Android 12: Rất đẹp!!!

Didu
23/7/2021 10:6Phản hồi: 214
Android 12: Rất đẹp!!!
Mình muốn nói về những cái đẹp mà mình thấy ấn tượng ở trên Android 12. Kể từ khi sử dụng bản beta 1 cho tới hiện tại (beta 3) thì Google vẫn đang cố gắng trau chuốt cho hệ điều hành của họ đẹp hơn nữa, mượt mà hơn nữa và nhẹ nhàng hơn.

Android 12 cho thấy nỗ lực thay đổi vẻ bề ngoài của Google với hệ điều hành Android vốn có mặt trên hàng tỉ thiết bị. Nếu như coi tính năng, bảo mật, riêng tư… là cái bên trong thì giao diện, hiệu ứng là cái bên ngoài của một hệ điều hành. Từ những cái nhỏ nhất thì cũng được Google chú ý để chỉnh sửa sao cho đẹp mắt nhất. Thay vì những thành phần đồ họa vuông góc thiếu tinh tế, giờ đây chúng đều được bo cong mềm mại và đẹp mắt. Anh em biết là Windows 11 cũng làm điều tương tự rồi đó.

Hay như các hiệu ứng chuyển động khi mở app, mở/khóa máy… đều được làm rất đẹp và mượt mà. Nó đem lại cảm giác là cái máy nó mượt hơn, dĩ nhiên sẽ tốn pin hơn một chút nhưng để đánh đổi thì không sao. Như trên iPhone cũng có tùy chọn tắt hiệu ứng chuyển động đi nhưng mình nghĩ sẽ không nhiều người làm điều đó. Android đã có quá nhiều tính năng hay, quá nhiều cái có thể tùy biến, giờ đây nó đẹp hơn, chuyển động mượt hơn thì như hổ thêm cánh.
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Android ngày càng đẹp, đẹp hơn iOS lúc này 👍🏿
phuong_pda
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhtamdesigner tôi cái cave 100% dùng iphone. khả năng toàn người có tiền mới dùng iphone
@hstuyen200488 Tui lại thấy cả 2 đều xấu, nhìn nhiều quá quen rồi. Thành ra giờ chả cảm nhận đc nó đẹp chỗ nào nữa
@minhtamdesigner Androi chỉ kết đc mỗi cái quản lý file nó ngon, dễ dùng và tiện lợi
@phuong_pda có cũng không mua...mình dùng mua cái iphone từ cuối 2007 lúc đó VN chỉ có vài cái, sau nó trở nên quá phổ biến thì dến 2012 đời cuối mình dùng là iphone 5...kế đó mình chuyển qua sharp, fujitsu và các đt nội địa Nhật...h thì chỉ sony, nói vậy chứ iphone vẫn có đủ hộp từ a-z, mình không thích nhưng phụ nữ thích 😁
P/s: dùng ios quá tù túng, đợt đầu còn jaibreak lung tung sau thấy không thoải mái
Sài ios quen rồi
Im lặng đi
càng về sau android ngày càng đầu tư và chau chốc cho giao diện của mình hơn, chắc là do các dòng pixel khiến cho google tập trung nhiều hơn
@A0kiji Trau chuốt 😆
@A0kiji Vậy là android 12 bàn phím lỗi đoán từ
Khôn như mày :D
l0ngku
TÍCH CỰC
3 năm
@A0kiji giá mà các hãng đều trau chuốt thì tốt biết máy, pixel chỉ dành cho dân công nghệ nhiều chứ thường dân như mình khó tiếp cận quá
Chỉ cần cái hiệu ứng mở app được mượt mà hơn là hoàn thiện hơn nữa 12 năm nay quá đẹp
dtrung98
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lil Nguyễn Cái rotate animation này fix trên Android 11 rồi nhá, máy bác không được lên 11 à 😁
@darklight_vtp Vấn đề không phải tắt hay không tắt, tắt thì còn gì hiệu ứng đẹp nữa, mấu chốt ở đây là có 1001 cách để hiệu ứng nó đẹp, mượt khi mở các app xoay ngang nhưng vì một lí do nào đấy Android nó ko làm ?
@Lil Nguyễn tôi nghĩ không phải do nó như cớt mà là do mắt người nhìn thôi, tôi làm design bao năm ...khách hàng mắt mũi như cớt ấy nhưng vẫn phải chiều...
