5 Thông số quan trọng cần chú ý trước khi mua amplifier

AudioPsycho
15/2/2019 16:56Phản hồi: 42
5 Thông số quan trọng cần chú ý trước khi mua amplifier
Những chiếc amplifier trên thị trường hiện nay ngày càng được trang bị thêm nhiều tính năng, đi kèm theo đó là các thông số kỹ thuật có phần hơi rối rắm, nhất là cho người mới bắt đầu chơi đồ âm thanh. Tuy có rất nhiều thứ phải để ý nhưng dưới đây là 5 thông số kỹ thuật quan trọng nhất mà bạn cần tham khảo trước khi mua 1 chiếc amplifier cho mình.

Công suất đầu ra (power output):

Công suất đầu ra quyết định mức âm lượng lớn đến mức nào khi bạn chơi nhạc qua chiếc amplifier. Loa hay kích thước phòng càng lớn thì sẽ cần mức công suất đầu ra càng cao. Tuy nhiên con số này không cần thiết phải đến mức quá khổng lồ, thường thì với loa có độ nhạy trên 90dB 8 Ohms thì bạn chỉ cần từ 10W-50W là nó thổi banh nhà rồi. Với những loa có độ nhạy thấp từ 88 dB 8 Ohms hay 86dB 4 Ohms thì bạn sẽ cần tầm 100W amplifier bán dẫn có công suất từ 100W đổ lên để đảm bảo tiếng vững và tách bạch, rõ ràng.

Loa có độ nhạy cao và trở kháng cao (từ 8 ohms trở lên) thường được khuyên là ghép với amplifier đèn single end hoặc Push Pull để có âm thanh giàu nhạc tính. Nếu không thích đèn có thể tìm các amplifier class A hoặc AB chạy dòng cao để lấy được âm thanh nồng nàn và truyền cảm. Các loa độ nhạy thấp và trở kháng thấp khi ghép với amplifier đèn khó mà khai thác được độ độ nên tốt nhất là kiếm các anh amplifier bán dẫn cục súc để ghép thì tiếng mới bung ra được.

Total Harmonic Distortion + Noise (THD+N):

THD+N là thông số được dùng để đo đạc hiệu năng của chiếc amplifier khi khuếch đại tín hiệu âm thanh. Con số này càng nhỏ thì tín hiệu gốc càng được đảm bảo, ngược lại càng lớn thì tín hiệu âm thanh gốc càng bị ảnh hưởng bởi méo tiếng hay nhiễu âm. Tuy nhiên đôi khi cũng không phải là lỗi hoàn toàn từ chiếc amplifier mà còn có thể do loa nữa.

Lưu ý: Thông số này càng thấp thì càng tốt.

Signal to Noise Ratio (SNR):

Nếu ngồi trong phòng kín và yên lặng, bạn sẽ có thể nghe được những âm thanh mà mình chưa từng nghe thấy bao giờ. Các âm thanh này không mất đi, chỉ là bạn không thể nghe thấy chúng khi xung quanh quá ồn ào mà thôi. Một chiếc amplifier cũng vậy, luôn luôn có những tiếng ồn và nhiễu điện phát ra từ các thành phần linh kiện mà nó sử dụng. Mục tiêu ở đây là phải làm cho những tiếng nhiễu này không thể nghe thấy được, từ đó giúp bạn tập trung hơn vào tiếng nhạc.

Lưu ý: Thông số này có giá trị càng lớn càng tốt.

Crosstalk:

Quảng cáo

Left là channel bên trái, Right là channel bên phải còn Crosstalk là thông số đo đạc phần tín hiệu bị hòa trộn giữa 2 channel. Chiếc amplifier tốt sẽ làm hết sức mình để phân tách tín hiệu ra từng channel riêng biệt và khi âm thanh phát ra loa bạn sẽ hình dung được người ca sỹ đang đứng ở vị trí nào trong dàn nhạc trên sân khấu. Crosstalk càng nhiều thì càng khó phân biệt được vị trí của nhạc công hay ca sỹ.

Lưu ý: Với crosstalk, giá trị càng nhỏ (ví dụ -100dB < -60dB) thì âm thanh càng được phân tách rõ ràng.

Các kết nối (Input / Connection):

Tham khảo kỹ thông số này để biết được chiếc amplifier có tương thích với những thiết bị mà bạn đang có sẵn hay không. Các kết nối thường thấy gồm 3.5mm cho máy nghe nhạc, smartphone hay iPods, Phono cho turntable hay USB cho laptop / PC. Mỗi loại kết nối đều có những ưu khuyết điểm riêng nên hãy tham khảo xem cái nào phù hợp nhất với bạn.
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko thấy nói tới Damping ratio hoặc trở kháng đầu ra nhỉ. Cũng quan trọng
damping ratio có ý nghĩa với đồ bán dẫn thôi, đồ đèn thì auto high.
Output impedance cũng chia ra đèn và bán dẫn vì 2 thằng này khác nhau luôn khi đèn đã có cuộn thứ cấp ở opt chia ra tap 4ohms 8ohms. Còn bán dẫn, output impedance đầu ra khá thấp, tầm 0.1 0.2 ohms. Trở kháng thấp nên damping factor cao, hiệu suất "đẩy" loa cao hơn.
Ngày xưa PC World viết về âm thanh rất hay ... chuyên mục Ampli toàn hàng xịn sò... từ vài ngàn đến vài trăm ngàn Biden ... tới tháng là mua một quyển để đọc
@Bão Sài Gòn Tạp chí nghe nhìn Việt Nam đúng hơn, PC world viết bài toàn linh kiện, loa máy tính
Quá hữu ích cho người chơi loa mới. Thanks bác!
Chỉ cần có thông số VNĐ hoặc USD cao thì chúng ta sẽ có bộ âm thanh hay !
@trantrungtu

Đúng đó bác có tiền rồi tìm hiểu ghép một bộ nghe hoành tráng.
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
một thông số khác cần đáng lưu ý là mức độ hài lòng của hàng xóm xung quanh nhé 😃
minh3ko
TÍCH CỰC
3 năm
Riêng mình. Mình thích chơi sound bar hơn
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@minh3ko soundbar lắm củ loa mà kích thước nhỏ nên phải dùng amply ko ra j để kéo. tiếng có khi thua mấy cái loa 2.0 hay bookshelf để bàn. kinh ngiệm là k có amp đàng hoàng thì chơi càng ít củ loa càng tốt. ít ra hãng nó còn đầu tư cho amp class d hay ab tạm tạm bên trong
@minh3ko Soundbar xem phim thôi. Nghe nhạc chán phèo. Chả có trái phải rõ ràng gì. Toàn giả lập với lại tiêu chuẩn phòng audio mới tốt. Ở VN nhà cửa toàn dùng chung, setup khó.
Super.QA88
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minh3ko Gọn nhẹ ko cầu kỳ về âm thanh thì sound bar ok với mức tai trống điếc 😃(((
@minh3ko Tai bạn là tai trâu thật sự rồi !
Tai trâu nên nghe nhạc từ PC và cặp loa 2.1 700k thui. Vẫn ham hố card âm thanh cho PC có cổng quang ra để ghép với loa PC có cổng quang in. Mới đổi con main mới mà chất lượng nhạc nó hay hơn 15% so với main cũ dù dùng cổng 3.5, cùng bản nhạc và cùng loại loa.
Mà dấn thân vào cái lĩnh vực âm thanh này thì tốn lúa lắm, đang dành đạn đầu tư vào phần hình ảnh cho PC thôi.
ngduchoai8
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Pentanol Dấn thân để đỡ tốn lúa chứ thớt 😅 chứ cứ dấn như thớt bảo thì tiền đâu mà theo
Super.QA88
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Pentanol Nguồn nhạc có ngon ko nữa nhé. Đồ ngon gặp nguồn lởm cũng vứt..
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@Pentanol Thay soundcard rời đi bạn nhé. Creative X-Fi trở lên, đảm bảo chất lượng âm thanh tăng 1000% chứ ko chỉ 15% đâu nhé. Mình vẫn còn cái đồ cổ huyền thoại Creative Xtreme X-Fi Music ít dùng, bán thì tiếc, mà main mới thì ko còn cổng cắm do nó dùng khe PCI
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@Pentanol Mà cặp loa 700k thì bạn cũng chả nên ham hố cái input cổng quang của nó làm gì, vì bên trong chắc là cái chip DAC vài chục k, kém xa các chip DAC xịn trong SoundCard nhé
@Anonymox Loa 2.1 700k analog thui làm gì có cổng quang input. Cái soundbar có cổng quang rẻ nhất cũng 1,5 củ rồi. Hiện tại hài lòng với 3.5 analog thui, còn card rời với loa ngon thì có điều kiện mới đầu tư.
Mitmathip
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay quá, rất thích những bài về thiết bị audio như thế này. Viết kĩ và nhiều thiết bị hơn admin ơi.
donquijote
TÍCH CỰC
3 năm
Cám ơn bạn đã chia sẻ!
Lo đi lựa cái nguồn nhạc cho tốt, bản nhạc cho hay nghe cho nó bài bản. Mua đồ âm thanh cho ghê hồn về cắm laptop, điện thoại mở qua cổng 3.5 nghe nhạc online (bữa nay tụi dân công nghệ nó nói cho đỹ văn lên là stream). Lạy mấy âm hồn 🙏
1 điều đáng quan tâm nữa là giá bán...😃 đừng dồn hết tiền mua amp khủng khi mà các thứ khác thì tuyềnh toàng...
Khôn như mày :D
Tạm thời ko có phòng nghe riêng, chơi tạm 1 em studio ICloud monitor $200 nhập khẩu thấy cũng ổn 😁. Sau này có phòng thì theo chủ thớt học nghệ sau

