5 tính năng nổi bật của Windows 11 23H2 sắp ra mắt, anh em chuẩn bị cập nhật thôi

Pnghuy
8/9/2023 4:5Phản hồi: 118
5 tính năng nổi bật của Windows 11 23H2 sắp ra mắt, anh em chuẩn bị cập nhật thôi
Chỉ còn ít ngày nữa thôi phiên bản cập nhật lớn nhất của Windows 11 trong năm 2023 sẽ ra mắt, đây sẽ là bản cập nhật Windows 11 23H2, nó sẽ đi kèm với rất nhiều sự thay đổi và tính năng mới, nếu anh em đang hóng Windows 11 23H2 như mình thì sau đây là 5 tính năng đáng chú ý của bản cập nhật này, đọc xong cùng hóng nhé.

Hiện tại vẫn chưa có thời gian chính thức Windows 11 23H2 sẽ ra mắt nhưng theo truyền thống của Microsoft thì có lẽ sẽ ở đâu đó tháng 9 hoặc tháng 10 này thôi. Tính năng đầu tiên mà mình cực thích trên Windows 11 23H2 chính là khả năng backup.

Windows Backup

Khoan hãy nói đến AI hay những tính năng cao siêu, Windows Backup chính là thứ mình mong chờ nhất trên Windows trong nhiều năm qua. Windows Backup sẽ giúp chúng ta đơn giản hoá việc sao lưu và khôi phục máy tính Windows dễ dàng hơn.

Hiểu một cách nôm na thì Windows Backup nó giống với việc backup trên điện thoại vậy, dữ liệu và thiết lập cài đặt trên máy tính của anh em sẽ được lưu vào OneDrive và khi đăng nhập tài khoản Microsoft vào một máy tính mới, dữ liệu backup trước đó sẽ tự đổ vào và người dùng sẽ không cần mất nhiều thời gian cài lại các ứng dụng và cài đặt.

Còn riêng với các ứng dụng được cài đặt trên Microsoft Store cũng sẽ tự động được cài đặt lại.

Windows Backup sẽ cực kì tiện nếu anh em sử dụng Microsoft 365.

Hỗ trợ giải nén file RAR, 7Zip

Đây cũng là một tính năng sẽ thay đổi nhiều cách người dùng chúng ta sử dụng Windows với các loại file. Trước đến nay với những file có đuôi .rar thì việc mở các file đó cần phải có ứng dụng bên thứ ba, ví dụ WinRAR và nó đã tồn tại hơn 10 năm nay trên Windows.

Với Windows 11 23H2, việc mở các file .rar đã được Windows hỗ trợ mặc định, không cần đến ứng dụng bên thứ ba. Ngoài RAR, Windows 11 còn hỗ trợ 7z, tar.g*.

Windows AI Copilot

Tính năng chính và nổi bật nhất của Windows 11 23H2, sau làn sóng AI bùng nổ trong suốt thời gian qua. Microsoft đã nhanh chóng tích hợp AI vào trong rất nhiều dịch vụ của mình, từ Microsoft 365, Edge và bây giờ là Windows.

Ở thời gian đầu này, sau những gì mình trải nghiệm ở phiên bản Insider Preview thì nó vẫn còn sơ khai, chưa tinh chỉnh được nhiều các thiết lập và cài đặt của Windows, nhưng nó sẽ được cập nhật thêm trong tương lai thôi. Windows Copilot được xem như Cortana mới, thông minh hơn.

Quảng cáo

Trải nghiệm nhanh Windows Copilot và một số tính năng mới trong bản build Windows 11 23493

Ngay sau khi có thông báo từ Microsoft chính thức ra mắt Windows Copilot cho người dùng Insider, lập tức mình đã cập nhật lên bản build kênh Dev mới nhất để trải nghiệm thử và sẽ chia sẻ với anh em trong bài này.
tinhte.vn

File Explorer mới

Giao diện hoàn toàn mới của File Explorer cũng sẽ xuất hiện trong Windows 11 23H2 này, theo cá nhân mình, sự thay đổi lớn nhất là ở việc chúng ta xem ảnh, nó có thể xem được ở dạng gallery, tức là anh em sẽ thấy được hình ảnh với kích thước to hơn, dễ xem hơn.

Bên cạnh đó là OneDrive được tối ưu lại để sử dụng tốt hơn với File Explorer, đồng bộ với Phone Link, thanh “Ribbon” phía trên được tinh giản đi, thanh tìm kiếm được thiết kế lại…và nhiều thành phần khác.

