Ấn tượng đầu với Pixel 4a: một cái smartphone cơ bản nhưng làm tốt nhiệm vụ của nó

Ấn tượng đầu với Pixel 4a: một cái smartphone cơ bản nhưng làm tốt nhiệm vụ của nó

Có mấy cái hay ho về Pixel 4a muốn chia sẻ nhanh với anh em, anh em nào đang máu Pixel 4a thì tham khảo nhé, hoặc có ai đó đang muốn tìm hiểu xem điện thoại Pixel 4a có gì ngon thì cũng coi luôn nha. Đừng quên comment cảm nghĩ của bạn về chiếc điện thoại giá chỉ $350 này nhé.

Không phải cứ điện thoại màn hình to là tốt, vì không phải ai cũng thích điều đó, thế nên các máy nhỏ như Pixel 4a hay iPhone SE hay iPhone 11 Pro vẫn còn đất để sống tốt. Pixel 4a có kích thước rất dễ thương, nằm gọn trong lòng bàn tay của bạn và có thể dễ dàng bỏ vào bất kì túi quần jean, quần tây nào, thậm chí nhét vào ví xách tay của chị em cũng được luôn.

Và bởi vì nó được làm từ nhựa, không dùng kim loại như nhiều smartphone hiện nay nên Pixel 4a cũng rất nhẹ, chỉ 143g mà thôi. Nhưng nhẹ không có nghĩa là hoàn thiện kém mà ngược lại, mức độ hoàn thiện của Pixel 4a rất cao, mọi thứ liền lạc không thua kém gì những con điện thoại cao cấp đâu. Có vẻ như Google cũng đã điều chỉnh lại lớp sơn phủ lên bề mặt nhựa của Pixel 4a nên cầm trên tay nó ít có vẻ “nhựa nhựa” hơn so với con Pixel 3a XL mình đang sử dụng.

Sẵn nói về ngoại hình, Pixel 4a cũng là chiếc Pixel có thiết kế dễ nhìn nhất trong 3 đời Pixel gần đây. Thật sự mình không thể hiểu nổi cái tai thỏ xấu xí của Pixel 3 XL, còn Pixel 4 thì nhìn cũng được được, không xấu nhưng cũng không đẹp. Chiếc Pixel 4a này cân đối hơn hẳn nhờ đặt camera vào một góc cộng với viền màu đen nữa nên tạo cho bạn cảm giác viền mỏng hơn thực tế.

Thật ra thì camera điện thoại chụp hình đẹp giờ cũng nhiều, nhưng đa số tập trung vào các dòng smartphone cao cấp, trong khi Pixel 4a lại là một chiếc máy tầm trung với giá chỉ $350. $350, đừng quên điều đó, trong khi những con smartphone chụp ảnh đẹp khác thường lên tới $700 thậm chí trên $1000.

Hình chụp trong môi trường đủ sáng thì đẹp là đương nhiên rồi, máy nào cũng vậy thôi, nhưng hãy nhìn vào tấm ảnh chụp thiếu sáng ở bên dưới. Lúc này là khoảng 6h30 tối, thành phố đã lên đèn, và nhìn ở ngoài bằng mắt thường thì mọi thứ đã tối sụp đi hẳn. Nhưng qua con mắt của Pixel 4a thì nó như hình dưới, rất rất ấn tượng, xuất sắc, gằn bằng những gì mà iPhone hay Galaxy Note cao cấp có thể làm được rồi.

Đây là một tấm ảnh khác do cuhiep chụp. “Tấm này mình chụp chế độ đêm, trong phòng tắm có đèn trần. Mình không nghĩ là nó có thể nhìn được cả mạch máu trong mắt mình. Tấm này chụp rộng rồi crop lại chứ không phải chụp macro.” Vâng, chụp thiếu sáng mà nó ra như thế này đây các ông ạ. Không bệt, chi tiết lên cực kì ấn tượng, tương tự như cách mà Apple dùng chức năng Deep Fusion để tăng độ chi tiết cho các máy iPhone 11 vậy.

Pixel 4a không có nhiều camera, chỉ 1 camera duy nhất (cụm camera có thiết kế nhìn to vậy thôi chứ thật ra chỉ có 1 camera và 1 đèn flash LED, hết). Phần lớn công sức của tấm ảnh đẹp trên Pixel là nhờ thuật toán đấy.

Pixel 4a chạy giao diện Android gần như không chỉnh sửa hay thêm thắt tính năng, chủ yếu chỉ đổi giao diện theo cách mà Google nghĩ rằng tốt nhất cho người dùng. Vì không râu ria, không có phần mềm rác, không có các chức năng “fancy” màu mè và được tối ưu tốt cho phần cứng nên Pixel 4a chạy rất nhanh, mượt, trải nghiệm này là ngang bằng với các con điện thoại Android cao cấp luôn. Trước giờ các máy Pixel và Nexus đều thế nên cũng không ngạc nhiên lắm, chỉ muốn nhắc lại cho anh em nào chưa từng được trải nghiệm Pixel biết.

Mình có thấy vài bạn reviewer nước ngoài nói rằng thỉnh thoảng Pixel 4a có giật một cái, mình thì chưa gặp, nhưng cái này hoàn toàn nằm trong kỳ vọng của mình vì Pixel 4a chỉ đơn giản là một con máy tầm trung, cấu hình tầm trung với chip Snapdragon 730G, RAM 6GB.

Pixel chưa bao giờ phức tạp, nó chỉ là một cái “smartphone cơ bản”. Vâng, rất cơ bản, làm đúng những gì mà bạn cần ở một cái smartphone. Không có những chức năng hào nhoáng như các máy của Samsung, Oppo, không có những cụm camera to bự như điện thoại Huawei, không có thiết kế bóng loáng như đa số điện thoại Trung Quốc. Nhưng Pixel 4a vẫn làm tốt mọi chức năng của nó, và với một cái điện thoại mua về để xài, để bạn không bao giờ phải lăn tăn, bận tâm về chiếc máy của mình thì Pixel 4a cực kì phù hợp. Tất cả chỉ $350.

Tiếc cái là Pixel 4a chưa bán chính hãng ở Việt Nam nên anh em phải chịu khó săn hàng xách tay rồi. Mùa dịch này thì việc xách tay hơi khó khăn nên chắc là anh em sẽ khó tìm máy đấy.

Deeptalk là dạng bài phân tích sâu, nội dung chất lượng với đồ họa đẹp, coi sướng con mắt. Hình ảnh trong bài Deeptalk được mở rộng ra tối đa để bạn có thể chiêm ngưỡng và đón nhận thông tin theo cách hoàn toàn mới. Hãy pha một ly cà phê thật ngon, vừa nhâm nhi vừa đọc bài Deeptalk nhé, sẽ phê lắm đó!

243 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chiếc Android đáng mua để trải nghiệm nhất, đặc biệt là cái camera! 😁
@Duy Luân Nhìn ảnh cover của gái thấy hãm quá 😃 Thế làm sao mà kiếm nổi một tấm chồng hả gái 😃)
thanhtv29
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khungtanthoi Máy like new hay new luôn bác
@thanhtv29 Máy new từ B&H Ship về!
qhi
TÍCH CỰC
4 năm
Chỉ tiếc nó ko bán chính hãng ở VN. Google mà phân phối chính thức và giá mềm như bên US thì cháy hàng ngay, các hãng android khác chết hết.
Camera ngon, Android update nhanh nhất, mới nhất, design cũng khá ổn thì hãng nào đấu lại trong thế giới android nữa.
@qhi Các bố bàn làm cái gì. Nếu có bán ở VN thì chắc lúc đó nó bán toàn cầu cmnr. VN thị trường bé lại toàn ưu xách tay nên ưu tiên hạng bét. Hehe
Thế nên còn lâu lắm hoặc ko bao giờ
Socola H2O
ĐẠI BÀNG
4 năm
@eragonhnn Kêu gào lải nhải nhiều vậy cũng đâu che được cái não cu đù bên trong của cậu đâu. Sao cậu phí sức vậy?
@Socola H2O tội nghiệp , ngu mà cứ thích tỏ vẻ hiểu biết . Ko biết nói gì ngoài công kích người khác à haha
Socola H2O
ĐẠI BÀNG
4 năm
@eragonhnn Vọc mấy cu đù sinh viên giải trí tí, làm gì ghê vậy chú
xuan.nam
TÍCH CỰC
4 năm
ko xét về ngoại hình, nó có hơn 3axl nhiều ko anh Luân
Đang xài 3axl
yunaka_8x
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Luân review thì cho thêm phần thời gian onscreen vào nhá, mình đang rất cần cái này để đánh giá thời lượng pin. Tại mấy lần mình thấy Luân review thì chỉ nói là đủ cho 1 ngày, mà 1 ngày của Luân khác 1 ngày của mình. Thank Luân.
@Duy Luân ấm hoặc lạnh, có thể là do bật AWB, tắt nó đi sẽ ấm.
@yunaka_8x Để bài review mình ghi cách mình xài máy luôn nhe 😁 sắp có bài rưview
@pro744 Bán đt để cạnh tranh trong tâm trí người dùng là chủ yếu kiểu như Rằng điện thoại Android lag éo phải do Android, rằng AI của GG là số 1

