Bàn phím cơ giá rẻ BlitzWolf BW-KB0 tốt để bắt đầu.

AllLove
2/7/2022 14:21Phản hồi: 86
Bàn phím cơ giá rẻ BlitzWolf BW-KB0 tốt để bắt đầu.
Clip test phím mình mới làm gửi anh em. Còn 1 clip ngắn test led ban đêm anh em coi trên kênh YouTube nha

Với mong muốn mọi người lựa chọn được sản phẩm tốt, phù hợp với nhu cầu sử dụng. Ngoài việc làm clip mình còn viết bài chia sẻ về sản phẩm.

Bởi vậy mình cần 1 bàn phím tốt để nhập liệu nhanh hơn, chính xác hơn, linh hoạt hơn và không mỏi tay khi sử dụng trong thời gian dài. Đó là lý do mình chọn bàn phím cơ.

Không nhất thiết phải mua 1 bàn phím cơ đắt tiền. Trải nghiệm BlitzWolf BW-KB0 mang lại thực sự tuyệt vời.

1- Nhỏ gọn không có nghĩa là hi sinh

Bàn phím cơ BlitzWolf BW-KB0 có 61 phím bằng 60% bàn phím tiêu chuẩn. Nhờ việc cắt giảm này, kích thước cũng như khối lượng của bàn phím giảm đi rất nhiều. Giúp mình dễ dàng mang theo bàn phím để làm việc khi di chuyển nhiều.
Tiện nhất là kết nối điện thoại với bàn phím để nhập liệu. Không biết bạn có thích nhập liệu bằng giọng nói trên thiết bị di động không nhưng mình thực sự không thích cách này. Nhập liệu bằng giọng nói không phù hợp nơi công cộng, với mình nó còn làm giảm cảm xúc khá nhiều so với việc gõ phím.

Dù bị cắt giảm số lượng phím nhưng các phím vẫn đầy đủ khi sử dụng phím Fn. Mình cũng dễ dàng hoán đổi cách sử dụng các phím quen thuộc với chiếc bàn phím cơ BW-KB0.

Các bạn thấy cụm phím mũi tên không? Mặc định khi gõ phím sẽ ra ký tự “/” chúng ta có thể chuyển qua để sử dụng phím mũi tên với tổ hợp phím: Fn+Shift+R rất tiện phải không các bạn.
20220702_162419 copy.jpg
Bàn phím “60% Layout” có 1 điểm trừ nhỏ so với bàn phím “Full size” đó là bạn sẽ mất 1 khoảng thời gian nhỏ để làm quen các cụm phím tắt.

2- Khả năng tùy biến

Được trang bị tính năng hot-swap chiếc bàn phím của chúng ta không chỉ để gõ. Thú vui thay đổi kiểu chữ, màu sắc, hình dáng của bàn phím khi thay đổi keycaps sẽ ngốn của anh em kha khá tiền đó.

Có 1 thú vui khác ít tốn kém hơn đó là thay thế switches. Mặc dù chiếc bàn phím của chúng ta được trang bị switch OUTEMU có chất lượng tốt, cùng 3 lựa chọn Red/Brown/Blue Switch mình sẽ kể chi tiết hơn ở phần 3 nhé.

Quảng cáo

Mình mới đặt bộ Keycap PBT với giá 138K
Ngon bổ rẻ thì anh em nghe nhiều rồi nhưng ngon bổ rẻ mà còn đẹp nữa thì chiếc bàn phím cơ của BlitzWolf không làm anh em thất vọng.

Tất cả các phím đều có thể lập trình. Tích hợp bộ nhớ trong dung lượng lớn để tùy chỉnh chức năng Fn, hiệu ứng ánh sáng, bố cục bàn phím và macro.

Ví dụ thế này cho dễ hiểu, bạn có thể chỉnh màu cho từng phím. Có thể đặt cài đặt khi gõ phím F1 thành chữ a…Đây là tính năng cực hay với bàn phím nhỏ, bạn có thể tùy ý cài đặt phím mình hay sử dụng.

Sử dụng APP để lập trình từng phím
Screenshot 2022-07-01 095216.png

Quảng cáo

3- Switchs
Với mức giá phải chăng chiếc bàn phím cơ của chúng ta được trang bị Outemu switchs. Không thể so với Cherry switchs về độ bền và âm thanh nhưng Outemu switchs cho trải nghiệm rất tốt. Một phần bởi BlitzWolf BW-KB0 sử dụng keycaps làm từ nhựa ABS nên âm thanh khá trong.
Như đã nói ở phần 2 chiếc bàn phím cơ này mang tới 3 lựa chọn là: Red/Brown/Blue Switch. Mình chọn phiên bản Red switchs bởi mấy lý do sau:
  • Red Switch thuộc loại linear switch (loại tuyến tính). Nó không có khấc, lực trong suốt hành trình phím (đi từ vị trí cao nhất xuống vị trí thấp nhất) gần giống nhau. Nó “mượt mà hơn” và “nhanh hơn”. Mình lướt phím khi nhập liệu hay spam phím khi chơi game đều ổn.
  • Tạo ra ít tiếng ồn nhất trong tất cả các loại switchs, không gây khó chịu cho người xung quanh.
4- Thiết kế của phím có vài điểm nổi bật như
Keycaps được làm từ chất liệu ABS về lâu về dài có thể không bền bằng PBT xịn nhưng trước mắt thì nó giúp chúng ta sở hữu được 1 bàn phím cơ với giá mềm hơn.