Cười vô mặt
G.Vic
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bo tròn nhiều quá! Nhìn đĩ! Giống IOS, và cũng không hợp với con Note+ của mình 😁
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@rosegarden Ý là xoá sạch app samsung và app google ấy bạn ơi, dùng thử MIUI chỉ có gần 200 service, còn OneUI tận 430 sẻvice trong mục app
rosegarden
TÍCH CỰC
3 năm
@quynhtrangkcc Thế này chưa đủ dày à bác???
SmartSelect_20210724-131445_One UI Home.jpg
@G.Vic apple hết bo viền rồi lại quay về 5 tai thỏ các kiểu có đĩ không
Khôn như mày :D
@rosegarden với mình vẫn chưa đủ, ước có thể dày thêm, chữ nhỏ hơn nữa. nhìn nó vẫn thưa thớt sao đó
vuivevay
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khoái phần cứng android, phần mềm IOS 😂 Đang xài cả 2
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@vuivevay Phần mềm android nếu dùng rom cook thì cũng ngon và mượt lắm.
@Bảo-Duy ko ổn định đâu bác mình trước cũng thích úp rom cook lắm sau lại về stock thấy ổn định hẳn
hoang559
TÍCH CỰC
3 năm
@Bảo-Duy Rom cook phụ thuộc nhiều trình độ người làm, nói chung vẫn không thể ổn định bằng stock
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@supervisor 03m Rom cook samsung dạo này mình chưa dùng lại, nhưng mình thấy có nhiều bạn cài có tuỳ chọn xoá sạch app samsung và google thấy ok lắm.
Mình có dùng qua miglobe của miui, xoá sạch hết app ko dùng, dùng mượt mà còn ổn định hơn cả rom gốc.
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@hoang559 Mình đang dùng lại samsung, rom stock pin hẻo ghê ấy.
Trời. Không hẳn là copy mà mình bỏ android cả chục năm rồi mà giờ xem thấy nó quá lai iOS. Nói nặng thì là “sao chép”, nói nhẹ thì là “lấy cảm hứng” từ iOS.
@nguyencaothangtp Cái nick lập ở tinhte hơn chục năm, "được" cái nick mới 4 tháng nói như clone.
Nick ko có gì nhưng có số điện thoại đó em trai, ko phải ai cũng muốn nhìn cái mặt chú mà đem làm avatar xong rồi tự hào. Chú thiển cận lắm 😆)
Sợ nhất mấy đứa giả vờ lịch sự nói chuyện nước đôi đồ nhưng đụng nhẹ 1 cái đã xổ ra ngay bản chất lắm 😃))
@c0902765115 Đi chửi người khác trước sau đó khi bị người ta công kích lại thì dùng số năm tham gia một cái diễn đàn ảo để làm thước đo để nói người ta thiển cận. Anh cần lịch sự với người lịch sự em trai nhé. Còn mấy đứa giả bộ lý luận nhưng thật ra chửi đểu thì mấy cái lý luận rẻ rách đó không có ý nghĩa, sao phải giả bộ nice với những thành phần như thế làm gì? Già đầu rồi mà không học được cách tôn trọng sự khác biệt à? Anh đây sống thật với bản thân em trai ạ. Sẵn sàng tranh luận và học hỏi cả những người hơn tuổi/ít tuổi hơn mình, tranh luận để gia tăng kiến thức. Nhưng gặp mấy đứa giả bộ tranh luận để công kích cá nhân thì anh không chấp nữa, anh cho em thắng luôn nhé em trai. Anh thua rồi đây. Thế nhé.
@nguyencaothangtp Bớt tự vả vô mặt mình đi, cào phím nhiều ko làm mình khôn ra đc đâu, con ngựa non 😆)
Lợi BP
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyencaothangtp Iphone của bác là nhất vũ trụ. Vậy được chưa
xác nhận là Android 12 làm hiệu ứng quá đẹp
Trên mấy bản Android tùy biến như One UI của Samsung thì chắc gì đã có những thứ này. Ai dùng Android gốc mới thấy thích thôi
@nghaimin Ba cái hiệu ứng này rom cook đủ kiểu 😆 cơ bản có thời gian để vọc phâ hay không thôi.
