5 TIPS SỬ DỤNG GHẾ CÔNG THÁI GIÚP CẢI THIỆN TƯ THẾ NGỒI GIÚP THOẢI MÁI HƠN.

locnguyen1703
6/11/2021 1:1Phản hồi: 0
Chào các anh em nhá !Mấy tuần vừa qua trong các cộng đồng mình thấy có nhiều anh em có hứng thú với bàn ghế công thái học và cũng đang hướng tới góc làm việc công thái học. Tiện đây mình vừa mới được trải nghiệm chiếc có thể được gọi là nổi tiếng của hãng Autonomous và được rất nhiều content creator, youtuber nước ngoài sử dụng. Sau khoảng 1 tháng sử dụng mình đã rút ra được vài Tips nhỏ của bản thân và hôm nay mình sẽ làm một bài chia sẻ nhanh cho các anh em đang và sẽ sở hữu cho mình một chiếc ghế công tài học hoặc kể cả ghế văn phòng bình thường nhé. Để dễ dàng hơn cho việc truyền đạt, mình sẽ đính kèm từng hình ảnh dành cho mỗi tip và trong từng ảnh mình sẽ kèm nội dung của tip nhé.

Lưu ý: bài viết này chỉ mang tính chia sẻ của cá nhân, có thể phù hợp với mình, hoặc một số bạn. Nên nếu mình có sai sót hay thiếu sót gì đó mong anh em đóng góp thêm để tạo nên một cộng động làm việc công thái học nhé.*

• TIP 1: KHÔNG ĐIỀU CHỈNH ĐỘ CAO CỦA GHẾ DỰA VÀO CHÂN CỦA BẠN.
  • TIP 2: KHÔNG NÊN NGỒI THẲNG LƯNG GHẾ QUÁ LÂU.
  • TIP 3: KHÔNG NÊN NGỒI MỘT TƯ THẾ QUÁ LÂU.
  • TIP 4: TẬN DỤNG KÊ TAY CỦA GHẾ.
  • TIP 5: SỬ DỤNG HỖ TRỢ LƯNG DƯỚI.
Nội dung cụ thể từng tip mình sẽ kèm theo dưới hình nhé.Nếu anh em thích mình làm nội dung kiểu này thì hãy LIKE VÀ CMT cho bên dưới cho mình biết để mình có động lực làm tiếp nha<3

TIP 1: KHÔNG ĐIỀU CHỈNH ĐỘ CAO CỦA GHẾ DỰA VÀO CHÂN CỦA BẠN.

- Để bắt đầu với một tư thế ngồi công thái học, chúng ta thường nghe nói là điều chỉnh độ cao của ghế sao cho chân bạn tiếp với mặt sàn và chân tạo thành một góc 90 độ với mặt sàn. Nhưng đối với mình không đúng lắm, theo trải nghiệm của mình việc điều chỉnh độ cao của ghế phụ thuộc vào chiều cao của mặt mặt bàn. Nếu bạn ngồi quá thấp hoặc quá cao với mặt bàn thì cánh tay của bạn sẽ không có điểm tựa từ đó sẽ gây nên đau nhức vai và cổ. Vì vậy hãy điêu chỉnh điều chỉnh độ cao ghế sao cho tay được đặt trên mặt bàn với góc 90 độ và vai nên được thả lỏng. Sau khi hoàn thành những bước đó, nếu bạn bàn chân bạn có thể tiếp đất thì quá tốt, còn nếu không thì hãy dùng thêm một đồ vật gì đó để kê chân. Và không nên để chân bơ vơ và bàn chân không được tiếp xúc nâng đỡ.
TIP 2: KHÔNG NÊN NGỒI THẲNG LƯNG GHẾ QUÁ LÂU.
- Thường chúng ta hay bắt đầu ngồi làm việc với một tư thế thẳng lưng theo công thái học và chuyên nghiệp. Nhưng sau khoảng một thời gian nhất định lưng và cơ thể sẽ có xu hướng đổ về phía trước theo một cách tự nhiên mà ta không để ý. Nên theo kinh nghiệm của mình hãy điều chỉnh lưng ghế hơi nghiêng một chút. Để một phần lưng ghế sẽ hỗ trợ đàn hồi nâng lưng mình và một tránh tình trạng cơ thể đổ về phía trước sau một khoảng thời gian nhất định, sẽ tránh dẫn đến đau mỏi lưng và vai.
TIP 3: KHÔNG NÊN NGỒI MỘT TƯ THẾ QUÁ LÂU.
- Chúng ta không nhất thiết phải ngồi đúng một tư thế quá lâu theo chuẩn công thái học. Theo mình, thì có thể thay đổi một số tư thế khác sau mỗi 30-45p, bất kì tư thế nào bạn cảm thấy thoải mái, nhưng lưu ý không nên không ngồi lệch lưng, vai hoặc cổ nhiều để tránh đau mỏi. Hoặc sau 1h30 bạn có thể đi lại một chút trong phòng hoặc đi lấy một cốc nước để uống, chủ yếu đừng ngồi lì một chỗ quá lâu sẽ khiến có cơ của bạn bị tê.
TIP 4: TẬN DỤNG KÊ TAY CỦA GHẾ.
- Nhưng mình đã nói như TIP 1, tay nên được đặt trên mặt bàn với góc 90 độ và vai nên được thả lỏng. Nhưng để làm được điều này thì chúng ta phải ngồi hầu như sát với cạnh bàn thì mới đặt được cả cánh tay, và sẽ không có nhiều khoảng trống giữa cơ thể với bàn sẽ tạo cảm giác chật chội khó chịu. Nên vì thế nếu như kê tay của ghế bạn có thể điều chỉnh độ cao ngang mặt bàn thì hãy tận dụng nó để làm một đệm tựa cho tay. Khi đó ta sẽ không cần ngồi quá sát với cạnh bàn và sẽ có khoảng trống để dễ dàng cử động thay đổi nhiều tư thế ngồi hơn, thoải mái hơn.
TIP 5: SỬ DỤNG HỖ TRỢ LƯNG DƯỚI.
- Hiện nay, hầu như ghế công thái học hoặc ghế văn phòng sẽ có hỗ trợ lưng dưới để tránh ngồi sai tư thế và ngồi còng lưng. Hãy điều chỉnh sao cho phù hợp với lưng dưới của bạn, nhưng nếu như ghế bạn không có thì hãy dùng một thêm một chiếc gối nhỏ hoặc đệm hỗ trợ rời. Chức năng của hỗ trợ lưng dưới để dễ hiểu hơn thì nó như giống như có một gì đó nâng đỡ hay đẩy phần lưng dưới khi ta ngồi còng lưng và giúp ta ngồi thẳng lưng. Theo mình cái này khá quan trọng cho những ai hay ngồi làm việc lâu mà hạn chế việc đau lưng hoặc sợ còng lưng.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019