Cái lợi tiếp theo với keycaps ABS là nó mịn hơn, xuyên led tốt hơn, tiếng gõ khá trong so với keycaps khác.

Được áp dụng quy trình đúc phun 2 màu (two-color injection). Thiết kế này giúp các ký tự trên keycaps có tính nhất quán cao, sắc nét và bền hơn. Đáng tiếc các ký tự màu trắng vẫn sử dụng công nghệ cũ.

Tổng thể của bàn phím là 1 màu đen khá lì ít bám vân tay.

BlitzWolf BW-KB0 sử dụng OEM Profile với thiết kế công thái học. Bàn phím có góc nghiêng 8°, các phím có độ cao vừa phải, bề mặt keycaps cong nhẹ ôm lấy ngón tay nhưng cũng không quá lõm vào để gây cảm giác chật chội. Dễ làm quen và cho cảm giác gõ ổn.
Được tích hợp pin có dung lượng 1900mAh bàn phím có thể hoạt động 15h khi bật led nếu không bật led anh em có thể sài phím tới 10 ngày.

Chúng ta cũng dễ dàng quản lý dung lượng pin còn lại trên bàn phím bằng màu sắc trên phím cách (space bar). Màu đỏ nhấp nháy báo pin yếu còn màu xanh dương là đang sạc pin, màu xanh lá là pin đầy.
Thời gian sạc pin là 5h có phần hơi khiêm tốn 1 chút. Tính ra dòng sạc chỉ 0.5A có lẽ nhà sản xuất muốn tăng tuổi thọ cho pin. Dù sao mình cũng thích dòng sạc 1A, chúng ta chỉ cần 3h để sạc đầy viên pin 1900mAh.

Chúng ta có 1 bàn phím ANSI tiêu chuẩn, cho cảm giác quen thuộc hơn khi chuyển từ bàn phím thường sang bàn phím cơ, dễ thay keycaps hơn…
5- Kết nối
Chúng ta có thể sử dụng cáp USB-C (loại tháo rời) tặng kèm hoặc kết nối không dây. Được trang bị bluetooth 5.0 bàn phím của chúng ta có thể kết nối với 3 thiết bị với tốc độ phản hồi cực tốt. Việc chuyển đổi bàn phím qua lại giữa các thiết bị cũng khá đơn giản bằng tổ hợp phím Fn+Q hoặc Fn+W hoặc Fn+E

Kết nối bluetooth giúp chúng ta có 1 setup gọn gàng và chuyên nghiệp hơn đặc biệt khi làm việc ở nơi công cộng. Nó cũng đảm bảo bàn phím của chúng ta tương thích với nhiều thiết bị hơn từ, chỉ cần 1 bàn phím duy nhất cho máy tính bảng, laptop hay PC…Và đặc biệt bạn sẽ không bao giờ sợ mất cục thu tín hiệu

6- Led
Với giá 760K có thể thay nóng keycaps, có switchs tốt, có kết nối bluetooth 5.0, cáp rời USB-C, chuẩn ANSI quen thuộc, có led nền Full RGB thì không có nhiều hãng làm được như BlitzWolf.

Led nền trên phím khá ngon với nhiều tính năng:
  • Chúng ta có thể đổi qua lại 20 chế độ led nền mà không cần phần mềm bằng tổ hợp phím Fn+\ (có hình cái đèn)
  • Có thể điều chỉnh độ sáng của led nền không cần phần mềm
  • Có thể điều chỉnh tốc 5 độ hiệu ứng của led nền không cần phần mềm
  • Có thể bật tắt led nền không cần phầm mềm
  • Với phần mềm trên máy tính thì chúng ta có thể cài đặt màu cho từng phím hay ho hơn rất nhiều.
Screenshot 2022-07-01 095145.png
7- Phần mềm
Phần mềm được BlitzWolf đầu tư khá tốt nhìn rất đẹp với ngôn ngữ tiếng anh. Giao diện phần mềm trực quan không cần biết tiếng anh chúng ta cũng có thể cài đặt được màu cho từng phím hay gán phím này kia…
Screenshot 2022-07-01 095227.png
8- Tổng kết
Cảm ơn anh em đã đọc bài. Hi vọng qua bài chia sẻ này anh em sẽ lựa chọn được sản phẩm phù hợp với nhu cầu sử dụng của bản thân. Anh em theo dõi kênh YouTube và Fanpage của mình để coi thêm nhiều sản phẩm ngon bổ rẻ nhé.

