Audiophile Nhật tự dựng cột điện để khử nhiễu, tạo sự hoàn hảo khi nghe nhạc

ND Minh Đức
16/8/2016 4:33Phản hồi: 111
Audiophile Nhật tự dựng cột điện để khử nhiễu, tạo sự hoàn hảo khi nghe nhạc
Bạn nghĩ việc anh em audiophile bỏ ra hàng trăm triệu đồng chỉ để mua một bộ lọc điện hay một sợi cáp nhỏ xíu đã là cái gì đó quá ghê gớm? Chưa đâu bởi để đạt chất lượng âm thanh được cho là thuần khiết nhất, một audiophile ở Nhật đã bỏ ra hơn 10.000 đô để tự xây cả một cây cột điện và một máy biến thế của riêng ông để lấy điện trực tiếp từ lưới điện. Và thực ra, không chỉ mình ông có nhu cầu này mà có cả một tạp chí thảo luận, buôn bán những thiết bị có liên quan tới nguồn điện dành cho dân chơi audio, tất nhiên là có bán cả cột điện!

Người "dân chơi" nói trên là một luật sư 82 tuổi ở Nhật tên là Takeo Morita. Ông cho biết rằng: "Dòng điện cũng giống như máu. Nếu nó bị hỏng, cả cơ thể sẽ bị bệnh. Không cần biết là thiết bị audio có mắc tiền cỡ nào, nếu máu không tốt thì thiết bị cũng không thể tốt được." Được biết thì hiện ông đang có một dàn âm thanh tại nhà "không phải dạng vừa", bao gồm một chiếc amply 60.000 đô, những sợi cáp bằng vàng, bạc và những thiết bị khác mà có lẽ những chiếc tai nghe của chúng ta dù mắc cỡ nào cũng phải không khỏi e thẹn.

Dù đã có dàn âm thanh mắc tiền là thế nhưng dân chơi audiophile luôn có cái để họ tiếp tục cải thiện bởi dường như công cuộc theo đuổi sự hoàn hảo là không có điểm dừng. Morita cho biết rằng một ngày đẹp trời, ông nghĩ đến điều là sự nhiễu loạn của các thiết bị điện tử khác xung quanh có thể ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh của ông. Và ông quyết định tự nâng cấp dây điện, xài một biến thế tốt hơn, chất lượng bản mạch cũng cao hơn và tổng chi phí lên tới 40.000 đô, chưa bao gồm chi phí cho công ty điện ở địa phương nhằm cấp phép cho ông tự xây cột điện.

Tuy nhiên, liệu cách làm trên của Morita và những audiophile khác tại Nhật có khai thác được tối đa hiệu quả, thưởng thức được chất lượng âm thanh tốt nhất từ một nguồn điện sạch? Theo kỹ sư âm thanh Mark Bocko tại Đại học Rochester thì: "Sự nhiễu loạn của điện từ trường do nhà hàng xóm sử dụng các thiết bị điện có thể bị lây lan nếu xài chung một máy biến thế và điều này tạo nên các hiệu ứng có thể nghe được. Đây không phải là điều quá vô lý.

