2.4 triệu cho bàn phím ThinkPad TrackPoint II Bluetooth có đáng không? | Trên tay

1/7/2022 16:50Phản hồi: 91
2.4 triệu cho bàn phím ThinkPad TrackPoint II Bluetooth có đáng không? | Trên tay

Mình không phải fan Thinkpad nhưng yêu cảm giác gõ bàn phím của hãng này, chiếc Thinkpad TrackPoint II là bàn phím trấn phái của mình phòng khi chán bán hết phím cơ 😁

Phím có layout 75%, cảm giác như hãng dùng luôn dây chuyền sản xuất của laptop Thinkpad để cho ra con phím này vậy. Một vài phím được bố trí riêng như Fn nằm bên phải Ctrl và hai phím Page up, Page Down nằm phía trên phí mũi tên, mới đầu dùng mình phải tập làm quen. Phím không có đèn nền.

Con phím này nó mỏng vô cùng, khoảng 14mm, nặng chỉ 0.44kg, nhét vào balo quá dễ dàng nên nếu các bạn mua làm phím di động cho iPad sẽ rất hợp.

Logo ThinkPad in chìm rất đẹp

Hàng phím chức năng phía trên khá nhỏ

Bề mặt keycap sần sùi và ký tự được in (pad printing) lên thay vì khắc laser, kiểu hoàn thiện này sẽ khiến ký tự dễ bong tróc sau thời gian dài sử dụng

TrackPoint trứ danh dùng để khiển chuột

Phía dưới là ba phím để chọn chuột trái/ giữa/ phải khi dùng với trackpoint, dùng vui vẻ thì ok, còn công việc đòi hỏi chính xác thì vẫn phải dùng chuột/ trackpad thôi :D

Quảng cáo

Phím được làm từ nhựa, bề mặt nhám và rất ăn dấu tay

Phần chân tăng độ nghiêng cho phím

Phiên bản của mình là bluetooth 5.0 + 2.4Ghz

Receiver

Quảng cáo

Từ trái sang: nút chuyển chế độ bluetooth và receiver, nút chuyển window và android (mình chưa rõ nút này có tác dụng gì), phím kết nối bluetooth rất nhanh và ổn định, mình dùng 1 tuần rồi nhưng chưa gặp vấn đề gì cả

Nút nguồn nằm bên cạnh phải

Mình vẫn nhớ rõ con ThinkPad đầu tiên mình gõ là Carbon Gen IV ở một triển lãm của Lenovo, phải nói là gõ xong về tương tư liền vì gõ sướng hơn con Asus thời điểm đó mình đang xài, định bụng sẽ mua một con Carbon đời cũ để gõ văn bản cho đã. Tới giờ thì mình đã thành fan apple và chưa sở hữu một chiếc ThinkPad nào, tuy nhiên tình yêu với bàn phím ThinkPad đã dẫn mình tới với chiếc bàn phím này.

Về cảm giác gõ thì phím có hành trình ngắn nhưng độ nảy của lò xo thì khá mạnh, nếu mới gõ ThinkPad lần đầu các bạn sẽ thấy hơi ê tay đấy. Bề mặt keycap võng nhẹ để ôm đầu ngón tay, khoảng cách giữa các keycap hợp lý giúp việc gõ nhanh văn bản khá chính xác, mình mắc ít lỗi chính tả khi gõ word tốc độ nhanh với ThinkPad TrackPoint. Mình nghĩ các bạn gõ văn phòng thích cảm giác gõ phím “mạnh mẽ” sẽ hợp với con phím này. Tham khảo phiên bản có dây giá khoảng 1.3tr, còn bản bluetooth như mình đang dùng là 2.4tr.

Một chiếc phím đen xì, không đèn nền RGB, ký tự không in laser, mình nghĩ Lenovo hoàn toàn có thể tạo nên một chiếc phím gõ ngon nhưng hợp thời và đẹp hơn, họ đang quá trung thành với những giá trị cốt lõi. Các bạn nghĩ sao về chiếc phím ThinkPad TrackPoint II này ^^

