Apple phát hành Safari 5.2 và Xcode 4.4 cho nhà phát triển

Didu
17/2/2012 2:35Phản hồi: 50
Apple phát hành Safari 5.2 và Xcode 4.4 cho nhà phát triển

Đi kèm với OS X 10.8 mới là trình duyệt web [tag]Safari[/tag] 5.2 với một số thay đổi nhỏ và công cụ lập trình Xcode 4.4 vốn được Apple phát hành cho các nhà phát triển trong hôm qua. Hiện tại bản pre-release của Safari 5.2Xcode 4.4 đã có thể được tải về không chỉ cho [tag]Mountain Lion[/tag] mà cho [tag]Lion[/tag] hay phiên bản OS X thấp hơn. Ở trên phiên bản mới, [tag]Apple[/tag] đã mượn một ý tưởng của [tag]Google[/tag] trên trình duyệt web [tag]Chrome[/tag] của họ để đưa vào sản phẩm của mình. Có thể thấy thay địa chỉ và khung tìm kiếm đã được gộp lại làm một, tương tự như trên Google Chrome. Từ thanh này, người dùng có thể nhập một địa chỉ trang web đầy đủ để truy cập hoặc nhập một từ khóa để tìm kiếm với bộ máy tìm kiếm của Google, Bing hoặc Yahoo (trên Mountain Lion còn có thêm tùy chọn Baidu cho Trung Quốc nữa). Thêm vào đó, "http://" đã bị loại bỏ khỏi thanh địa chỉ trên Safari 5.2 chỉ còn lại địa chỉ trang web mà thôi. Kế bên thanh địa chỉ là nút [tag]Reader[/tag] quen thuộc, nó sẽ sáng xanh nếu như tính năng Reader có thể sử dụng với một trang web nào đó. Safari mới cũng có thêm nút Share (một tính năng mới trên OS X 10.8) cho phép người dùng chia sẻ trang web qua Email, Twitter, Message hay thêm nó vào Reading List, Bookmark (lưu ý nút Share này sẽ không có trên Lion hay OS X thấp hơn khi sử dụng Safari 5.2). Nếu là nhà phát triển, bạn có thể tải về Safari 5.2 và Xcode 4.4 tại đây.

Nguồn: 9to5Mac

50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oh lala. up thôi up thôi! khoái quá....!
mà bác nào có cái link dev của mountain lion ko vậy? cho e xin với
Hehe Mac Moutain Lion + Safari 5.2 😃 tuyệt thật 🆒
lâu rồi không dùng Safari. chắc down thử dùng xem có gì hay.
nguyennamha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tuyệt vời Apple !:cloud9: Thích Apple quá đi :wub: .
PingMD
CAO CẤP
12 năm
Để down về dùng thử xen sao. Google có kiện vụ này ko nhỉ.
Mới up safari 5 mà nó không ghi 5.2 không biết có phải bản này không nữa
Anbely
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko có Mac và iMac chỉ có ip 4 nhưng rất tự hào vì là 1 fan cuồng của " táo " vote cho những trải nghiệm mới
Zack_alex
TÍCH CỰC
12 năm
Cú này chắc bác firefox cũng up theo
tamp123
ĐẠI BÀNG
12 năm
Up lên và 1 số add-ons chạy bị lỗi luôn =,=
asterix
ĐẠI BÀNG
12 năm
mấy bác comment ở đầu thread này cứ như là comment để lấy thành tích ý nhỉ. Mình cũng là người dùng mac nhưng mình thấy đây cũng chỉ là 1 cái nâng cấp nhỏ mà Chrome đã có từ lâu, ko đến mức quá lạ lẫm hay đặc biệt để phải ca tụng apple là "tuyệt với apple" với "thật hạnh phúc khi dùng apple" cả :rolleyes5cz:
asterix
ĐẠI BÀNG
12 năm
cũng đâu đến mức phải "hạnh phúc" vì cái update nhỏ nhặt mà các cái khác đã có từ lâu rồi =))
mr33acs
TÍCH CỰC
12 năm
Apple nâng cấp dù nhỏ hay to thì đều ra "chất" cả, ko bao giờ nửa vời như hãng khác. Mình nghĩ đấy là lý do mà mọi ng khen tuyệt. Giống như cô bạn gái luôn biết cách làm cho bạn khao khát cháy bỏng, và cô ấy biết cách làm cho bạn cảm thấy vô cùng HP dù chỉ là cái nắm tay nhẹ nhàng. Tuy vậy cô khác bĩu môi chê bạn "thế mà cũng HP sung sướng, nếu là tôi thì sẵn sàng làm nhiều chuyện thân mật hơn cơ!". Hi so sánh có vẻ khập khiễng nhưng mình thực sự thấy rằng Apple có cái khả năng đấy!

