Anh em có dựa vào điểm benchmark để mua điện thoại không?

Duy Luân
9/2/2020 22:19Phản hồi: 259
Anh em có dựa vào điểm benchmark để mua điện thoại không?
Rủ anh em thảo luận về chủ đề này: Anh em có dùng điểm benchmark để quyết định mua điện thoại hay không?

Với mình thì mình gần như không bao giờ xem điểm benchmark vì:
  • Điểm benchmark chỉ nói lên được sức mạnh của chip, trong khi trải nghiệm trải nghiệm tổng quan thì cần nhiều hơn thứ, cần sự phối hợp giữa chip, phần mềm, phần cứng
  • Điểm benchmark để biết mức tối đa hiệu năng mà chiếc máy có thể đạt tới, còn hiệu năng ổn định khi sử dụng bình thường thì điểm này không nói được
  • Một số hãng có thể đẩy điểm benchmark lên cao, dù là vô tình hay cố ý (vô tình là khi thuật toán điều chỉnh performance của họ nhận thấy có một app nào đấy cần nhiều tài nguyên - chính là trình benchmark đang chạy - nên nó tăng hiệu năng lên, còn cố tình để gian lận thì không bàn)
Còn anh em thì sao? Hãy comment vào topic này nhé.
259 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn tham khảo chứ
@tuan9945 Cùng một chức năng như nhau như gọi điện, chơi game , duyệt web thì cũng có thể đưa lên bàn cân được rồi, như xe đua vậy, mỗi đội khác nhau sẽ có hãng khác nhau tài trợ và khác động cơ. Giờ bạn muốn đua xe chả lẽ phải cũng hãng mer hay bmw với nhau mới đua được à
@chavalier nhưng And là chục hãng xe đua 1 làn. còn IP là 1 mình nó chạy mấy làn :'(
Bạn nói cũng đúng, nhưng mà việc so sánh hiệu năng đt với đua xe thì ko tương đồng, tạm bỏ cái đua xe sang một bên.
iOS và Android nó có quá nhiều điểm khác nhau, về việc quản lý tài nguyên của 2 nền tảng, về cơ chế hoạt động của app. Cùng là 1 ứng dụng, cùng là 1 trò chơi, có thể phiên bản dành cho iOS và dành cho Android đc viết với 2 ngôn ngữ khác nhau, thuật toán xử lí, công nghệ đồ họa cũng có thể khác nhau. Vì vậy ko khó hiểu khi app này thì máy Android chạy nhanh hơn, nhưng app kia máy iOS lại chạy nhanh hơn. Thậm chí 1 số app giao diện và chức năng giữa 2 nền tảng này cũng có phần khác nhau nữa, những vấn đề này đều ảnh hưởng đến hiệu năng chứ. Việc so sánh hiệu năng giữa iPhone và 1 máy Android rất chi là tương đối, sẽ chỉ thể hiện đc 1 phần thôi.
Quay lại cái đua xe, ừ thì các hãng mang xe ra đua, nhưng xe nào thắng còn phụ thuộc rất nhiều vào tay đua (người cầm lái) nữa mà. Tay đua ở đây có thể ví như các lập trình viên tạo ra hệ điều hành và tạo ra app.
@causelove94 Nhưng suy cho cùng người dùng cuối họ chỉ quan tâm là cái máy có ngon k, xài fb , game có mượt ko, họ đâu quan tâm những cái như bạn nói, vì thế này vì thế kia. Nói tiếp vụ đua xe thì nếu tay đua giỏi cơ nào nhưng động cơ và cái xe ko tốt thì ko thể chiến thắng được, cụ thể là app facebook, lập trình viên của facebook có giỏi cỡ nào thì khi viết app nó cũng k thể mượt hơn được bên ios vì đơn giản bên ios nó hỗ trợ quá tốt. App youtube mặc dù chính chủ google nhưng bên ios vẫn ngon hơn
Em chẳng bao giờ quan tâm đến benchmark, không mua flagship nên đằng nào cái phone em mua nó cũng xếp hạng mấy trăm trở lên
realvn
TÍCH CỰC
4 năm
@ntdieu không mua flashship thì càng nên quan tâm benchmark, vì flashship mặc định là chip ngon nhất, còn tầm trung trở lại chip hên xui lắm
@ntdieu Mình cũng thế cứ dt mới ra vừa túi tiền là mua chứ chả quen tâm điêmt benchmark làm gì
@ntdieu Máy nào p/p ngon là mua thôi
Ko quan trọng, mua theo trải nghiệm, ra store hoặc tham khảo từ các ng review và ng dùng trc , sau đó chờ khi giá bình ổn rồi mua. Mua xong về mới tự benmark cho vui 😃
Mình cũng ko xem benchmark là quan trọng, trừ khi muốn kiểm tra lại sau 1 thời gian dùng, nhưng có bao nhiêu năm thì nhắm performance nó oke thì cứ quất về thôi
@MrMedic229 thực ra điểm benchmark cũng khá quan trọng đấy bác, nhưng tất nhiên nó ko thể hiện chính xác hoàn toàn. Em thì hay xem điểm benchmark để có sự so sánh tương quan giữa các máy, nhưng chênh khoảng vài nghìn điểm (với Antutu) thì sẽ chưa thể kết luận vội.
Ngoài ra thì em hay xem speedtest thực tế (so sánh tốc độ load app), cái này quan trọng hơn vì nó khá sát sườn, thể hiện đc khả năng tối ưu của từng máy (dù có chung cấu hình phần cứng) nhưng cũng còn tùy vì đôi khi người test các con máy đó: ko cùng phiên bản Android, có thể khác phiên bản bộ nhớ RAM,...
--> Tóm lại là điểm benchmark cũng cần thiết, cũng nên tham khảo, nhưng chỉ là 1 phần, nó ko thể hiện đc hoàn toàn trải nghiệm và tốc độ của máy, yếu tố thực tế mới là quan trọng nhất.
Tôi thích là mua thôi, điểm hiệu năng tôi không để ý đâu. Phone nào thấy phù hợp về tất cả là quất thôi.
Không, cứ ip mà quất không bao giờ quan tâm ba cái số tào lao của android mang khè nhau
rongict
CAO CẤP
4 năm
Không phải ai cũng có tiền mua ipon. Giả sử bạn chỉ có 4 tới 5 triệu mà nói mua máy mới dùng làm sao cho nó ko lag như rằng đậu thì bạn sẽ nói khác đấy.
@rongict 4 5 triệu vẫn mua đc ipon
phongphuhp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@chickeyone 4-5tr mà mua Iphone thì dùng cũng chả ra gì đâu bạn
rongict
CAO CẤP
4 năm
@chickeyone lock à
rongict
CAO CẤP
4 năm
@chickeyone mới nhé. mới và cảm giác phá trinh nhé. ko chơi qua tay. tìm hộ mình con ipon nào đi.
Ko , vì nó chẳng mang lại điều gì .Dùng smatrphone cái quan trọng nhất với mình là màn hình , và con chíp .
Mua điện thoại bằng hiểu biết của mình chứ chả bao giờ xem cái điểm này, các hãng của tàu khi nào điểm cũng trên mây, thấy không tin tưởng lắm.
TanSong
TÍCH CỰC
4 năm
Chưa bao giờ quan tâm đến cái này. Chính xác khi sử dụng thực tế trước khi mua đt
Ko quan tâm vì dùng iPhone
Không ad. Nếu các dòng máy android thì cứ chip/ram/chip đồ họa/ màn hình chất lượng càng cao càng tốt (nhiều máy quá. phải căn cứ vào đó mà chọn ra). Còn iphone thì 8+ trở lên là đã đủ xài.
ai dùng iphone thì bỏ qua vì năm nào máy cũng là flagship, android thì nên tham khảo 😁
Ít khi bạn ơi
Mình dùng iphone nên mình không quan tâm cái này lắm 😆
50/50 anh ơi.
Từ lúc xài iPhone ko chấm mấy này nữa 😁
vo_tran_phu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu xác định mua iphone thì ko nhìn vào benchmark mà nhìn vào ví còn nhiêu ad à
vanminh191
TÍCH CỰC
4 năm
Bao nhiêu năm nay mình chỉ mua đt flagship nên ít quan tâm tới điểm số, và mình ko bao giờ mua mới. Mua hàng xài lướt bán trên mạng còn bh dài của hãng tầm 9-10 tháng gì đó cho đỡ tốn kém.
@vanminh191 Cũng giống mình luôn
vanminh191
TÍCH CỰC
4 năm
@Trần Hiếu HD85 mình mua con note10+ từ tháng 11, thời điểm đó mua lại của 1 anh mới lấy của fpt dc tầm 5 hôm. mình mua dc với giá 17.5tr. xài tới giờ mà bán chắc cũng bán dc tầm 15-16tr thì kể ra quá ổn
@vanminh191 Lãi rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019