Anh em có xài Final Cut Pro để làm video không? Mời anh em chia sẻ trải nghiệm

Duy Luân
21/6/2020 22:16Phản hồi: 164
Anh em có xài Final Cut Pro để làm video không? Mời anh em chia sẻ trải nghiệm
Trước mình dùng iMovie, nhưng sau đó cần edit mạnh hơn, chỉnh sửa video nhiều hơn, chỉnh màu, chỉnh độ sáng, và thêm một số tiêu đề, hình ảnh nhìn cho xịn hơn nên cần chuyển sang một phần mềm edit phim chuyên nghiệp hơn. Mình có 2 lựa chọn: Adobe Premier Pro, hoặc Final Cut Pro.

Đầu tiên mình thử Adobe Premier Pro (gọi tắt là Premier cho gọn nhé anh em) trước vì đó là cái mà nhiều anh em chung công ty đang dùng, có gì hỏi cho dễ. Mình mua bản quyền của Premier giá 20$ / tháng, cũng hơi đắt nhưng so với những gì mà phần mềm này làm được (và những gì nó giúp cho việc làm YouTube của mình) thì cũng bình thường không mắc. Ok, mua xong thì về thử thôi.

Ở những lần sử dụng đầu tiên, mình cảm thấy Premier quá rắc rối với mình. Đây không phải là thứ phần mềm có thể nhìn vào và bắt đầu xài ngay. Hiện tại mình cũng đang dùng Photoshop và Lightroom của Adobe nhưng cũng không thấy phức tạp như thế.

Sau nhiều lần cố gắng vừa xài vừa Google, mình đã bỏ cuộc. Sau đó mình thử chuyển sang Final Cut Pro coi có dễ dàng hơn không. Giá của Final Cut Pro cũng không hề rẻ, 300$ để mua đứt phần mềm này trên Mac App Store (sau đó vẫn được update bình thường chứ không phải mua 1 lần là bị bỏ rơi).

Mình thử trước bằng account của công ty để trải nghiệm thử xem thế nào, thì mình thấy nó dễ dàng hơn rất nhiều so với Adobe Premier, mọi thứ dễ dàng đơn giản hơn, nhìn vào là biết xài ngay, sau đó chỉ cần Google thêm vài kĩ thuật nâng cao mỗi khi mình cần. Từ cách thiết kế giao diện, cách sắp đặt các menu, cho đến cách mình có thể chỉnh âm lượng của clip… đều trực quan hơn. Thế là mình quyết định sẽ dùng Final Cut Pro làm phần mềm chỉnh sửa video chính.

Có khi nào Final Cut Pro do chính Apple làm ra nên nó cũng đi theo nguyên lý đơn giản, dễ dùng không nhỉ? 😁

Tất nhiên, khi có bồ mới thì bạn phải đá bồ cũ đi, mình đi hủy bản quyền của Adobe Premier. Theo quy định của Adobe, khi mình hủy gói bản quyền của Premier thì mình phải trả thêm 2 tháng tiền “phạt”, vậy là đi đứt thêm 40$ nữa để hủy, thốn ghê. Mà phải chịu thôi, chứ không thôi mỗi tháng tốn 20$ mà không xài thì càng phí hơn.

Về phần xuất video và hỗ trợ phần cứng thì mình không trải nghiệm nhiều, cũng không nghiên cứu nhiều về đoạn này, khi nào rảnh sẽ tìm hiểu thêm và chia sẻ với anh em. Cơ bản thì mình thấy Final Cut Pro nó chỉnh sửa và xuất phim rất nhanh rồi nên cũng không thắc mắc gì nữa.

Hạn chế của Final Cut Pro đó là bạn phải có máy Mac mới xài được :D Cái này chắc sẽ là rào cản với nhiều người.