Sent from my iPhone using Tinh tế
tamp123
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giống đợt nâng cấp của Lion vừa rồi lỗi đầy ra ý hả bạn?
Mình vào cái thread điểm báo thấy khen quá trời đất thế mà mấy hôm sau có cái topic về đợt nâng cấp này lỗi Apple phải gỡ xuống, ko thấy mấy bạn khen nức nở hôm nọ đâu nữa.
Mình cũng xài đồ Apple nhưng vì những crazy fans như vậy đâm ra ác cảm.

Àh tiện thể cho bạn nào đang dùng ClickToFlash, up Safari lên 5.2 là hỏng đấy =,=
biendond
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tính năng này là của opera chứ không phải của google.
truanang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có bạn nào dùng macbook air bản 2011 với win 7 ko nhỉ , mình đang muốn biết thời lượng pin thực tế của em nó thế nào ?
trên win có dùng đc ko nhỷ................
Đang hóng hớt coi các bác ăn sư tử núi thế nào, mà chưa có bài Preview
Bạn sẽ thất vọng về cả pin lẫn độ nóng lẫn thực thi. Tuy biết là bạn thích vỏ mac, lòng win nhưng sẽ hơi thất vọng đấy.
⚡đúng là app ngày càng phát triển
Sài OS X Mountain Lion từ 3h đêm wa đến h + Safari 5.2 , Mình thấy tuyệt vời dù máy có hơi giật 1 chút xíu khi mở app và 1 số app chưa tương thích như litter snich và yahoo... , bất vẫn cảm thấy sướng ko chịu được. Máy chạy êm hơn, nhiệt độ thấp hơn, sài pin cũng lâu hơn ...
Tìm bản Preview Mountain Lion 10.8 ở đâu thế bạn! mình thấy trên apple.com đâu có down đc đâu ta....? cho link ae test thử zí nào! ^^
ducleostar
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn dùng Bitorrent thì có thể dùng link này mà Download.

http://thepiratebay.se/torrent/7037731/OS_X_10.8_Mountain_Lion_Developer_Preview_1_(Fixed)
Bác dông thế nào chứ em lại thấy máy chạy nhanh chậm hơn không đáng kể, ăn ram kinh khủng hơn, khởi động lâu hơn một chút ( máy em mid 2010 khi vừa boot lên chạy Snow 650 mb ram, Lion 950, Mountain Lion 1.1 Gb, em thấy có vẻ Apple không tập trung vào hiệu năng nữa thì phải, họ đang thêm thắt những ứng dụng làm chậm cả hdh, trong khi windows 8 thì càng hoàn thiện, thời gian boot nhanh hơn, ăn ít ram hơn, tốc độ phản hồi nhanh hơn. Khi xưa cũng có bác trên diễn đàn làm hẳn một cái review về Lion rồi phán là Lion nhanh hơn Snow, đỡ tốn pin hơn, bây giờ thì như thế nào ai cũng biết. Tâm lí mọi người xài hàng mới nên thấy cảm tình vậy thôi, cảm thấy nhớ Snow quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019