@nghaimin nói ngược đời ko cái đập vào mắt người dùng trước tiên là giao diện chứ ko phải hiệu ứng chuyển cảnh mà giao diện thì bên android chỉ có samsung là nhìn đẹp mà ko lúa như mấy con máy tàu
Android 12, Windows 11 đẹp hơn mượt hơn nhanh hơn vượt bậc
vuivevay
ĐẠI BÀNG
3 năm
À sao cái bàn phím của bạn nâng cao được vậy? Do Android hay do bàn phím phiên bản mới hơn, chứ mình cũng đang xài Gboard mà không biết chỉnh cao vậy
phamngoc64
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuivevay cái này tùy hãng, vd như google, oppo, samsung thì có cái nâng bàn phím, chứ ông xiaomi mãi chả có, chán lắm, nếu b muốn nó nâng cao lên thì dùng swiftkey thôi
@Duy Luân Em có Bphone dùng máy phụ 😃
Eldimio
CAO CẤP
3 năm
@vuivevay Bạn thả nổi nó vậy.
xe360.vn
TÍCH CỰC
3 năm
Bảo mật ngon nữa là ok
@xe360.vn Nghe đồn Android cũng bảo mật lắm đó
@fifty Ko cài app linh tinh thì nó cũng ngon mà bác
Mê quá, chờ vản chính thức cho SS
dtk89
CAO CẤP
3 năm
điều đầu tiên mình làm khi có iPhone mới là tắt ngay cái hiệu ứng chuyển động chóng mặt và gây mất thời gian đó đi
@tuyduongkien Mình lại thấy nó rất trực quan
@tuyduongkien Mất có 0.0001 giây mà tắt chi, nó làm mình dễ chịu.
dtrung98
ĐẠI BÀNG
3 năm
@fifty Trung bình anim bên iOS tầm 350ms = 0.35s giây nhé, không ít đâu =))
dtk89
CAO CẤP
3 năm
@dtrung98 mấy cái hiệu ứng của iOS làm mình khó chịu ngay từ những bản ngày xưa. Với lại mình có thói quen tắt đi rồi nên khi bấm mở app thấy nó nhanh hơn hẳn. Mình chỉ cho nhiều người tắt đi, họ cũng có "cảm giác" phone chạy nhanh hơn. Mình xài macOS hay Windows gì cũng vậy, đều tắt hết mấy hiệu ứng.
Đẹp, nhẹ nhàng hiện đại, rồi iOS cũng học đòi theo
Quá buồn cho nhà nào ko có pixel. Cứ vô android studio là xài tới bến
lapmaihokdc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phạm Thế Minh là sao bạn
Minh-Dương
ĐẠI BÀNG
3 năm
Làm cho đẹp xong về mỗi hãng sửa giao diện một kiểu theo ý của mình cũng như không .
Đẹp, mượt, ổn định, bảo mật. 4 tiêu chí này chỉ có ios đạt được.
Cá nhân rất hy vọng dòng Pixel-android sẽ lật đổ ván cờ của iphone-ios nhưng có lẽ còn lâu.
@gatheringviolet Ios mà bị hack thì toàn bộ các hđh khỏi phải bàn.!
@gatheringviolet Việc bị hack còn phụ thuộc rất nhiều vào tầm quan trọng hay số tiền trong tk của chủ sở hữu nên số lượng thiết bị bị hack chưa nói lên hết đc vấn đề
thg.1812
TÍCH CỰC
3 năm
@BinBon2020 Ko đẹp hơn vì đẹp đến mấy mình cũng tự cài dc đẹp hơn cho android,
Mượt hơn android giá rẻ thôi, thua các android màn 120hz rồi,
Ổn định vì chả có tính năng gì để mà lỗi cả,
Bảo mật thì dùng nguyên bản nó cũng như nhau, root hay jaibreak xong thì cũng như nhau.
Ngoài ra thì thao tác điều hướng quá ngu xi, đơn giản như back lại cũng phải đi tìm xem nút back ở đâu và nhiều trường hợp ko có nút back (ví dụ face đang xem hay thì vô tình chạm vào cái gì đó xong ko thể tìm lại dc cái đang xem
legend94bn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BinBon2020 Cái 4 tiêu chí của bạn với ios chỉ là "đã từng" thôi. Giờ thì xin lỗi.
nomadkcb
TÍCH CỰC
3 năm
Copy One UI thì tất nhiên là đẹp rồi. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019