File Explorer lại được Microsoft làm mới, tích hợp Microsoft 365 sâu hơn

Dù đã mang diện mạo mới và đã có tính năng duyệt theo tab nhưng File Explorer tiếp tục được Microsoft thiết kế lại. Lần này không chỉ về giao diện và tính năng mà File Explorer sẽ tích hợp sâu hơn với OneDrive và Microsoft 365.
tinhte.vn

Taskbar

Một tính năng dành cho các anh em thích hoài cổ, taskbar trên Windows 11 được thiêt kế lại hoàn toàn và thời gian đầu nó thiếu nhiều tính năng, một trong số đó là tính năng Never Combine. Bây giờ, taskbar trên Windows 11 đã đem tính năng đó quay trở lại.

Còn một tính năng khác nữa, mình sẽ trải nghiệm và chia sẻ với anh em sau khi bản cập nhật chính thức được ra mắt.

Quảng cáo

118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dccuong
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Giờ hóng khi nào Windows 12 ra thôi, xài Windows 11 từ lúc nó ra tới giờ bắt đầu chán rồi
Hồi nó mới ra hóng cái vụ Taskbar thu nhỏ như Windows 10 mà mãi không thấy, xài riết giờ cũng quen rồi
dccuong
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Nitro 5 2021 Thích thôi bác, mà cái này nó thành bệnh rồi, giống bị nghiện rồi ấy
@dccuong hồi trước dùng Win 7 mình cũng thích chỉnh nhỏ lại rồi chỉnh cho mấy cái icon nó dài ra để hiện tiêu đề, mà từ khi lên Win 10 mình lại thích cho nó to ra, icon nó gọn lại.
@ViệtThương92 Chẳng ó cái hệ điều hành nào là hoàn thiện, nếu có thi dẹp luôn cái update rồi
@Lanphuong2019 công nhận là ko có os nào hoàn hảo cả, windows nếu đầu tư nhiều hơn về UI, thêm thằng intel hạ tiến trình chip nhỏ xuống bắt kịp điện thoại thì ở góc độ người dùng tôi thấy là quá thỏa mãn rồi.
mynkp
TÍCH CỰC
10 tháng
máy mình win10 cũng hiện lên app Backup, cho sao lưu setting với 1 số thứ nhỏ nhỏ khác, có lquan gì tới cái Backup trên bản 23H2 này k nhỉ
@mynkp Máy mình cũng vậy, hình như giống trên win 11
Sao không làm option taskbar top mình dùng win 10 đang quen để trên nhìn nó liền lạc hơn để dưới.
@khoaslim Cứ dần dần bác, có khi bản 24H2 sẽ có 😂
namsla
TÍCH CỰC
10 tháng
@khoaslim có vẻ nhiều bác ức chế vụ này nhỉ, e cũng điên lắm. dùng win 10 quen để bên trai, giờ lù lù ở dưới. nghĩ nó chá. làm đủ mọi cách mà k chuyển sang dc.
@namsla Nhiều người khóc cái đấy lắm cả ta và tây, mic biết đấy nhưng say đéo.
Erix
TÍCH CỰC
10 tháng
@namsla qua trái đc mà !!
namsla
TÍCH CỰC
10 tháng
@Erix bốc cả cái thanh dựng sang trái luôn cơ bác ạ dọc theo màn hình ý
Có chức năng move cái Taskbar sang 2 bên hoặc phía trên chưa mấy bác?
@Thanchet92 đây cũng là lý do mình chưa lên Wins 11 😁
@DucLePhuoc Tất cả tính năng khác có hay không, không quan trọng, chỉ cần move được taskbar sang 2 phía là được.
EvilBoss
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Thanchet92 Vẫn chờ win 11 cho phéo kéo thanh taskbar sang 2 bên 😆 nếu như windows bỏ luôn tính năng này mình không update nữa 😃)
Thấy cái windows hổm rài hơi nặng và lâu lâu có lỗi nhẹ nhân cơ hội này tải về usb cài lại mới luôn cho sạch sẽ.
@TRUNGKIENVEVO format sạch 100% luôn ah bác?
@haobcyqhdvb Đúng rồi cài lại mới luôn mà.
@TRUNGKIENVEVO vậy cũng có nghĩa là bác cài lại phần mềm app như ofice với adobe game các kiểu luôn ah,lỡ đống phần mềm ấy mà hơn cả trăm 100gb thì chắc phải mất mấy ngày mới cài xong mất bác nhỉ,hic
@haobcyqhdvb Mình lưu dữ liệu trên cloud hết rồi. Office 365 cài windows mới nó có sẵn chỉ cần đăng nhập tài khoản vô là nó tự kích hoạt bản quyền. Còn Adobe thì không có dùng.
hoanghd
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Taskbar không pin được các file word, excel thường dùng là chán luôn, vẫn ở lại với windows 10
@hoanghd Tại sao lại ko pin được nhỉ?
@hoanghd win 10 chưa mở gì ngốn có hơn 2gb ram. win 11 chẳng biết làm cái qq gì mới mở lên ăn hơn 4gb ram rồi
hoanghd
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@iPhonecafe Bạn có pin được file word/excel trên taskbar win 11 không, mình thì không pin được file, chỉ kéo được shortcut ứng dụng word excel thôi
@hoanghd Pin đc à, giờ mới biết
Ko dùng vì ko cần thiết ah
@Bảo-Duy Win 10 chưa mở gì mà 2gb ram á ?? Vậy là ít rồi đấy 😆
File Explorer của W11 lag thôi rồi
@B L A Z E Cũng có thể do cấu hình, chứ máy e tuần nào cũng update thấy vẫn mượt
@B L A Z E Ae dùng kiểu quái gì thế, dìm hàng win 11 à, hay cấu hình thấp xong nói w11 yêu cầu cấu hình?
Nó tính toán hết rồi, thấp thì đúng là đừng lên
@congthanhgiong 2100mb/s cho con lưu data, 3500mb/s cho con kingston lưu win vẫn chạy phà phà, mà hãng ki bo kẹt xỉ thật, khe pcie 4.0 mà ko lên nổi 5000mb/s
@Nitro 5 2021 Tui vẫn chưa thỏa mãn, chắc ryzen 3600 cũ rồi, đang đợi lên ryzen 8700 năm sau và push ddr 5. Load mấy app nhanh hơn đợi load ì ạch quá.