Còn anh em thì sao, anh em có xài Final Cut Pro không? Hay anh em dùng Adobe Premier để làm phim? Hãy comment vào bài này để chia sẻ ý kiến của anh em nhé.
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có, xài liên tục trong suốt 4 năm qua, chính xác kể từ lúc bắt đầu dùng Macbook, do nhu cầu edit đơn giản nên ko mày mò nhiều, lúc nào cần thì tham khảo thêm trên nhóm FB hoặc Youtube. Cơ bản thì thấy app này rất mượt, có nhiều cái sướng mà chỉ có sử dụng rồi mới cảm nhận được. Chi tiết hơn về độ sướng & phê khi sử dụng FCPX, mình mượn tạm clip của đồng chí Cường bên dưới để minh họa cho AE dễ hình dung 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@crazysexycool1981 Ông cường lầy là bạn bác à
cuhieu83
ĐẠI BÀNG
4 năm
So với AP thì nhanh, dễ dùng chỉ có cái tội là tốn rất nhiều bộ nhớ đệm. Mình xem và học từ clip này, gửi cho anh em ai có nhu cầu.
@cuhieu83 Để mà học được các thủ thuật xài FCPX chắc cũng khá lâu & fải luyện thực hành thường xuyên, ko thì cũng dễ quên lắm 😅
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Các bác chuyên dùng cho hỏi dùng thay thế final cut pro cho premiere thì có phần mềm nào tương tự thay thế cho after effect không? Để e chuyển hẳn sang dùng fcpx nghỉ chơi với adobe
vietxuan995
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bmd_duc motion 5
Không xài nên không có gì chia sẽ hết
Mình xài camtasia đơn giản cho việc đặc thù của cty.
@caffeinezzZ Mình cũng xài thằng này nhưng chỉ để quay màn hình minh họa thứ gì đó 😎
@crazysexycool1981 thì đó cũng là 1 phần trong công việc mình hihi
@caffeinezzZ File sau khi quay xong nặng kinh dị, minh hay quay full màn hình, có những lúc tầm nửa tiếng mà lên đến hơn chục GB, hên là khi xuất sang mp4 giảm đi khá nhiều 😅
hoangemini
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ Bác giống em! cũng cài Final Cut Pro với Adobe P nhưng nhiều chức năng quá, mình lại không cần tới, chỉnh sửa video đơn giản vì thế mình chọn Camstasia dùng gọn nhẹ nhanh chóng 😍
1 phần lớn người dùng mac hoặc hackintosh là để dùng final cut pro mà, phần mềm quá chất lượng
@taudayma Chính xác, trước mình từng xài iMovie nhưng sau thấy FCPX quá chuyên nghiệp nên bỏ hẳn iMovie 😂
@taudayma Mình toàn dựng bằng FNCPX,mượt,đơn giản,dễ dùng,giao diện nhìn là biết
tiderace
TÍCH CỰC
4 năm
Nhu cầu cơ bản nên iMovie là đủ rồi.
TungVuu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình build con ITX Hackintosh cấu hình khủng (Z490-I, 10900K, 64GB RAM, 5700XT, 970 EVO Plus) cũng nhằm render chạy ngon Final Cut này. Công nhận quá ngon luôn, đã từ bỏ PPro
LuisYuri
TÍCH CỰC
4 năm
@TungVuu bao xèng ấy bác ôi...cho xin cấu hình cụ thể với.
mình cũng đang định build ITX đủ mạnh để xài
TungVuu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LuisYuri 1. Mainboard ASUS ROG Strix Z490-I Gaming
2. CPU Intel 10900K
3. Ram Corsair Vengeance RGB PRO 64GB (2 x32GB) DDR4 3200C16
4. PSU Corsair SF750 80+ Platinum SFX
5. CPU Cooler Asus ROG RYUJIN 240
