7 thủ thuật nhỏ mà hay với Microsoft Edge: vui vẻ với Cortana, lưu web đọc sau, theme đen, tắt Flash

Duy Luân
27/7/2015 0:5Phản hồi: 176
7 thủ thuật nhỏ mà hay với Microsoft Edge: vui vẻ với Cortana, lưu web đọc sau, theme đen, tắt Flash
Microsoft Edge giống như là một cú lột xác khỏi Internet Explorer, bởi không chỉ giao diện của trình duyệt này được làm mới cho nhẹ nhàng hơn mà bản thân việc tải web, dựng trang web cũng trở nên tuyệt vời hơn nhiều. Trong suốt thời gian mình dùng thử Edge, gần như không thấy website nào bị lỗi hiển thị cả, tốc độ tải cũng nhanh ngang ngửa Chrome và Firefox. Nhưng để sử dụng Edge cho ngon lành hơn thì chúng ta cần biết thêm vài thủ thuật nhỏ. Trong bài này mình sẽ chia sẻ với các bạn những thủ thuật đó, bạn nào có gì hay thì hãy chia sẻ chung luôn nhé.

Nội dung chính

1. Kích hoạt Cortana

Cortana không chỉ có mặt trong Windows 10 ở thanh taskbar mà nó còn được tích hợp vào chung với Microsoft Edge luôn, từ đó bạn có thể tra cứu thông tin nhanh hơn, không cần phải lên Google hay Bing rồi nhập từ khóa như cách truyền thống. Từ thanh tiêu đề hoặc ô search trong trang new tab, bạn chỉ cần gõ các câu lệnh, ví dụ như "weather in [tên thành phố]", hoặc "how old is [tên người nổi tiếng]". Lập tức một cửa sổ nhỏ sẽ xuất hiện để trả về kết quả cho bạn, cực kì nhanh và tiện lợi. Bạn cũng có thể nhờ Cortana đổi đơn vị nữa, ví dụ như muốn đổi từ pound sang kg là nhập lệnh "<số> pound to kg". Bạn có thể tham khảo thêm các câu lệnh khác để nhờ Cortana tìm kiếm thông tin trong bài viết: Bạn có thể làm gì với Cortana trên Windows 10 TP? Đề xuất thông tin, ra lệnh giọng nói, nhờ hát...

Lưu ý: trước khi dùng Cortana trong Edge, bạn bắt buộc phải kích hoạt Cortana của hệ thống, cách làm như sau:
  1. Đảm bảo máy tính của bạn đang ở ngôn ngữ tiếng Anh, vùng là United States (chỉnh trong Settings > Time & Language > Region and Language)
  2. Bấm vào ô tìm kiến ở taskbar, chỗ kế nút Start
  3. Cortana sẽ chạy lên, giới thiệu sơ về tính năng của nó, đồng thời kêu bạn nhập tên để xưng hô
  4. Thiết lập xong Cortana thì khởi động lại Edge
  5. Xong, Edge đã có Cortana
2. Đừng quên dùng chế độ Reading View

Nếu bạn có dùng IE trên Windows Phone 8.1 hoặc Windows 8 Modern thì chắc hẳn từng nghe nói đến tính năng này. Khi Reading View được kích hoạt, nó sẽ loại bỏ hết những thành phần rườm rà của website mà bạn đang mở, chỉ giữ lại nội dung chính và các hình ảnh có liên quan mà thôi. Đây cũng là một nỗ lực của Microsoft nhằm mang đến trải nghiệm đọc web tốt hơn cho người dùng và hạn chế sự phân tâm ở mức cao nhất có thể. Việc kích hoạt Reading View vô cùng đơn giản, chỉ cần nhấn nút hình quyển sách trên thanh địa chỉ là xong.

Lưu ý rằng không phải website nào cũng hoạt động tốt với Reading View. Những trang blog, wiki hay các website chứa nhiều nội dung hầu hết đều tương thích, trong khi những trang web phức tạp hơn, trang web ít nội dung thì khả năng được hỗ trợ khá thấp. Mình đang buồn vì Tinh tế không xài được với Reading View đây.

3. Lưu web lại để đọc sau

Danh sách Reading List là nơi bạn thêm vào các trang web mình muốn đọc sau. Ví dụ: bạn chuẩn bị rời cơ quan thì bỗng thấy bài viết của Duy Luân hay quá, tuy nhiên nếu bây giờ mà giờ đọc thì sẽ bị trễ giờ đón vợ. Thế là bạn lưu bài viết đó lại vào Reading List để về nhà có thời gian rảnh thì xem sau. Hoặc bạn đang ngồi trên cái PC ở nhà đọc dở một tin tức mới, nhưng đến giờ bạn phải đi ra đường có việc. Bạn lưu tin đó vô Reading List, khi ra đường rồi có thể rút điện thoại hoặc laptop chạy Windows 10 ra, mở lại Reading List là sẽ thấy ngay web vừa lưu. Bạn cũng có thể lưu tập tin PDF vào danh sách này cũng được.

Cách lưu web bằng reading list:
  1. Duyệt đến trang web hoặc nội dung nào đó mà bạn muốn lưu
  2. Nhấn vào biểu tượng hình ngôi sao ở cạnh thanh địa chỉ
  3. Nhấn vào nút Reading List, chỉnh lại tiêu đề cho web nếu thích
  4. Nhấn Add
  5. Giờ bạn có thể lấy một chiếc máy tính hay điện thoại chạy Windows 10 khác ra, mở Edge, vào Reading List là sẽ thấy website mình vừa lưu. Tất nhiên web cũng sẽ tồn tại trên máy mà bạn vừa nhấn Add luôn.
4. Ghi chú thẳng lên web

Quảng cáo

Khi bạn nhấn vào biểu tượng hình cây bút nằm cạnh thanh địa chỉ, trình duyệt sẽ hiển thị thêm thanh công cụ màu tím để bạn đánh dấu, ghi chú hoặc chèn bình luận của mình vào một vị trí nào đó trên website. Tương tự như OneNote, bạn có thể chọn màu nét vẽ, chọn màu cho chức năng tô đậm, tất nhiên là bạn cũng có thể dùng ngón tay hoặc bút stylus để viết thay vì chỉ dùng chuột và bàn phím truyền thống. Khả năng ghi chú nói trên có thể dùng với bất kì trang web nào.

Nếu bạn đang xài desktop không có cảm ứng thì bạn vẫn có thể chèn bình luận bằng cách gõ nội dung trên bàn phím, y hệt như tính năng comment của Word, PowerPoint vậy. Khi đã đánh dấu trang xong, bạn có thể chia sẻ ghi chú với những app khác như Facebook, lưu vô Reading List hoặc gửi Mail. Ngoài ra, Edge còn hỗ trợ việc cắt một phần trang web rồi lưu lại vào OneNote nếu cần.

5. Pin các trang web thường dùng ra Start

Nếu bạn rất thích trang web nào đó và rất hay truy cập, bạn nên Pin trang đó ra màn hình Start để mở web nhanh hơn, bỏ được công đoạn chạy Edge một cách thủ công. Cách pin một trang như sau:
  1. Mở trang web ưa thích của bạn
  2. Nhấn vào nút ba dấu chấm ở cạnh phải của Edge > chọn "Pin to Start"
  3. Nhấn phím Windows, xem xem trang web đã nhảy ra màn hình Start hay chưa
  4. Xong
6. Kích hoạt theme màu đen rất ngầu

Edge có một theme màu đen rất đẹp, rất ngầu, nhìn vào theo mình thì thấy bắt mắt hơn cả theme màu trắng nữa. Bạn có thể kích hoạt nhanh chức năng này bằng cách vào nút menu > Settings > Theme > Dark Theme. Nếu thấy chán hay không thích thì bạn có thể đổi về Light Theme trở lại cũng bằng cách tương tự.

Quảng cáo

7. Tắt Flash

Giống như Chrome, Edge cũng được tích hợp sẵn Flash bên trong, khá là tiện lợi bởi chúng ta có thể xài nó ngay mà không cần phải cài Flash plugin. Nhưng vì một lý do nào đó, chẳng hạn như bạn cảm thấy laptop hao pin nhanh hơn khi vào các trang có nhiều nội dung Flash, hoặc chỉ đơn giản là bạn không muốn thấy các mẩu quảng cáo trên các trang web mình ghé thăm, thì bạn có thể tắt hẳn Flash đi. Cách thực hiện như sau:
  1. Vào Menu > Settings > View advanced settings
  2. Tắt dòng chữ Adobe Flash Player
  3. Xong

Mình sẽ tiếp tục dùng Edge, có gì hay sẽ chia sẻ thêm với các bạn về trình duyệt mới này nhé.
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình vẫn dùng chrome vì sự đồng bộ tốt và nhiều thứ từ google và quan trọng là cái bookmark nó có show bookmark bar, còn edge thì hơi rườm ra chút
aviator1993
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bango123 Win10 chỉ cần nhập hotmail là xong, từ email đến Edge, danh bạ ... Còn từ trình duyệt này sang trình duyệt kia hình như chưa có bên nào hỗ trợ tự động cả.
@KoDs show bookmark bar ra như chrome kiểu gì bác chỉ giúp
@hd_inf - Phải từ từ em nó mới có đầy đủ chứ bác.
@hd_inf Tại sao Chrome của mình cứ out đột ngột :oops:
Lại ngốn ram khủng khiếp nữa :eek:
trong khi chẳng dùng extension😔
Tuyệt vời ME, tuyệt vời MS
Tad Upin
ĐẠI BÀNG
9 năm
hóng bản ..... 😁
Fish.Nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
ngon rồi
win7 lại chẳng có mà xài
chỉ chờ lên chính thức.bài viết bổ ích , hay
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
cũng đang hóng Edge, nhưng muốn đồng bộ nhiều thứ từ Google như Chrome
Ứng dụng MS thiên về hỗ trợ doanh nghiệp. Ở công ty mình vẫn xài IE vì tool nó chỉ chạy trên IE (IE8 trở xuống) nhưng xài cá nhân thì Firefox và Chrome vì tính tuỳ biến và động bộ hoá cá nhân cao. GG vẫn rất mạnh ở thị trường cá nhân.
Trên các thiết bị điện tử tiêu dùng cá nhân (Smart TV, media center...), ngoài Skype ra thì vẫn chưa thấy anh tài nào của MS xuất hiện. Trong khi đó, Gmail, Piscasa (Google Photos), Chrome, Youtube... xuất hiện trên hầu hết thiết bị điện tử.

Không biết Edge thì thế nào?
phải ghi là trên PC nhỉ ?
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
9 năm
@DRhohaho Nói về tuổi đời thì ko ai trên diễn đàn này bằng tuổi t đâu. Cảm ơn!!!
e1yg2t
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TDCuong_TN trẻ mà hung hăng gọi là trẻ trâu, vậy già mà vẫn thế thì gọi là gì?
DRhohaho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@TDCuong_TN Vậy thì bạn nên comment làm sao để thể hiện đúng tuổi đời của mình. Tôi không có ý lên mặt dạy đời ai. Chỉ góp ý một chút vậy thôi. Cám ơn bạn. Chào thân ái.
quanbaoqn
TÍCH CỰC
9 năm
@TDCuong_TN 1 chiêu quảng cáo không trả tiền
hm4u1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
"vui vẻ với Cortana"
Nghe trừu tượng kinh ;)))
@hm4u1234 Bạn nghĩ gì vậy?
anhdung1997
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hm4u1234 Win + C.
Nói: Không sợ khó, chẳng sợ khổ, chỉ sợ KHÔ
Cortana đáp: Không sợ mệt, chẳng sợ mỏi, chị sợ MỀM