Tham khảo WSJ
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ttoan91
ĐẠI BÀNG
8 năm
ok that's too much
@ttoan91 nhật cũng văng dây điện từa lưa . rối bùi nhùi
82 tuổi rồi thì cái gì cũng dám làm 😆
@Wolfrain Dân chơi đó bác ơi
peterpan80
TÍCH CỰC
8 năm
@Wolfrain tiền nhiều mà ko sài cho hết thì "thằng khác" nó vào nó ăn mất... uổng....😁:D:D
Mr.Chuong
TÍCH CỰC
8 năm
Tại sao ông ta không tự cung tự cấp luôn nhỉ có khi còn rẻ hơn cắm cột điện. Chắc mỗi người có suy nghĩ khác nhau
ngocchuot
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr.Chuong tiền đấy nua acquy chạy thì hoàn hảo hơn
thấy con hugo tưởng đắt r lòi ra cái amp 60.000$ 😁
@mai đức tâm mấy cặp diamond vài triệu là bt bác, mới có mấy ngàn chưa bỏ gì lol.
@kkzbanana mà ko biết so vs amp dac xịn hay nghe md xịn cái nào nghe hay hơn nhỉ ??
doctorina
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bái phục sự cầu kì. Mình thì chỉ cần cái loa USb là hài lòng rồi á
@doctorina Theo cá nhân thì em nghe nhạc qa usb có hay gì đâu anh 😔
Đây mới chính là một audiophile chất 😁
aries.1482
TÍCH CỰC
8 năm
hoàn hảo
Âm thanh là món chơi gây nghiện không biết bao giờ là đủ.
82 tuổi...cái tai còn tốt vãi 😆) đúng gừng càng già càng ghê 😃
@davidphamhong Mình nghĩ là ông cụ này nên đầu tư chữa bệnh cái lỗ tai thì đúng hơn, đã hơn 80 tuổi rồi thì đổ thừa cho nhiễu điện không đúng đâu.
Đường điện bên Nhật cũng rối phết các bác nhỉ. Em cứ tưởng nó phải gọn gàng hơn cơ
@hieuthainguyen Điện lực VN học tập Nhật bản và phổ biến đại trà ở khắp nước ta đó bác.!!
@lychanhhao Bạn ghé Nhật chưa vậy?
Tokyo ok, chứ Iwata là nó vậy nhé! Do điện 110v ko đi xa được (hoặc bù lại, chịu tổn hao hiệu suất) nên vài chục mét lại một cái thùng trwo lủng lẳng trên cột để kích lên. Cái hình là thực!
@hieuthainguyen dân nhật nó còn nghèo lắm. ống nước hư suốt ngày, giáo viên bắt học sinh ở lại học thêm sau buôi học, bố chồng ốm không đưa đi viện để con dâu chăm sóc ....
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@TYA Hắn đang troll đấy bác ah 😁
halong148
TÍCH CỰC
8 năm
Bởi vậy mà có cao thủ nói rằng thay cái cầu chì cho amly xong nghe hay hẳn lên.
tsx
TÍCH CỰC
8 năm
@Cây ổi ko phải là huyễn hoặc mà do vấn đề là nó ko có điểm cuối nên khi bước vào cuộc chơi thường người chơi ko xác định dc cái cần thay đổi có thật sự cần thay hay không nên cứ đu theo thay lung tung rồi tự tưởng tượng ra vậy là hay ( huyễn hoặc ) trong khi có thể chính những cái thay đó làm mất đi chất âm thật sự mà dàn đáng phải có.
Chơi 1 cái gì đó tựu chung nó cũng chỉ là 1 hình thức để tự thỏa mãn bản thân. Bạn thích xe , thích ăn thích...gái v.v... nhưng họ thích audio , thích nhìn ngắm thiết bị điện tử thì họ chọn cho mình 1 cuộc chơi.
Trong cuộc đời ai cũng có chọn 1 thú vui nào đó tuy nhiên chơi ntn , có tốn nhiều tiền và chơi đúng hay ko thì còn tùy theo khả năng thu nhận ở mỗi người hay nói nôm na như coi phim chưởng Kim Dung vậy, võ công cả đống người học nhưng thành danh chả có mấy người rồi bị tẩu hỏa nhập ma cũg ko ít.
Chơi audio phải biết biết điểm dừng, hiểu khả năng thiết bị + khả năng túi tiền , chọn thể loại âm nhạc nghe nhiều nhất thì ko bị cuốn theo các tư vấn sai lầm. Vấn đề là chính những người tư vấn họ cũng hiểu sai nên mặc dù nhiệt tình tư vấn nhưng chẳng qua là cùng nhau nhảy xuống hố thôi.