Đã mượn được MX Keys mini để trải nghiệm, sẽ báo cáo anh em sau nhé :D
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mushu
TÍCH CỰC
2 năm
Mình không thích cụm mũi tên con tý ở góc nó mất vị trí phím ctrl nên dễ bị bấm nhầm. Với mình cụm đó có thể bỏ đi cũng không sao vì gần như mình không xài đến nó.
Để mang đi, mang lại thì còn tạm, chứ để 1 chỗ dùng loại cơ xịn còn hơn 😁
@bomduc cơ mà văn phòng j, toàn bọn gamer khoe hàng, có j mà thần thánh, đem vô cty xài nó chửi cho vở mặt
@nguyendangminhn Tự làm tự ăn đê cho thoải mái, ai làm thuê mãi đâu; tự mở công ty của mình ai dám chửi mình 😆
@bomduc Cũng vẫn lớn hơn chiclet keyboard. MX Red một nửa là 2.0mm, và mình sure kể cả bạn lướt nó cũng k thể nào 2.0mm được, có thể dao động trong khoảng 2-3mm. Còn ví dụ một con như MX Keys đi là 1.8mm và đây là giá trị max khi bạn bottom out. Chưa kể keycap nữa. Khi dùng cơ mình cũng dùng keycap low profile như của Leopold chứ động vào kiểu SA là mình chịu hoàn toàn.
@nguyendangminhn Chuẩn
Ghét mấy thằng mang phím cơ đến vp
micheal fily
ĐẠI BÀNG
2 năm
nó ngon vãi đái, nhưng nếu nó bưng luôn cái trackpad zô như cái bàn phím x1 carbon thì chắc mua lun khỏi nghĩ
Nhìn như mâm laptop 😂
Mr Gil
TÍCH CỰC
2 năm
tầm tiền này chắc ko thể vượt qua được phím cơ chuyên dụng, có lẽ dành cho FAN.
nào 24 củ hãy post bác ơi

2.4 củ như bũa ăn mà hỏi đáng hay ko đáng
Mắc ói quá
@SieuBanana Ông thử ước tổng tài sản của ông tôi xem =)) có đủ làm trọc phú không ?
@bomduc rảnh vậy, ai đâu so sánh tài sản mà hơn thua hay trọc với chả phú

3 năm 10 tỏi là dòng tiền có thể kiếm đc

itinhte toàn lắm $ nên thấy bàn phím 2.4 củ thành 1 bài viết đáng hay ko đáng nó chuối vcl
@SieuBanana 3 năm kiếm được 10 tỷ mà cũng khoe, cỡ trọc Phú là người giàu nhất cả cả huyện, 1 huyện nhưng trình độ thấp, bây giờ không thiếu người tài sản 1 vài trăm tỷ.
@bomduc ok thanh niên ngàn tỉ 😆))))
Mắc ói quá
So vs Magic keyboard có thể ngon hơn chứ giờ có Mxkeys for Mac rồi, thì con này shutdown!
@qng171 Mình có dịp dùng thử bàn phím MX Keys bản layouts đầy đủ từ 2019 của a đồng nghiệp, hồi chưa bán ở VN nên phải xách tay từ Úc về. Bấm rất chắc tay, cầm nặng trịch, đã lắm.
Giờ thêm bản MX Keys mini thì quá đã.
dùng cái này gần 1 năm, gõ thì tự nhủ là cũng ok vì lỡ bỏ gần 3 củ cho nó nhưng build quality thì quá kém cứ nhựa ọp ẹp, ai OCD sẽ khó chịu dù cảm giác gõ tốt hơn thằng Apple magic keyboard

