Apple phát hành iOS 18.1 dev beta 2: cũng đã có tính năng "chặn quảng cáo"

Anh Tú.
12/8/2024 17:51Phản hồi: 35
Apple phát hành iOS 18.1 dev beta 2: cũng đã có tính năng "chặn quảng cáo"
Apple đã phát hành phiên bản beta thứ 2 của iOS 18.1, iPadOS 18.1, và macOS Sequoia 15.1 dành cho các nhà phát triển. Điểm đáng chú ý nhất của các phiên bản 18.1 so với phiên bản 18 chính là sự xuất hiện của Apple Intelligence - nỗ lực của Apple trong việc tích hợp trí tuệ nhân tạo và ML nhiều hơn vào sản phẩm của mình.

Chia sẻ nhanh về Apple Intelligence bản beta

Hiện tại mình đã nhận được thông báo cho trải nghiệm Apple Intelligence nên mình muốn chia sẻ tới anh em trải nghiệm nhanh với Apple Intelligence luôn. Hiện tại sau khoảng 1 tiếng mình vui đùa với nó thì mình thấy nó cũng có kha khá những tính năng…
tinhte.vn

Tuy nhiên, ở phiên bản beta này, chỉ một số tính năng của Apple Intelligence khả dụng để xài thử, chưa phải bản full hd. Một số tính năng đã được tiết lộ bao gồm: hiệu ứng mới cho Siri, tính năng Type to Siri (cho phép nhập liệu thay vì ra lệnh bằng giọng nói), khả năng hiểu truy vấn và ngữ cảnh tốt hơn, Writing Tools, tóm tắt mail, trang web v.v. Anh em có thể đọc bài mình để ở trên để hiểu rõ hơn về Apple Intelligence hiện tại làm được gì.

8407767-Screenshot-2024-07-30-at-4-2.webp

À nhắc lại cho anh em nhớ là phiên bản iOS 18.1 này hiện tại chỉ khả dụng với những máy hỗ trợ Apple Intelligence, có nghĩa là ít nhất anh em phải xài iPhone 15 Pro và iPad M1 trở lên thì mới có thể cài đặt bản dev beta này.

Hướng dẫn cập nhật lên iOS 18.1 dev beta 2 (yêu cầu iPhone 15 Pro, iPad M1) và đăng ký trải nghiệm sớm Apple Intelligence:

• Vào Cài đặt
  • Chọn Cài đặt chung,
  • Chọn Cập nhật phần mềm.
  • Chọn developer beta, lúc này bản iOS 18.2 dev beta mới nhất sẽ hiện ra
  • Chọn cài đặt hoặc set up cho nó tự cài khi không xài điện thoại

Anh em lưu ý hiện tại không phải cài xong là anh em xài được liền Apple Intelligence, anh em phải làm thêm 1 bước nữa là vào cài đặt → Apple Intelligence and Siri → Nhấp chọn đăng ký waitlist thử trước những tính năng và đợi. Anh em nhớ là máy anh em phải là ngôn ngữ tiếng Anh và vùng là ở Mỹ nha.

Thêm tính năng Distraction Control

Ở phiên bản beta thứ 5 của iOS 18, Apple đã giới thiệu Distraction Control (tính năng loại bỏ các yếu tố gây xao nhãng trên Safari), tương tự như tính năng chặn quảng cáo và một số thay đổi trong ứng dụng Photos. Và những thay đổi đó đã xuất hiện trên iOS 18.1 dev beta 2, cho anh em nào chưa hiểu thì ở phiên cập nhật trước, Apple chỉ phát hành tính năng Distraction Control trên iOS 18 dev beta chứ không phải trên iOS 18.1 dev beta.

Ngoài iOS 18.1 dev beta 2, Apple còn phát hành một số phần mềm như:

• iPadOS 18.1 dev beta 2
  • macOS 15.1 dev beta 2
  • iPad OS 18 dev beta 6
  • macOS 15 dev beta 6
  • VisionOS 2 dev beta 6
  • watchOS 11 dev beta 6
  • tvOS 18 dev beta 6

Hiện tại mình thấy bản này đỡ lag hơn 18.1 dev beta 1, hiệu ứng và phản hồi của Siri mới cũng mượt hơn thấy rõ. Nhưng mình luôn khuyên anh em không nên cài đặt các phần mềm beta trên các thiết bị quan trọng, vì có thể xảy ra các vấn đề dẫn đến việc mất dữ liệu, nhất là đối với những anh em nào không dùng cloud để auto backup. Nếu anh em muốn thử, thì thử bản Public beta sẽ an toàn hơn, dev beta thì mình làm chuột bạch rồi chia sẻ lại cho yên tâm.