Tất cả các thiết bị khi thay đổi đều có sự tác động đến âm thanh dĩ nhiên là ko hay lên thì dở đi, cầu chì âm thanh cũng vậy.
Chỉ cần thay đổi phòng nghe , cách âm khác trên cùng 1 dàn máy đã cho âm thanh khác .
Ở những phòng triễn lãm thuong ko đạt dc tối đa chất âm vì có quá nhieu người ra vào hoặc nghe sai thể loại nhạc nên ko thể hiện dc hết bộ dàn, có nguoi nói dàn cả mấy tỉ nghe thua dàn vài trăm triệu là như thế, hoặc cũng đúng nếu phối ghép sai, hoặc cũng đúng luôn nếu gặp phải mấy thiết bị đắt do thuong hiệu chứ chất âm ko dc như mong muốn.
Để có dc tố chất nghe nhạc hay chơi bất kỳ món gì phải có sự đầu tư về thời gian và tìm hiểu + đam mê. Ít tiền thì đi nghe nhiều để hiểu thêm rồi từ từ có tiền sẽ đầu tư nhưng phải thận trọng để ko phải dẫm chân cứ mò mẫm mà ko có đường ra.
Chỉ cần nhớ câu nằm lòng trong âm nhạc cũng như trong nhieu vấn đề là có hay, có dở. Có hay hơn , có dở hơn nhưng ko có dở nhất cũng ko có hay nhất.
trinhhai1012
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cây ổi vậy thì bác tìm hiểu đi sẽ biết, bác có tin có cái cầu chì giá 7tr ko, hay sợi dây nguồn giá gần 300 củ!
vẫn có người bán và cũng vẫn có ng mua những sp đó đó
Jazzzzz
ĐẠI BÀNG
8 năm
@halong148 Việc cái cầu chì là chính xác đó bạn nhưng trên những bộ rất đắt tiền, còn vói loa cỏ thì có dựng riêng cái trạm biến áp cũng chả ăn thua.
minhlengoc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tsx Nhất trí với ý kiến này của bác và quan điểm không chỉ trong phạm vi đồ chơi Audio,
thấy ông thầy dạy mình hồi học đại học nói mấy cái amplifier analog hồi xưa của nhật mà nghe nhạc phê hơn nhiều mấy cái amplifier kỹ thuật số đắt tiền giờ nhiều.
@miền trung 199x Mỗi thế hệ, mỗi kiểu âm thanh nó cần có đối tượng riêng của nó, mình thích âm thanh mộc mạc nhưng ko hợp với đĩa than.
@miền trung 199x Nói thế thì thua, âm thanh thì cùng phân khúc bao giờ analog chẳng hơn digital, đâu cần phải của Nhật :|
Mình ko tưởng tượng được cái chất lượng âm thanh của dàn pc nhà mình nó thua cái dàn âm thanh của bác ấy bao nhiêu lần.
tunglinhk1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ncdangson Bằng 90% cái dàn của nhà ông đấy, với âm thanh thì càng lên cao càng tốn kém, khi thiết bị đã đỉnh cao rồi, nhích được 0,1% chất lượng có khi phải đầu tư gấp đôi, và chất lượng âm thanh không có đỉnh điểm.
nokishock
TÍCH CỰC
8 năm
Độ chơi của các bác audio phi lê thì khỏi phải bàn rồi 😁
😁 nghe đã thấy phê rồi 😆 mình còn dùng tai cùi MX-170 + ai pon thì sao chơi 😔(
Tưởng gì, nhìn hình ảnh cột điện lằng nhằng này thì Nhật bổn phải cắp sách sang Việt Nam dài.
@trieuniemvui Mà mắc thêm cột điện khéo cũng phải bôi trơn bác nhỉ
Đại gia việt bỏ 8 tỉ lấy cắp loa có số má hàng đầu thế giới còn chưa ai nói gì, bác này cũng còn thua xa.
@king_of_mar1311 Mình nghĩ hơn hay thua thì ko nên phán xét nếu chưa tận mắt bác ah, lỡ đâu nhà ông này mỗi phòng đặt 1 bộ loa 8 tỉ như thế, còn toalet ko lớn nên để cặp booksheft 3 tỉ chống nước nghe trong lúc xông hơi thì sao bác.
Chắc bác chơi toàn đĩa than

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019