xem ông này cả năm, cũng hiểu 1 tí.
Cũng chỉ là những căn bản khi đi mua amplifier thôi Còn tùy theo nhu cầu loại hay nghe, phòng ốc,..nguồn phát Thú vui tốn kém cầu kỳ Đã có thời gian thích nghe ở mức âm lượng tương đối lớn đến khổ vì phải xê dịch vị trí loa,đồ đạc rồi mua thêm bộ tiêu âm...Thôi chúc các cụ cứ dấn thân để trải nghiệm Mua vài ba lần sẽ có kinh nghiệm ngay thôi
em đặt cái ampli đèn, chỉ biết công suất max là 24w, còn chả biết thông số gì nữa, ghép với loa hộp sách 86db 6 ôm, phòng 30m2 thấy vẫn chưa hài lòng lắm, Ruột máy thì như này.
nhuphuzz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Quangnhh Vẫn chưa hiểu là cái này tại sao lại được gọi là apply đèn 🙄
Bác nào thông não giúp em với
phuonglv1973
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhuphuzz Có 4 cái đế trắng tròn để lắp đèn nổi trên mặt trên âm ly đó bạn. Đây là ảnh chụp sau khi bỏ mặt đáy.
Hijeep Vox
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Quangnhh kiếm loa độ nhạy 90db là ok thôi, đèn chơi nhạc Jazz, blues , vocal, sau một thời gian chơi rành thế nào cũng 2,3 loa ,2,3 âm li thôi
nhuphuzz
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phuonglv1973 À ra là đang nhìn từ đáy lên. Cảm ơn bác
Mình đang cần một giàn nghe nhạc đĩa than high end, giá chưa thành vấn đề, ae ai có kinh nghiệm nhờ tư vấn dùm.
đọc song cũng chả hiểu mẹ gì cả 😆
Cái quan trọng đầu tiên mà mình xem là giá tiền đã
Mua Âm li (tăng âm) mình hay theo sát:
- Số loa cho đầu ra: 2 loa Stereo hay 2.1, 5.1....
- Công suất tổng lớn nhất đầu ra (lớn hơn tổng công suất lớn nhất của loa)
- Số cổng input và số kênh input (cổng AUX, cổng Bluetooth, cổng Quang, HDMI, jax hoa sen RCA đỏ trắng....) Và kênh A/B (mục đích là chuyển đổi cho thiết bị đầu vào)
-Có Mixer sẵn không hay là phải mua Mixer ngoài...
Thường thì mua Ampli cho loa (chọn loa sau mới chọn âm li)
Tenminus
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang dư cái amp yamaha r-n303 mua được khoảng 6 tháng còn bh lúc mua 6tr7 giờ nâng cấp bác nào mới tập tẹ pm e 4tr

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019