Visual studio chạy tạm tạm hiện giờ 😅
Hóng mỗi cái Never Combine thôi, mấy cái kia gọi là thêm thắt cho có, ko có cũng ko ảnh hưởng gì. Cái giải nén thì ng ta test rồi, tốc độ giải nén chậm hơn soft bên thứ 3 nhiều.
Ko biết bao giờ bên Win mới giải nén nhanh như Linux nhỉ, 1 file nén vài trăm MB với vài trăm file nhỏ bên trong mà chỉ mất 1-2 giây là xong
@causelove94 mình lại cực ghét cái này. nhìn cái taskbar đang gọn, chỉ cần icon là đủ
@Heisenb3rg Mình hay mở nhiều cửa sổ của cùng 1 app nên rất cần cái này, nó hiện title của cửa sổ lên chỉ cần bấm 1 phát là trúng
H3nryQ
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@causelove94 Đúng rồi. Mình rất cần cái never combine. Có rất nhiều tác vụ trên máy mình làm rất cần chức năng hiện full các taskbar này. Còn ai ko cần ko thích thì cứ chọn combine thôi.
@causelove94 Cái này đúng nó tùy nhu cầu, nên có cho bật tắt tùy ý là đẹp.
tuan94_bg
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@causelove94 vì windows đọc ghi tuần tự để tránh bị bad ổ cứng nên file nhỏ lâu hơn bên linux là đúng rồi
Máy mình laptop máy trạm Dell 7530, chip i7 đời 8, sẵn TPM 2.0 mà dùng win 11 vẫn thấy hơi bức bối phải cài về win 10. Ko biết bản này ra có chiến được ko?
@iPhonecafe haizz, mình cũng vậy. Chạy win 11 nó cứ lang lag 😆) nên thử nghiệm một thời gian rồi quay về win 10 😁 thấy thoải mái hơn hẳn. Win 11 nó đẹp, hay, nhưng lại ko dành cho máy mình 😃)))
@BruceWayne Chơi lướt mạng vớ vẩn thì OK, nhưng hễ đụng đến các phần mềm chuyên dụng cho công việc là thấy nó lag. Thậm chí mình còn cài về win10 bản 21H2 chứ ko thèm 22H2
Mr.Been
TÍCH CỰC
10 tháng
Cái giải nén mới chỉ một chiều, vậy khi người dùng muốn nén file thì vẫn phải dùng phần mềm bên thứ 3??? Còn mấy cái khác với mình không quan trọng lắm 😃
@Mr.Been Chừa lại cái nén cho bản nâng cấp win 12 chứ bác, làm hết thì 12 đâu có gì để ms khè thiên hạ
qwarl
TÍCH CỰC
10 tháng
@Mr.Been ko nén .zip mà dùng nén kiểu khác hả bác
@Mr.Been bác vẫn có thể nén .zip được mà, nó vẫn là thông dụng nhất, mình hay dùng đuôi đó hơn.
Vẫn cần cố gắng nhiều mới mong bằng MacOS 😁
@sốt-rét-và-sốt-xuất-huyết-2023 Khá nhiều ae xài máy mac cài windows , chiều ngược lại thì hiếm .
@sốt-rét-và-sốt-xuất-huyết-2023 Chuẩn, Win kô có so được với MacOS, Win to đùng, MacOS thị phần có xíu, so khập khiễng
Win bị mỗi cái là phần OS ngốn tài nguyên, nhưng đa năng
MacOS chính chủ tối ưu, chứ cũng ngo như bù
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Dùng win 11 đc 1 tgian thấy đơn giản: nó là lõi win 10 và áp UI mới, nên lâu lâu nó vẫn lòi ra cái cũ. Các bạn click phải sẽ thấy hoài.
Nên cũng ko hi vọng vào cái update mới cho lắm, vì bản chất gốc rễ của hđh vẫn vậy vậy.