cảm giác gõ thì gõ một lúc rồi cũng quen, còn quality thì nó vẫn vậy k thể nào làm quen được, nên recommend ae chọn Apple magic gõ low profile nhanh hơn nữa, hoặc chọn mấy con Logitech
Không đáng
Starkvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
nó chỉ tốt hơn so với mấy bàn phím laptop thôi, chứ gõ bt cứ phím cơ mà xài cho nhanh, kể cả mấy con tầm 500-700k cũng ngon hơn chán. Em dùng lap thinkpad gần chục năm nay rồi
Macbook là 1, bàn phím Thinkpad là 2....đấy là 2 món mà tới giờ, dùng qua biết bao nhiêu đời nhưng mình vẫn ko hiểu tại sao nhiều người thần thánh hoá nó như vậy 🤣
@HDD18HAMLONG Đó. Bạn không hiểu (và mình cũng không hiểu) nhưng người ta lại hiểu nên họ mới “thần thánh hoá” nó.
Chốt: tại không hiểu nó 😃
@nightwish47 Vỗ tay
konkot
TÍCH CỰC
2 năm
@HDD18HAMLONG phím thinkpad thời ibm mới là đỉnh, sau này bọn lenovo chuyển qua kiểu chicklet cắt giảm hành trình quá nhiều nên cũng chẳng còn gì đặc sắc nữa
driwalk
ĐẠI BÀNG
2 năm
@konkot mình đã dùng thinkpad t470 và thấy bàn phím nó gõ sướng hơn nhiều laptop khác đấy chứ. còn hiện thì đang dùng ma1 do thời lượng pin cùng với tính cơ động.
TONYPHAN254
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HDD18HAMLONG thế k sài macbook thì sài laptop con nào ngon , xin dc chỉ giáo đang có nhu cầu mua về làm ảnh và video
Namhuynh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhìn nhựa dại dại kiểu gì. Giá này sao có cửa so với logitech mx keys
Ở nhà một mình mình có 6 cái bàn phím cả cơ lẫn số, cả màng cao su tới cơ.
Về chiếc phím này thì mình thấy:
- Nút bấm profile gõ đã
- Màng cao su nhưng nhẹ ko kiểu lì lì như k380 hay profile ẹ của xiaomi hoặc giả cao hơn là logi master cái profile và hành trình nó chưa hẳn đã như em này
- Có trackpoint + click panel, những ai hẳn gõ nhiều, đặc biệt viết mấy cái scientific papers thì khỏi chê vì nó yêu cầu vừa gõ vừa nghiền ngẫm chứ chưa hẳn ào ào, mà hụt chỗ nào dùng trackpoint luôn chứ ko cần nhấc tay qua chuột, vì cũng ko cần di chuyển một quãng quá xa và tốc độ cao để cần chuột.
- Thiết kế vẫn giữ truyền thống IBM, xấu!
- Giá cao
- Còn ọp ẹp thì quan điểm của mình dùng đồ giữ gìn chứ ko mua để vặn hay đập 😁
zet_cva
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hạt mè bé xíu Chuẩn em làm tài liệu kỹ thuật, excel thì trackpoint siêu tiện ko phải với tay qua chuột
@nospecial Khó so quá >"<
htux
CAO CẤP
2 năm
Con này theo mình nghĩ đáng giá ở cái trackpoint thôi. Tầm giá đó Mx keys mini ngon hơn nhiều từ build quality, feature lẫn receiver, hoặc phím cơ cherry mx lẫn các loại low profile vẫn đáng giá hơn
Anonymox
TÍCH CỰC
2 năm
@htux nghiên cứu làm quả bàn phím cơ mod con trackpoint này vào là hết bài
zet_cva
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em đang dùng bản này, điểm trừ lớn nhất là chân nâng bị gãy do yếu quá hoàn thiện ko tốt. Em mua được trừ code còn tầm 1tr8 thấy hợp lý. Nếu trên 2tr thì cần hoàn thiện vài điểm nữa về build, mặt bàn phím. Còn track point và cảm giác gõ ko có gì để chê. Mỏng nhẹ dễ mang đi làm, kết nối đa dạng ổn định
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@zet_cva mua con keychron thì thay keycap đi bác, cảm giác ngon hơn hẳn, chưa thấy con phím cơ nào keycap tệ như keychron
@tuan 95 kém lắm hả bác, chết thật, e đang ngắm mây e keychron mà bác nói thế làm lo quá.
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@-KhangThien- dòng mới thì không biết nhưng mà con trong hình của bác thì nên thay keycap mới, rẻ mà, vài trăm, gõ ngon hơn hẳn.
@tuan 95 Bạn có Link mua keycap nào không? share mình với, cám ơn bạn.
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@wolfpro mình toàn mua đồ cũ thôi cho rẻ, mới thì trên mạng cũng thiếu gì, shopee cũng đầy ra.
https://kicap.vn/keycap-bo
lamthanhle
ĐẠI BÀNG
2 năm
xấu !
ThanhND307
ĐẠI BÀNG
2 năm
khó chơi với vị trí CTRL và Fn, 😃 tuy có thể chỉnh được nhưng mặc định thế này không hay lắm (ý kiến cá nhân) 😃
Anonymox
TÍCH CỰC
2 năm
@ThanhND307 thiết kế kiểu này là kiểu ngu nhất trên bàn phím thinkpad, dùng lâu năm rồi vẫn hay bị nhầm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019