khuyến mãi nhỏ giọt thì làm sao!? 😁 :p

Miễn là mình nhanh tay mua được với giá rẻ thì mừng chứ sao!? :p

Còn giá gốc 23.990 triệu thì người dùng có quyền mua sang Apple Iphone,Samsung mà :D :p

Cái gì mà lừa gà!? :D 200 suất tối qua sale off 30% giá 15,790tr đâý!? :p không biết đừng có nói bưà,nói n.g.u :p

One Plus 8 Pro 5G ế thì lại rút khỏi việt nam lần 2 thôi!? :D :p
dn9116
TÍCH CỰC
4 năm
@MoNoJi chiêu thức MKT thôi, đâu ai cấm nhỉ? Mua dc giá 15tr7 thì ngon rồi còn phàn nàn gì. Trong tầm đó chọn dùm con khác ngon hơn cái. Còn giá gốc thì thôi miễn bàn, mình cũng ko mua. Chỉ đang nói cái giá sale off quá ngon thôi, h xách tay used cũng tầm 15-16 rồi
@MoNoJi Đắt hơn con 1+8 ách tay có 2tr dc con 1+8pro chính hãng 😆)
Mua về khỏi cần unbox bán luôn cũng dc 1-2m rồi 😃) còn k để dùng thì nó vẫn là quad ok.
@dn9116 Chúc mừng bác!!
.a.l.e.x.
TÍCH CỰC
4 năm
Giá cao quá, tầm 9,5 triệu đến 10,5 triệu hợp lý
@phamthienthuong 12gb ram 256 ufs
khó mà debut giá đó được
@phamthienthuong Tối qua có 600 suất sale off 20% xuống 11,190tr + quà đó!? 😁
Nhanh tay thì mua được :D :p
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Cuong Nb PR deu mới mua con này giá 11 tr, tầm 11-15 tr đầy con ngon ví dụ như s20-s20+ chính hãng đầy chỗ bán 14-16 tr
traind
CAO CẤP
4 năm
@galaxy_uk Bác ấy tối qua mua dc giá sale đang thủ dâm tinh thần thì để bác ấy sướng tí đi. Kể cả sale còn gần 16tr t cũng bỏ thêm 2tr làm con Note 20 sang chảnh!
Đt giờ nó chẳng khác món đồ trang sức. Mua về dùng ko phải để trải nghiệm, nếu trải nghiệm nhu cầu nói thật mấy con 7-8tr giờ dư dùng rồi
@tientran517 Cái chieru lấy cáud hình to để đẩy giá khởi điểm thằng oppo lamg đó 😆
Cận cao cấp thì ram 8/128 là ok lắm rồi, chứ cần đếu gì cao thế rồi nâng giá thêm. Đẩy về 8/128 giá cạnh tranh hoặc chuyển thành khung kl ổn hơn chứ
maiconghuy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy đẹp, chỉ có điều cam hơi tệ.
Thấy bình thường như một số Android khác.
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
Giá này ai mua 😆
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Máy được cái k đẹp mà giá còn cao😅
Chưa xét tới hiệu năng và chất lượng phần cứng nói chung mà chỉ xét thiết kế ngoại hình thì cảm thấy chưa đc hài lòng với mức giá tương đối cao như này, thiết kế chưa đủ điệu đà chau chuốt. Mức giá này mình sẽ nghĩ tới việc tìm Note 10 nhỏ xách tay
@biahoi5ngan Với mức giá đấy thừa mua note 10+ xt rồi ấy
Vickk
TÍCH CỰC
4 năm
@biahoi5ngan Cũng tùy người thôi. Thích mượt mà, dùng quen màn tần số quét cao nhìn lại màn 60hz sẽ cực ức chế. Chưa kể 1+ cũng update tới 3 đời android trong khi ss thì không. Nói chung tiền ai nấy xài, con máy nào cũng thiêt kế cho nhu cầu riêng. 😃
Chụp ảnh thì không nên mua Oneplus
mở khoá bằng vân tay quá tệ. nhận dạng lúc được lúc ko. cam chụp ám vàng. Đang dùng con nord 5g
chưa hổ trợ zalo trong phần ứng dụng song song
@Dương Lập Văn Nói đến vân tay thì con ipad mini 5 mới gọi là vãi. Tay hơi ướt hay bẩn 1 tí thôi là không nhận. Tay sạch thi thoảng vẫn xịt. Giờ thì quen với việc gõ passcode luôn rồi 😂
@Yan20142297 ủa xưa mình dùng ipad mini 5 touch id ngon mà, cơ bản nó cũng là gen 2, bạn thử delete hết vân tay rồi set up lại toàn bộ thử. Chứ con mình thì rất nhạy.
@kcatter Và qtr là giad rẻ hơn con này 3-4 củ 😆 Tàu tất chơi F2 ok hoặc chơi mấy em mi lại chả ổn áp vl.
takeshi90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ảnh thì nó cứ xanh xanh, thiếu sáng bệt màu kinh thật. Nếu so với S10 plus ngoài 5G ra có gì hơn nữa không nhỉ? giá chính hãng 2 ẻm giờ thì same same nhau.
galaxy_uk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@takeshi90 S10+ cam và hiệu năng hơn, rất mượt mà . Năm ngoái sài S10 rất hài lòng. Con này chắc ko thua về độ mượt mà có điều cam và hiệu năng thua là chắc
Ngon
Camera kém quá nhỉ , còn lại ổn.
Giá như giảm Ram, Rom, 1 Cam trước để làm khung kim loại thì ổn hơn.
@manchirua Giờ dùng đt chụp hình nhiều, giá tiền này mà cam kém thì next thôi.
T_neverdie_T
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con OnePlus nó có loa ngoài stereo không ad nhỉ?
@T_neverdie_T Không bạn, 1 bên à
xe360.vn
TÍCH CỰC
4 năm
Ngày trc 13,9 tr thì em mua đc siêu phẩm tàu.. giờ chỉ đc tầm trung.. buồn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119