6. SSD Samsung 970 EVO Plus 2TB x 2 (mua xong giờ dư ra 1 cái làm backup vì card wifi của main chuẩn CNVi ko tương thích card thường nên phải hy sinh 1 khe M2 lắp adapter gắn card BCM943602CS để native phần Bluetooth và wifi cho tính năng airdrop, handsoff...)
7. GPU Gigabyte Radeon RX 5700 XT Gaming OC 8G (bắt buộc phải con này, Aorus ngon hơn nhưng ko được vì gắn ko vừa case)
8. Case NCASE M1 v6.1 Black
9. Noctua NF-A12X15 PWM x 2 lắp đáy
10. Noctua A9 PWM lắp rear
11. SSD Cruxial MX500 3D NAND 2TB (hết khe M2 mà cần nơi chứa dữ liệu nên đành xài SATA đỡ).
Tổng thiệt hại tầm 80 củ khoai nhe bro.
Không vì dùng Windows
@loveskyvn Nếu là Windows thì muốn cũng ko thể xài được FCPX 😂
mình ít dựng video nên chỉ xài imovie thôi, dễ dùng
@mrthanh213 Mình cũng vậy.
@mrthanh213 iMovie thì đơn giản hơn, còn nếu muốn nâng cao & chuyên nghiệp thì xài FCPX rất hợp 😎
Final cut ngon nhưng mua 1 lần xài mãi
@Ngothien123 Nếu ko muốn mua thì luôn có Maclife 😆
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Sao cứ cổ suý dùng phần mềm lậu thế bạn?
HamDzui
CAO CẤP
4 năm
@Run4yrlife Hồi xưa mình ở VN ko đủ điều kiện hay muốn vọc vạch thì chỉ có cài lậu dưới cá nhân (mình sai nên ko cãi). Sau này phần mềm nào dùng kiếm tiền đều bỏ ra mua hết coi như bù lại
@HamDzui Lượg ở vn rất thấp nên ..... hay sao đó mn thông cảm dc. Ở nước ngoài thì $20 rất bé nên xài ..... bị chửi là phải 😆
@Run4yrlife Cái nào kiếm ra tiền thì mua, vì giá đưa ra ae làm dịch vụ luôn bị chê mắc kỳ kèo hay nói thẳng lương ở VN bèo nên thông cảm 😔
Mình chỉ dùng Premiere Vì không có mác
@Thần Long Thủy Phần mềm này mình thấy nhiều người cũng hay dùng, cũng là 1 giải pháp dựng phim khá tốt 🤓
lucky0511
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo khá bạn editor pro thì final cut 7 mới là xịn nhất, còn các bản sau này nghe bảo là như c*c . Premier tốt hơn nhiều càng ngày càng hoàn thiện.
@lucky0511 Ko phải như c mà là họ bị bỏ rơi rồi. Bản x này hướng đến các đối tượng nghiệp dư như Duy Luân. Pre thì ngay từ đầu hướng tới chuyên nghiệp và ngày càng hoàn thiện. Các đối tượng pro chuyển qua hết pre và resolve vì hỗ trợ tốt hơn
mrvietnamese
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lucky0511 Vẫn là băng nhóm chưa xài mà phán nà :v
@If you dont mind chuyên nghiệp thì vẫn làm dễ dùng được mà 😆 làm phức tạp quá
lucky0511
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrvietnamese Bạn có biết Zach King ko ?? Anh này có kênh Youtube Finalcut King. Tôi đố bạn biết anh ấy dùng FCP bản nào đấy ?? Nói luôn cho bạn biết là v7 . Và Mấy năm gần đây đã chuyển sang dùng adobe khá nhiều.
mrvietnamese
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lucky0511 Mình nghĩ mình biết Zach nhiều hơn bạn vì ít ra cũng từng gặp nhau ngoài đời. Trên Youtube thì mình làm FCPX tutorial bằng tiếng Việt đầu tiên! Dùng FCP bao nhiêu năm nay rồi chứ không phải vài tháng. Thật là VL phản biện là đây =]] Xem lại những video Zach King xem đó là khoảng thời gian nào? thử hỏi Zach xem bản nào xịn nhất? "Xịn" ở đây là xịn về cái gì? số 7 đẹp hơn số 10/X?