Quảng cáo

35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

"Apple Intelligence is not currently available in the EU or China."

Không chịu thử nghiệm Apple Intelligence cho thị trường China đi, ko thì tháng 9 này ko kịp có cho China là dở đấy

https://vnexpress.net/chang-trai-ban-than-mua-iphone-10-nam-truoc-gio-ra-sao-4227236.html

Chàng trai bán thận mua iPhone 10 năm trước giờ ra sao

Trung Quốc- Cha mẹ Wang Gang rơi nước mắt khi nhìn đứa con 27 tuổi nằm liệt giường vì bán thận để mua iPhone.
vnexpress.net
8420669-eefuewew.webp
@peterh Có thằng ngu hơn chỉ suốt ngày chửi "Sam nhà mày" có phản biện đc gì đâu
@QuanLyNhaNghi m suốt ngày "Seeeder Sam", bộ Samsung ăn hết nồi cơm nhà m à.
@centernc phản biện đó thằng ngu ngục, người ta bán thận để mua iPhone chứ có mua Sam à mày gáy?!
@peterh M tôn vinh những thằng bán thận mua iPhone đó à, Samsung éo liên quan gì tới t nhé
Sáng sớm 4h thấy có 18 public beta 4 đã lên, thấy khá ổn dùng làm máy chính được.
@TRUNGKIENVEVO Ổn lắm hả bạn
@LongLife321 Ohm với mình là ổn. Các app chạy mượt mà.
nima1984
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Cái trình xem ảnh hén quay lại như cũ chưa bà con, hay vẫn theo kiểu mới, nhìn rối rắm quá
@nima1984 Sắp quay lại rồi, cũng như ảnh xóa 10 năm cũng quay lại rồi đó.
@nima1984 Như cũ từ public beta 3 và dev beta 5 rồi.
ndthuanx
TÍCH CỰC
5 ngày
Tốt rồi.
Lướt tin, muốn đọc tiếp phải nhấn bỏ, nhấn thì lại chuyển trang quảng cáo. Đcmn
256abc
ĐẠI BÀNG
5 ngày
cái bố cục ứng dụng photos mới nhìn rối méo chịu đc 😶
@256abc Cái app photo mới đúng kiểu ngu học
@256abc Xác nhận
@256abc Update! 18.1 dev beta 2 app photo với trình gọi gần đây đã đc sửa lại giống với ios cũ 😆)
noloveonme
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Có nên lên đời ip16 hông ta
@noloveonme bác đang xài mẫu nào?
Bản này ko full HD và vẫn che nhé, chờ đợi bản ngon hơn
BA SU BO
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Hóng thôi chứ chán làm chuột bạch rồi 😃
Tuy không chặn quảng cáo triệt để nhưng đã rất ngon. Hiệu ứng tan biến thành cát bụi giống video của Michael Jackson khá độc đáo. Không còn bị nhứt mắt với cái banner hình tròn lắc lắc mất dạy của thằng shopee nữa.
tuanphien
TÍCH CỰC
5 ngày
Mới chỉ beta chưa được chính thức nhỉ?? Chờ em lâu quá
ducong79
TÍCH CỰC
5 ngày
@tuanphien Khoảng đầu tháng 9 thì phải.
garish
TÍCH CỰC
5 ngày
@tuanphien Thường là sau sự kiện ra mắt iPhone mới thì sẽ có iOS chính thức đó
Hay. Chặn hết quảng cáo được là ok. Thằng Chrome trên Android là 1 thùng rác đúng nghĩa. Mịa nó không cho cài ađon chặn như trên PC. Trông Apple map trên trên Android thế nào. Hahahaha
Anh em chuột bạch lên nào. Còn 1 tháng nữa
Khi nào ra chính thức ae
18.0 Public beta 2 cũng có mà chả thấy ai nhắc đến mấy nhỉ
thanhcsf
ĐẠI BÀNG
4 ngày
Có anh em nào lên dev beta 6 thì gặp lỗi với FaceID không?
@thanhcsf Mới beta 4 thôi cụ 😆
thanhcsf
ĐẠI BÀNG
9 giờ
@TienSw public thì beta 4 là đúng rồi bạn, mình hỏi 18.0 dev beta 6 ấy
Lên tiếp và trải nghiệm thôi anh em!
có ghi âm cuộc gọi hay phết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM