Apple đang phát triển chip xử lý tác vụ khi MacBook đang trong chế độ ngủ nhằm tiết kiệm pin

ND Minh Đức
2/2/2017 1:27Phản hồi: 55
Apple đang phát triển chip xử lý tác vụ khi MacBook đang trong chế độ ngủ nhằm tiết kiệm pin
Apple đang phát triển chip riêng để khả năng xử lý các tác vụ cơ bản như check mail hoặc cài đặt các bản cập nhật khi máy đang trong trạng thái ngủ, từ đó cải thiện thời lượng pin. Cho tới hiện tại MacBook vẫn dựa vào vi xử lý chính để xử lý các tác vụ nói trên, tuy nhiên, nếu thay thế bằng một con chip chuyên dụng ít tốn điện thì thời lượng pin tổng thể của máy sẽ được cải thiện hơn.

Con chip này sẽ tương tự như chip chịu trách nhiệm xử lý Touch Bar trên MacBook Pro mới. Nói cách khác Apple sẽ không hoàn toàn thay thế vi xử lý của Intel nhưng thay vào đó, hãng sẽ bổ sung thêm chip ARM để làm việc cùng với vi xử lý chính nhằm khai thác ưu thế của cả 2.

Nguồn tin từ Bloomberg cho biết con chip này sẽ được hãng trang bị cho mẫu MacBook Pro ra mắt vào cuối năm nay. Theo thông tin hiện tại thì mẫu chip này sẽ giúp giảm điện năng tiêu thụ khi MacBook đang trong chế độ ngủ, do đó có ý kiến cho rằng chip sẽ kéo dài thêm thời gian chờ của máy hơn so với mức 30 giờ như hiện nay.

Tham khảo Bloomberg
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple đang khơi mào cho trào lưu máy tính đã vi xử lý, mỗi chip phụ trách một chức năng, touchbar là 1 ví dụ!
Thời macbook chạy hoàn toàn chip A chắc cũng kg còn xa. Hy vọng lúc đó giá mac giảm đc thì quá tốt.
Sao ko lấy a10 fusion dùng đỡ, có phải ít tốn kém ko haha
@ngocchuot Để lướt web khi sleeping mode thui bác, vậy đủ dùng rùi
@nguyenfenice bạn lướt web kiểu gì khi sleeping vậy 😁
quocturtle
TÍCH CỰC
7 năm
@AZwarrior Ah chắc bác ấy đang nói đến dạng Quick Web của HP
Apple đang làm cũng tựa tựa thằng này

Thật sự rất mong mấy máy WinTel về sau tích hợp luôn chip ARM để chạy mấy cái giống với Quick Web của HP. Vừa tiết kiệm pin, vừa tập trung vào giải quyết công việc chính. Mình thấy cái này hay mà ko thấy dòng máy WinTel phát triển cái này.

Nhiều người làm việc chứ mở máy cũng chỉ check mail, làm các cviec đơn giản mà ARM có thể handel được mà :D
@AZwarrior Bác ấy thò tay vào cổng usb 😆
Vấn đề là ko có macbook pro touch bar để xài
Ngon, nhưng đang dùng con Lenovo cùi bắp, Win 10 Pro nên không quan tâm lắm 😁
Chỉ có thể là Apple
@Ga2018 inbox mình luôn nhe :D
@Ga2018 Cho xin cái inbox nữa bác ơi :D
@Ga2018 bác cho e xin luôn link với 😆
😁:D:D ae Tinhte mấy người sắm đc MBP 2016 mà tung hô dữ nhỉ. Chắc ngồi mơ. Lúc nào MBP mới xuống ~30 củ hãy tính 😃😃
@writedung Chả có 4B vẫn tung hô Mẹc với Bim , chưa từng xuất ngoại vẫn tung hô Mẽo với Nhật ... quan trọng gì 😃
@Nokfev
😃😃 đúng rồi. VN giỏi khoản chém gió thành bão lắm 😃😃
Cứ ta đây làm như xài (sở hữu) hay biết rành lắm ko bằng 😃😃😃😃
bachtran21
ĐẠI BÀNG
7 năm
@writedung 😃)) có cái máy thôi mà, đâu mà to tát. Nghĩ lớn lên một tý đi 2 bác.
@writedung Gớm có 30 củ mà bác cũng phải lo, mem tinhte sổ đỏ 1 đống kìa ko buồn khoe
😃 chém gió thế thôi, chắc để bà con bớt chú ý vào vụ hao pin nhanh