Nhưng không sao, nhiều thành phần chưa dùng bao giờ hoặc nghe giang hồ đồn rồi vào phán cũng giúp cho diễn đàn thêm xôm tụ đông vui. Lol
có cái davinci resolve ae nhận thấy sao?
@huykhanh95hup DR thì thực sự là quá nhiều chức năng, và hướng về người siêu chuyên nghiệp chứ không còn là chuyên nghiệp bình thường nữa, không cùng mâm với PP và FCP được, và 1 cái nữa là phần mềm này tối ưu cho phần cứng không tốt, ăn nhiều tài nguyên hơn PP rất nhiều [ ít nhất là gấp rưỡi]

Mình hiện đang dùng Movie Studio, tiền thân là Sony [Magix] Vegas, nó xử lý gọn gàng và nhanh hơn PP khá nhiều, nếu để làm 1 video speedramp, B roll hoặc cắt ghép đơn giản thì cái này thao tác còn nhanh hơn cả PP [ cái PP có cái set vị trí FX bằng "toạ độ" rất ngáo, sao bao nhiêu phiên bản rồi nó không cho chỉnh trên bảng preview nhỉ]
@mrchjpjdeaspro mình vừa ms mua gói adobe cc, muốn học cái PP mà lằng nhằng quá, cái movie studio có dễ làm cho ng mới ko bạn
@huykhanh95hup Movie Studio này phần lớn là bạn có thể làm trên timeline và preview, phần lớn là kéo thả, nên sẽ dễ và nhanh hơn nhiều nhé, điểm yếu của nó là ít tài nguyên người dùng chia sẻ, bộ Adobe có cộng đồng hùng hậu vượt trội hơn nhiều

Nếu làm Vlog hoặc các kĩ thuật B-roll, speedramp, thì dùng MS dễ hơn, nếu có animation dạng như dưới thì combo PP + AE mình đánh giá cao hơn cả Davinci

B-Roll:

Animation:

Mình có xem Tut của bạn này, thấy khá chậm rãi và thực tế, nếu chỉ cần cắt ghép và hiệu ứng
https://forum.vietdesigner.net/threads/huong-dan-sony-vegas-pro-bang-tieng-viet-tu-lam.32088/

Hướng dẫn Sony Vegas Pro bằng Tiếng Việt ( tự làm )

Hi các bạn mình có lập 1 channel và đã và đang up 1 số TUT hướng dẫn lên Channel ( Tut hoàn toàn bằng tiếng việt do mình tự làm ) Hiện mình thấy box...
forum.vietdesigner.net

nhanh mượt nhất trong các trình edit video rồi nhưng vẫn thiếu tính năng nâng cao làm nghiệp dư bán chuyên ko có thì cũng chẳng sao
pre render ko tối ưu phần cứng chậm hơn 5-6 lần
Justtin91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng đang sài cái này. Thấy việc chỉnh sửa có vẻ chuyên nghiệp hơn IMovie.
@Justtin91 Choáng với comment của bạn, iMovie miễn phí so với phần mềm 300$ mà bạn nói có vẻ chuyên nghiệp hơn thôi mới ghê 🤣
@Justtin91 Ko phải "có vẻ" mà chuẩn là chuyên nghiệp hơn gấp 69 lần so với iMovie 😌
Mình dùng windows và thích nghịch AE hơn. Tay ngang nên ít làm clip dài.
@Yan20142297 "Thích nghịch AE hơn" ? 🤐
dlcr
TÍCH CỰC
4 năm
Chưa xài vì còn đang xài Window
Vướng bận excel không thể chuyển qua mac được 😔
moon_cakes
ĐẠI BÀNG
4 năm
youtuber thì dùng Camtasia được rùi, nhẹ nhàng đơn giản.
Imovie là đủ
@hoangsytai Trước A cũng từng thử trải nghiệm iMovie nhưng thiếu nhiều & thốn lắm, sau chuyển qua FCPX thì thấy đã hơn rất nhiều 😎
@crazysexycool1981 Như cầu cơ bản, đơn giản như em là đủ dùng
@hoangsytai OK E 👍
Nó ngon với người dùng nghiệp dư và studio bán chuyên. Với các studio phải xử lý lượng công việc nhiều thì vứt.
Đang cần làm 1 cái thumbnail? Photoshop
Cần 1 cái icon? Cần 1 đoạn nhạc? Cần một slide ảnh? Cần ít animation? Adobe có tất cả, và 1 click bay vào Pr.
Còn cái này thì sao? Hơi tậm tịt, mà giới pro thì ko thể tậm tịt được, lương tính theo giờ
@Black Mamba Nhầm 😆
@Black Mamba Mình không nói về chức năng đâu, ý là cách nó bố trí, design giao diện này kia. Hàng fuck tạp vẫn có thể dễ dùng được mà
@HangAnh=^^= media pending do tốc độ đọc của ổ cứng kém chứ ko phải do phần mềm
@hidden_phantom nvme 2 bác ạ, vẫn cứ pending như thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019