Đuối!!!!
lolguy21498
ĐẠI BÀNG
9 năm
Edge có phần đồng bộ bookmark từ trình duyệt khác mà ( tất nhiên có cả chrome). Cũng có phần hiển thị bookmark bar luôn. Chỉ tiếc nó ko tự động ẩn sau khi vào trang nào như Chrome
SherlockTien
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lolguy21498 bạn bấm Ctrl + Shift + B
@SherlockTien tìm dc câu trả lời hay cho show bookmark bar, like
nhanaptx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lolguy21498 feedback cho ms đi bác.. chắc sẽ có..
Mong là thứ 4 có cập nhật lên 10 luôn, đừng để sang thứ 5, cổ lại dài thêm 1 đoạn. 😃
akai_1st
ĐẠI BÀNG
9 năm
"3. Lưu web lại để đọc sau" như là đánh dấu thôi mà.
ME vẫn gặp lỗi gõ tiếng Việt như IE11.
@akai_1st Mình gõ bt mà bác hồi IE 11 thì lỗi nhiều thật nhất là nó hay nuốt chữ nhung từ hồi lên ME thì thấy không còn lỗi nữa gõ TV rất ngon đg chờ kho add on nữa là ok
@akai_1st Ở bài viết trước Duy Luân cũng đã giải thích rồi mà, 2 cái đấy khác hẳn nhau đấy
Mình thấy đánh tiếng Việt trên Edge hay bị lỗi chữ lắm, mọi người có cách khắc phục không?
@hoanghiep22137 tắt đi bật lại unikey
@hoanghiep22137 Trong phần Tùy chọn ngôn ngữ - bàn phím, bạn xóa cái bàn phím Tiếng Việt đi, chừa lại bàn phím tiếng Anh thôi (bàn phím chứ không phải ngôn ngữ nhé).
@hoanghiep22137 Tải về bản unikey mới nhất là ok..!
tuyenkthn
TÍCH CỰC
9 năm
cơ bản edge cũng đã cải thiện và rút gọn hơn nhiều so với IE, nhưng cá nhân mình dùng Chrom quen rồi, hơn nưa so tốc độ mình vẩn chưa thấy edge nhanh hơn chrom. Kết luận để MS dùng edge làm chủ đạo thì cũng còn nhiều gian nan lắm
không biết khi nào thì win7 và win8 mới được tải về ta:rolleyes:
iamcuong
TÍCH CỰC
9 năm
Mình vẫn dùng GC, vì chặn quảng cáo và flash linh tinh rất tốt.
Ví dụ qua trên trang vnexpress
- Ảnh trên là EDGE
- Ảnh dưới là Chrome. Chặn triệt để luôn.
@iamcuong Vãi thím, xài add on adblock thì nó chả chặn ? 😁 chứ chrome mặc đinh nó có chặn cho thím không ? Còn về ME anh MS bảo sắp tới sẽ ra mắt addon cho Edge thôi nên cứ từ từ hóng :rolleyes:
@iamcuong Cái adblock lù lù thế kia thì bảo sao chặn quảng cáo, điểm thiếu sót của ME là không có extension chứ đâu phải là không chặn qc
anhxtanh95
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iamcuong Thực ra là cái AdBlock Plus chặn chứ có phải Chrome đâu.
NgoaLong_NH
ĐẠI BÀNG
9 năm
@iamcuong Cái này là do Ch chạy adblock chứ có gì đâu,ko so sánh dc.
thuy_vimaru
ĐẠI BÀNG
9 năm
Edge load một số trang bị lỗi font chữ, với lại không add được ADB plus nên quảng cáo nhiều dã man. Nó load trang cứ giật giật kiểu gì ấy không được mượt mà như Chrome nên mình vẫn trung thành với Google Chrome
doan.vu
ĐẠI BÀNG
9 năm
ngon thật đấy. mong là có tích hợp nút backspace để nhấn lùi. mình có thói quen dùng nút đấy mà win8 thì ko thấy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019