https://.........../r1/1.png https://.........../r2/1.png https://.........../r3/1.png
BB Tran
TÍCH CỰC
7 năm
tới lúc đó giá mac lại tăng cao hơn là đằng khác =]]
vietnamtea
TÍCH CỰC
7 năm
macbook never tắt sắp xuất hiện
Tính nối đuôi thằng M$ đợi người ta đi ngủ rồi âm thầm update đấy phỏng :v
Này PS4 đã áp dụng rồi, khi ở chế độ ngủ có chip xử lý riêng để quản lý download, cập nhật game để tiết kiệm năng lượng chứ ko xài cpu chính 😁
@saobang3886 Định trả lời giống bác, chức năng này trên PS4 đã có tương tự từ lâu rồi nhỉ :D
@saobang3886 Nhưng mà laptop mấy con vác đi đều phải tắt máy chưa được như điện thoại máy tính bảng
quyit84
TÍCH CỰC
7 năm
Vấn nạn pin. Không biết khi nào thì điện thoại & Laptop xài pin được 4-5 ngày nhỉ.
@quyit84
Sao ko có đt nào pin 4-5 ngày đc?
Đầy ra ấy chứ 😃 thích thì cứ mua
Hay bác cứ theo suy nghĩ đt là phải chip mạnh, ram nhiều, pin trâu xài tẹt ga nhét trong cái máy siêu mỏng + gía rẻ là đc
tung2050
TÍCH CỰC
7 năm
@quyit84 có đấy, dùng năng lượng hạt nhân để cấp điện, một cục có dùng đến khi hỏng máy cũng chẳng hết. cơ mà cháy nổ thì RIP luôn. 😁
VietT
TÍCH CỰC
7 năm
@quyit84 1. Bạn ráng chờ đi. tới thời cháu-chắt của mình cũng sẽ có công nghệ ấy thôi
2. Hoặc là thật ra bây giờ cũng đã có rồi nhưng hoặc là giá thành đắt (nếu bạn siêu giàu thì k thành vấn đề 😃 ) hoặc là các hãng công nghệ vẫn chưa tung ra đâu, vì cái gì cũng phải có kế hoạch & chiến lược đàng hoàng. tất cả đều là kinh doanh mà bạn: muốn bán đc hàng & cạnh tranh với các brand khác thì làm cái gì cũng có lộ trình hết
@VietT Chắc chắn phải giấu rồi. Kể cả ngta có năng đc thời lượng pin lên gấp đôi hiện nay thì cũng k làm. Mà sẽ nâng dần lên thành nhiều mức, thế mới giữ đc đà phát triển chứ cứ nhảy lên maximum hết rồi chững lại thì phản tác dụng ngay.
_ Dell xps 13 chưa thấy thêm chip gì mới cũng đã 10 tiếng làm việc hỗn hợp, ngay cả xps 15 cũng tới 6 - 7 tiếng, Apple chém gió ác liệt thật 😁
Mình thì không thích MacBook
tr4n
TÍCH CỰC
7 năm
Đang xài mbp 2015 bản 13'' và thấy thật khủng khiếp với mức độ tiết kiệm điện năng. Màn hình nét căng, chạy tác vụ nặng nhanh nhưng pin vẫn rất lâu. Lúc trc từng phân vân mún mua mba vì pin nhưng xài mbp rồi mới thấy như vầy là ngoài cả mong đợi.
putinsn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo như mình hiểu thì họ nói đến các tác vụ chạy ngầm cơ bản chứ không phải có ý nói về việc máy vẫn hoạt động khi ở trạng thái ngủ (sleep)... nhờ bác @ndminhduc xem lại nhé!
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
7 năm
Bôi trơn phát thì đăng tin pin 100h cũng được. =))
cho em hỏi cái con chíp trong dt có phải là cái con màu đen hình chữ nhật chiếm nữa cái dt k vậy các bác ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019