Pixel ko chỉ có mình camera đâu bro. Dùng thì biết
CylNguyen
TÍCH CỰC
4 năm
Sẽ cố gắng sở hữu em nó
@CylNguyen Me too
Chắc ở VN ko có giá 350$ đâu
@nhtphuc Thấy nhóm pixel có ng rao 7-8tr máy trần
@nhtphuc Sản xuất Vn chắc có hàng tuồn ra
@That Broly Bingo! Ông A có thể bán rẻ vì cần tiền, hoặc để giá thấp một chút bán cho dễ, hoặc vì ko có hoá đơn (hàng tặng), sơ sơ thì cũng có 3 lý do rồi chắc chắn KHÔNG CÓ là thế nào. Thứ duy nhất chắc chắn là sự tương đối nhé
@zer0_7 Px4/4XL Prototype vẫn bán nhiều á.
Thanhzo
TÍCH CỰC
4 năm
Giao diện bài viết mới nhìn đẹp quá 😃
Má hồng kute 😃
xong rồi cho xin lại máy đi, thèm quá nè...
@cuhiep Còn bài review. Ad đợi tí
@Duy Luân hahaha hóng
@cuhiep ad cuhiep hào hứng vậy đủ hiểu máy ngon ntn rồi.
KhaiBL
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Hóng clip drop test, bao đập ... review luôn 1 thể .. 😁
có người bán 7tr kìa
@nhucongpro nghi vấn hàng tuồn ra từ nhà máy , nó lock là ăn shit đấy
hainhumai
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhucongpro xin link
tdt.lol
TÍCH CỰC
4 năm
@hainhumai Lên hoii pixel á bác. Mà anh em đnag sợ lock lại nên chưa dám chơi
@nhucongpro khả năng là bản prototype, có lỗi chứ ko hoàn thiện như bản thương mại
Tui thích con này
Sơn Berry
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sao ai cũng chê cái tai trâu của 3xl nhỉ, mình lại thích
@Sơn Berry Chắc dùng quen iphone rồi. Trong thế giới Androi tai trâu nó kiểu bị dị tật ấy 😄
Sơn Berry
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Canon100is Haha, mình kiểu bị đi ngược xu thế. Chấp nhận dc tai thỏ nhưng cực kỳ ghét giọt nước hay nốt ruồi.
@Sơn Berry Vì người ta ko có tiền nên mới đi chê bai này nọ mà bạn
Sơn Berry
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tyhn Haha. Cái này thì mình k chắc
Vô xem bài vì đôi má ửng Hồng của anh 😍😍😍
ruanyoufu
TÍCH CỰC
4 năm
Chả biết mua ở mô?
huong080
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vẫn đang dùng Pixel XL đời đầu nè 😃 Chắc phải gắng lên đời mới thôi à. Anh này nó lâu lâu có vấn đề, đúng là đàn anh, già rồi 😔
@huong080 Lên 4a, hoặc đợi 5 luôn bạn, ít tuần nữa là Pixel 5 ra mắt rồi
@Duy Luân 5 chắc lại nghìn đô. Next :v
@zer0_7 hi vọng không 😆)
huong080
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Yeah, hy vọng Tết mình có thể mua được 4a 😃 Hoặc cũng có thể mình sẽ dùng thêm iOS phone để dùng lắp cái sim Viettel của mình 😃
wannaback
ĐẠI BÀNG
4 năm
Viên pin hình như hơi hẻo phải k mod?
@wannaback Không nha bạn, do specs không bào nên xài 1 ngày thoải mái
Chubeshop
ĐẠI BÀNG
4 năm
làm sao để mua xách tay nhỉ?
nghe nói vỏ nhựa lại kém đẹp, pin ysl khó bh mà có thằng thik bâu... @@
Vấn đề là ko mua được giá đó ở VN đâu, về VN toàn bị đội giá thôi
@asterix0108 Thì người ta xách về, phải có lời nữa chứ. Cho lên thành 9 triệu đi thì vẫn quá tốt so với những gì nó mang lại
@Duy Luân Được giá đó thì tốt
@Duy Luân ở đâu bán 9 chịu vậy huynh
@tautenlatop Không, mình đang reply ở trên thôi chứ giá mình không biết 😆
Chụp bá đạo thật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019