9 trang web dành cho những ai hâm mộ Harry Potter

Ng Minh Hằng
24/5/2022 11:32Phản hồi: 27
9 trang web dành cho những ai hâm mộ Harry Potter
Là một người hâm mộ Harry Potter thì bạn nên ghé qua các trang web tuyệt vời này, nơi mà bạn có thể khám phá sâu và rộng hơn về mọi thứ đến từ xứ sở phép thuật.

1. J.K. Rowling

Hãy bắt đầu với trang web của tác giả , người tạo nên Harry Potter. Trang web này chia thành hai phần là Grown-up Gateway (dành cho người lớn) và Children's Entrance (dành cho trẻ em). Giao diện trang là hình ảnh góc làm việc của Rowling.

Nhấn vào các tiêu đề để khám phá những mẩu tin thú vị về cuộc đời của tác giả Rowling và công việc của bà. Tại đây bạn có thể tìm thấy lịch sử của bộ truyện, ảnh và các video lưu trữ thú vị cũng như tìm kiếm những câu trả lời của tác giả cho các thắc mắc của người hâm mộ.

2. Wizarding World

Tiếp theo, đây là trang web chính thức của Harry Potter với nội dung thú vị và hấp dẫn. Nếu bạn là một Potterhead (người hâm mộ của Harry Potter), điều đầu tiên bạn muốn làm chắc chắn sẽ là đăng ký một tài khoản và nghiền ngẫm tìm hiểu về mọi thứ như ngôi nhà Hogwarts, thần hộ mệnh hay cây đũa phép.

Lướt qua những tin tức mới của truyện lẫn phim trên Wizarding World, bạn sẽ tìm thấy những bài viết độc quyền của J.K. Rowling tiết lộ nhiều điều về vũ trụ phép thuật của Harry Potter.

3. Harry Potter Wiki

Wikipedia thì quen thuộc quá rồi phải không mọi người, vậy còn Harry Potter Wiki thì sao?

Harry Potter Wiki là trang cơ sở dữ liệu lớn nhất được tạo nên bởi những người hâm mộ Harry Potter và được cập nhật thường xuyên. Có hơn 18.000 bài viết thỏa sức cho bạn khám phá, đi sâu vào gần như mọi thứ trong thế giới của Harry Potter, như là sách, trò chơi và phim.

Bất cứ điều gì về phép thuật, nhân vật, động vật, diễn viên, tất tần tật những thứ liên quan đến Harry Potter mà bạn có thể tưởng tượng đều sẽ có ở đây. Tại đây, bạn cũng có thể đóng góp kiến thức của mình cùng mọi người để xây dựng trang tốt hơn.

Quảng cáo

4. Harry Potter Lexicon

Harry Potter Lexicon cũng là một trang do người hâm mộ điều hành và đã tồn tại hơn 20 năm, với mục đích trở thành một bộ bách khoa toàn thư về mọi điều J.K. Rowling đã nói về thế giới phù thủy của mình. Không giống như trang Harry Potter Wiki – là cả vũ trụ Harry Potter mở rộng, Lexicon chỉ tập trung vào tất cả những gì mà Rowling đã tạo ra.

Đây cũng được xem là nơi nghiên cứu về Harry Potter, với rất nhiều thông tin về nhân vật, địa điểm, phép thuật, sự kiện, sinh vật... Bản thân tác giả Rowling đã từng ghé thăm và thực sự rất thích trang web này.

5. MuggleNet

Quảng cáo

MuggleNet là một trong những fansite lâu đời nhất của Harry Potter, bao gồm những thông tin về Harry Potter, Fantastic Beasts cùng mọi thứ liên quan. MuggleNet không chỉ đưa tin về Harry Potter mà còn về các dự án liên quan, thậm chí là thông tin quá khứ và hiện tại của các diễn viên.

MuggleNet cũng đăng các bài phân tích dài để khám phá bộ truyện và những câu chuyện đời thực về lịch sử phát triển, tổ chức những podcast và đăng các cuộc phỏng vấn độc quyền. Vào đây có thể ngốn kha khá thời gian của bạn đấy.

