Bạn nào am hiểu về audio có thể giúp mình được không? Mình mới chơi audio nên có nhiều thứ vẫn chưa

29/5/2022 19:8Phản hồi: 8
Bạn nào am hiểu về audio có thể giúp mình được không? Mình mới chơi audio nên có nhiều thứ vẫn chưa biết và cần học hỏi thêm.
Mình có như cầu mua 1 chiếc tai nghe (mình vẫn chưa biết là chọn tai nghe true wireless hay tai nghe có dây + dac/amp). Mình vẫn chọn cả hai về sự tiện lợi và chất âm. Nên vẫn phân vân chưa biết chọn cái nào. Mình sử dụng ứng dụng nghe nhạc: Zing MP3, Tider, (Youtube và Spotify thường sử dụng).
Theo mình nghĩ tai nghe có dây chắc chắn chất lượng sẽ hơn hẳn tai nghe true wireless. Mình có hầu bao cho tai nghe true wireless là dưới 13 triệu. Vì tai nghe true wireless cần phụ thuộc nhiều vào bluetooth, thời lượng pin nên mình sợ true wireless chất âm không hay mới cho hầu bao lớn đến thế. Đã tham khảo qua mẫu b&o beoplay eq, b&o beoplay ex.
Còn tai nghe có dây + dac/amp thì mình cho hầu bao khoảng dưới 6,5 triệu (có thể hơn một chút ít). Mình vẫn chưa tìm được tai nghe + dac/amp. Vì mình muốn tìm tai nghe + dac/amp phải kết hợp được với nhau. Dac/amp thì mình chưa có cơ hội tìm chuyên sâu nên vẫn chưa biết nhiều về dac/amp. Đã tham khảo qua Fiio FH3 và Fiio FD3 Pro + dac/amp Fiio Q3 và Ifi Hip DAC, AKG3003 chắc không mua dac/amp vì hầu bao đã cho hết vào tai nghe (dac/amp mua sau).
Mình sử dụng với điện thoại nhiều nên cần dac/amp phù hợp với điện thoại. Mình sử đụng cả 2 hệ điều hành điện thoại Android (Samsung Galaxy) và Ios (Iphone). Có lúc sử dụng desktop để nghe nhạc, xem phim (không nhiều). Tai nghe mình thường sử dụng hỗn tạp vừa để nghe nhạc (nghe nhạc dạo, mới chơi nên vẫn chưa chọn được nhạc mình ưng ý, lúc thì nghe theo tâm trạng, lúc thì nghe theo ứng dụng gợi ý gọi chung là nghe nhạc theo kiểu hỗn tạp), vừa để xem phim (thường xem những phim hot nên cũng gọi là hỗn tạp).
Mong mọi người giúp đỡ, mình cảm ơn rất nhiều.
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tìm tai nghe hay loa hiệu bose, bạn sẽ không bao giờ hối.
tránh mấy hiệu t+ ra.
bose có trong nghề âm lâu năm hơn là mấy người mới nổi.
@Kilo Victor Mình cảm ơn bạn.
Ryan CA
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lời khuyên thực sự cho anh sau hơn 10 năm đầu tư tai nghe và DAC nghe nhạc - A nên bắt đầu với Sennheiser với chi phí vừa, DAC a có thể mua loại vừa tầm, sau khi a trải nghiệm một thời gian anh sẽ biết anh cần gì. Hồi e mới chơi ở VN e cũng từng nghĩ tai nghe mắc tiền nghe mới đã, sau này, khi biết chơi rồi, dù tai nghe 4 triệu, DAC 3 triệu, nhạc Lossless Iphone e cũng thấy hay do phối ghép ổn. Về tai không dây hay có dây thì một số dòng Sennheiser hỗ trợ cả dây và không dây nên rất tiện lợi.
@Ryan CA Mình bạn cảm ơn bạn với những lời khuyên và chia sẻ của bạn
@Ryan CA Bạn thấy Con Walkman A105 so với fiiO m7 m9 thì thế nào ? Mình đang dùng tai nghe Wh1000xm4 và chưa có máy nghe nhạc có DAC
Ryan CA
ĐẠI BÀNG
2 năm
@MiinTran E thấy Sony A105 đáng chơi, cấu hình nó rất ổn, nó chơi được nhạc định dạng DSD là phê luôn. Bác biết một bài hát DSD với tai nghe bác đang có nữa thì quá chuẩn. Trong tầm giá dưới 10 triệu hiện tai nghe của bác với Sony A105 là quá chất rồi.
kienmid
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đang dùng tai nghe SoundSport Pulse wireless headphones. Nghe với điện thoại rất tốt. Chẳng cần Dac/amp gì cả….
@kienmid Mình cảm ơn bạn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019