Chắc phải đợi win 12 đập hết cũ đi xây lại mới đc cái UI đồng bộ từ đầu đến cuối như Mac. Kkkkk
@Song Sanh mình thấy lõi từ win 7 win 8 luôn ấy, khi nào mà thống nhất setting dc như macos hay android và làm nhẹ bớt hệ điều hành
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Bảo-Duy Chắc cũng khó hoặc chờ lâu thật lâu, vì nguồn lực để tạo nên 1 hệ điều hành mới từ lõi mới, mà phải tương thích phần lớn phần cứng trên thị trường toàn thế giới. Haiz...
@Song Sanh Ko hiểu sao win 11 thấy cũng na ná win 10 thêm 1 ít nâng cấp, mà nó nặng voãi ra. Win 10 ram hệ thống chiếm hơn 2gb ram xíu, cài win 11 dô nó xúc hơn 4gb ram hệ thống rồi. Ram 8gb trên win 11 dùng văn phòng đôi lúc ko đủ.
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Bảo-Duy Chắc nó chưa ổn định, máy nặng máy nhẹ. Mình từ win 10 lên 11 chơi game số lần giật lag đỡ nhiều hơn hẳn
Never Combine mà nằm ở giữa nhìn cứ chật chội sao ấy nhỉ, đây có lẽ là lý do họ đợi đến bản 23H2 này mới cập nhật. 😂 Còn di chuyển taskbar qua 3 vị trí còn lại cũng phát sinh câu hỏi là nút Start và các biểu tượng nên đặt ở đâu, chính giữa hay ở góc như kiểu Windows 10. Hiện tại thì các thiết đặt chỉ liên quan tới giao diện thôi đã khá rắc rối.
Chẩn bị tung ra bản win12, chơi 1 số thứ vào bản cuối 11 để chuột bạch trước
Taskbar giờ đã đưa được lên cạnh bên chưa anh mic ơi
@siverrally chưa nha 😁
@siverrally Hình như chỉnh bằng Regedit được
@Pnghuy quá khổ với a mic. Màn 16 9 đã hẹp rồi còn k cho ng ta đem qua bên cạnh
@B L A Z E Chỉnh bằng regedit hay dính mấy lỗi vặt á bác, lúc đc lúc không. Chả hiểu nữa
Thứ tôi cần là Windows 11 " LTSC"
@dkmclmmtml cuối năm 2024 nha, win 10 ltsc vẫn đang rất ngon mà. 😁
qwarl
TÍCH CỰC
10 tháng
trên 11 ko biết sao chứ w10 em thử giải nén của win chậm hơn 7 zip tương đối
@qwarl phụ thuộc vào cpu và tốc độ ổ cứng nữa. mình cài cùng 1 máy thì win 10 nó vẫn ngang bằng, cài nhiều phần mêm thì win 10 đều chạy trơn tru, win 7 báo thiếu file thiếu hỗ trợ tè le
chắc cũng phải windows 13 thì mới "hoàn chỉnh" và "thống nhất" được
Cười vô mặt
thanhcsf
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Người dùng macOS đã sẵn sàng cho bản cập nhật Windows 11 23H2 lần này =))
@thanhcsf lần này cũng ko ăn thua, vẫn bình mới rượu cũ mà thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019