6. The Leaky Cauldron

The Leaky Cauldron cũng vẫn là một trang khác được thành lập bởi người hâm mộ Harry Potter. Trang web cập nhật những tin tức mới nhất từ thế giới trong truyện, thường xuyên có những hướng dẫn về cách tạo ra các món đồ thủ công lẫn ẩm thực theo phong cách “phù thủy” của riêng bạn, ở đây cũng là kho lưu trữ rất lớn các hình ảnh và podcast.

Leaky Cauldron cũng điều hành LeakyCon - Hội nghị dành cho fan hâm mộ Harry Potter lớn nhất thế giới, nơi tổ chức các gian hàng, chương trình giải trí, cuộc thi và cũng là nơi xuất hiện của những gương mặt nổi tiếng.

7. Hogwarts Is Here
Một trang web mô phỏng việc học ở Trường Hogwarts đúng nghĩa, tại đây bạn có thể trải nghiệm với việc học tập trong nhiều năm và "tham dự" các lớp phù thủy như Bùa chú, Thảo mộc học và Độc dược...

Trong thực tế, điều này có nghĩa là sẽ có rất nhiều bài đọc thú vị, tiếp đó là viết bài luận về những gì đã học. Tại đây, bạn có thể xuất bản sách của riêng bạn trong thư viện và trò chuyện với các sinh viên khác trên diễn đàn.

8. r/HarryPotter

Reddit là một trang web lớn để chia sẻ, được chia thành các cộng đồng được gọi là subreddits. Ví dụ, luôn có một subreddit cho bất kỳ thứ gì, bao gồm cả Harry Potter. Trên đó, bạn có thể chia sẻ, đọc và thảo luận về các chủ đề, có hơn một triệu người đã đăng ký.

9. Harry Potter Social Media

Mặc dù về mặt kỹ thuật các trang này không phải là trang web, nhưng thật thiếu sót nếu chúng ta không đề cập đến các tài khoản mạng xã hội của Harry Potter trên các trang như Twitter, InstagramFacebook. Tại đây, bạn có thể đăng ký để nhận các bản cập nhật từ thương hiệu Thế giới phù thủy, bao gồm sách, phim, trò chơi, chương trình sân khấu, v.v...Thông thường, các thông báo hay trailers và những thứ tương tự sẽ được tiết lộ sớm nhất trên phương tiện truyền thông xã hội.
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rungvang
TÍCH CỰC
2 năm
Truyện này có phải bà tác giả viết xong chục năm rồi giờ quay ra tuyên bố nhân vật từ da trắng thành da đen, từ thẳng thành cong không ấy nhỉ.
@rungvang Đúng rồi bạn, thất vọng vãi, tự nhiên biến Dumbledore thành gay, nhảm nhí :|
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@rungvang thì cũng như Doãn Chí Bình nổi tiếng sau mấy chục năm bị đổi lại là Chân Chí Bình. hehee
vvt03hp
CAO CẤP
2 năm
20 năm biết đến Harry Potter mà mới đọc xong đc 1 tập
@vvt03hp Mình đọc từ hồi học cấp 1, 5000 đồng/cuốn nhỏ (tương đối nhiều vì thời trước năm 2000), thời đó Nhà xuất bản Trẻ mua về dịch, lần đầu tiên luôn, mình sưu tập đủ hết sau bị bán ve chai sạch 😔
Real
Expecto Patronum - Thần chú đang được thực hiện bằng đũa phép "cơm nóng" nha 😁
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
2 năm
Trang cá nhân admin của một fan page về Harry Potter có tiếng ở Việt Nam. Khá nhiều bài post hay về Harry Potter mà các bạn có thể chưa biết. https://imblien.com/
power1
TÍCH CỰC
2 năm
Xưa hồi mới đọc Harry Potter thấy mê và rất thích cách xây dựng nhân vật cùng thế giới phù thuỷ, mà theo thời gian không rõ có phải do tác giả càng về sau càng mâu thuẫn truyện gốc, hay do mình lớn lên tiếp xúc cuộc sống thực tế nhiều, nên giờ đây mình có phần chai sạn và bớt hứng thú. Thậm chí phải nói rằng nếu các bạn học nhiều, biết nhiều, bạn sẽ thấy dân Muggle mình mới xịn, không phải phù thuỷ xịn: Muggle phát minh ra máy bay an toàn hơn cưỡi chổi, phát minh ra iphone thích hơn cứ phải chờ mòn mỏi thư cú với nói chuyện video qua lửa, và trên tất cả là Khoa Học giúp Muggle vươn tới những thứ rất xa như đặt chân tới cung trăng - cái này phù thuỷ còn mơ mới hiểu “trăng” là cái gì, hệ ngân hà là cái chi, họ làm gì có Bộ khoa học mà chỉ có Bộ pháp thuật với công việc xàm xí duy nhất là không cho Muggle biết mình tồn tại. Tóm lại bảo mình lớn lên trong thế giới phù thuỷ thì mình không chọn, con người thú vị và tài giỏi hơn nhiều, ba cái pháp thuật chỉ vui chốc lát chứ không bằng con người được.
@power1 Nếu đc chọn mình sẽ chọn thế giới phép thuật nhé 🤣🤣🤣
@Ryan Phạm 223 Mình cũng chọn phép thuật, lumos maxima =))
truyện thì mình ko đọc, chỉ xem phim thôi và với T thì phim chưa có bộ phim nào hay hơn Chúa Nhẫn.
@Paulscholesvn0258 Tùy đối tượng, HP thì chủ yếu dành cho trẻ em mà. Chúa nhẫn hay hobbits mà cho trẻ 8,9 tuổi coi chắc gì nó đã thích.
huydinh83
TÍCH CỰC
2 năm
@Paulscholesvn0258 Cách xây dựng thế giới phù thuỷ của Harry Potter thật ra thiếu chặt chẽ hay nói thẳng ra là nhiều sạn. Hồi nhỏ coi thấy hay chứ lớn lại chán, trong khi đó chúa nhẫn đọc lại bao nhiêu vẫn vậy.
@Paulscholesvn0258 phim của cả 2 vẫn ko bằng 1 góc truyện. LoTR thì thế giới rộng lớn hơn nhưng ko hợp với con nít.
Dù đã gần 40 rồi nhưng công nhận đây là bộ truyện là mình mê mẩn cho đến tận bây giờ. Vẫn cảm ơn tác giả đã vẽ ra một thế giới phép thuật để đầu óc trẻ con của mình đc đắm chìm trong đó. Từ truyện cho đến film và games. Nói chung tất cả đều trên cả tuyệt vời. Chỉ hy vọng sẽ có 1 series tương tự ra đời.
@AZwarrior Phải nó dừng lại ở 7 năm học là ok rồi, tự nhiên thêm mấy phần sau biến con ngta thành bê đê :/
Phù thuỷ phim này toàn dựa vào đũa. Ko có đũa thì thấy phế hẳn.
@Thiên biến vạn hoá vậy là chưa đọc truyện, đũa chỉ là công cụ khuếch đại năng lực phép thuật bẩm sinh. Cấp độ như Dumbledore hay Voldemort nhiều khi cũng chả cần đũa nếu ko dùng những phép cao cấp. Những thứ này đc giải thích cặn kẽ hơn trong quyển 5 hay 6 gì rồi
@Lục Gia Uhm. Thế cũng hợp lý. Ông Greendenward chắc cũng ko cần đúa
Fan Pọt Che à nhầm Pọt Tơ 😁
potter head đâu ạ ✋
@HMLS Hé lu, nhìn avatar của tớ là biết he.
Đam mê tuổi thơ. Bây giờ vẫn mê
Hồi xưa ở TpHCM có quán coffee được trang trí như thế giới phù thủy h đâu rùi á nhẩy
kjz_9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
bạn nào fan harry potter có thể đi thử warner bros studio harry potter ở london rất hay. Mình mới đi trải nghiệm đợt trước. Highly recommend.
Steve Chu
TÍCH CỰC
2 năm
Harry Porsche =))
Screenshot 2022-08-07 133110.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119