9- Một số hình ảnh của sản phẩm
Được bôi dầu từ nhà máy
Phím cách cho cảm giác gõ tốt
Nhựa ABS
Phụ kiện với cáp USB-C dài 1m6 có chất lượng tốt
OUTEMU switch 3 pin
Led SMD Full RGB giúp bàn phím mỏng hơn. Được thiết kế để cắm switch 5 pin
Mặt sau
Góc nghiêng 8°

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguyenbaotu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Layout cờ lôn Filco Miniala R
@nguyenbaotu Chả thấy giống tí nào ^^
nguyenbaotu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AllLove đương nhiên không cờ lôn hoàn toàn vì nếu vậy thà người ta mua Filco chứ ai mua cái đồ quỷ này
@nguyenbaotu Nói vậy cũng không hẳn. Mua gì nó tùy nhu cầu thôi bạn. Thế giới có nhiều đồ tốt lắm ko phải ai cũng mua tất cả đều ở top trên cả bạn thấy phải không
HuyHayHoc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyenbaotu Con này layout 60% rất phổ biến với cụm phím điều hướng đưa vào trong gộp với các phím khác luôn. Còn minila r 63 phím với 2 nút fn hai bên space. Mình chưa thấy ai copy layout này luôn, khá độc đến từ nhà Filco.
MDK125
ĐẠI BÀNG
2 năm
tìm trên Lazada con này bán có 780k, bác mua 1082K hơi mắc
pvtq9
TÍCH CỰC
2 năm
@MDK125 Trước cứ tưởng mua ở banggood rẻ ai ngờ trên Lazada còn rẻ hơn khá nhiều. Mấy lần mua trên banggood về xem lại giá trên lazada hay shope tức ói máu.
@NgoHongMInh9981 Bạn chưa thử thôi. Banggood bảo hành ok lắm vì nó không phải sàn ai lên bán cũng đc. Nó tự nhập tự bán quy mô toàn thế giới uy tín hơn 1 shop nhỏ mà
@pvtq9 Banggood tùy món và phải kiếm thêm mã giảm giá sẽ ok á
@MDK125 Xưa em săn được vài cái KB1 giá hơn 3 xị :v, cũng trên lazada
@AllLove mình muốn mua 1 bộ bàn phím cơ để sử dụng tốt trong việc soạn thảo văn bản tại công ty, nên dùng loại nào bạn?
@pkmluudung Tks bác ạ, em chưa tìm hiểu nhiều về phím cơ, quả thực chỉ dùng cho mục đích văn phòng nên cũng ko muốn đi sâu. Em xem qua thấy các bác hay nói về red, brown, blue gì gì đó. Chắc như nhu cầu của em chọn loại brown bác nhỉ?
pkmluudung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@autotechno Red, Brown, Blue là các loại switch của phím cơ bác nhé. Red là linear, Brown là tacile còn Blue là clicky
Bác thích tacile hay linear thì cứ phải ra hàng gõ thử bác ạ vì thực tế nó cũng rất nhiều mẫu, mỗi loại còn khác biệt về thiết kế lực bấm rồi vật liệu nên gõ rất khác nhau. Riêng Akko cũng đã ngần này loại switch rồi https://akkogear.com.vn/wp-content/uploads/2021/08/AKKO-CS-switch-AKKO-switch-v2-spec-thong-so-01.jpg

Cá nhân mình thì nếu dùng linear thì bác nên chọn bàn phím dùng Jelly White, dùng tacile thì chọn Ocean Blue hoặc Lavender Purple. Bác cứ ra shop nào cho gõ thử rồi bảo chọn mấy switch ấy là được 😃
@pkmluudung Bác cho e hỏi thuật ngữ Ocean Blue và Lavender Purple là nói về gì vậy ạ?
pkmluudung
ĐẠI BÀNG
2 năm
@autotechno nó là tên của switch bác nhé. Như 3 cái Red, Brown, Blue bác nói ở trên đấy là tên 3 dòng switch của hãng Cherry, nó lần lượt thuộc 3 loại switch phím cơ là linear, tacile và clicky
Thì Ocean Blue và Lavender Purple là 2 dòng switch của Akko được đánh giá cao trong loại tacile
Còn Jelly White là dòng switch mình thấy thích nhất trong loại linear
Giả là không thích bằng thật đâu =))
@bomduc Cơ thật chứ có phải giả cơ đâu, mà nó ở phân khúc Low-end chứ có phải High-end đâu mà chê
@hieu282828 Ah mình đọc nhầm cơ giá rẻ'; đọc bố nó thành cơ giả :v
@bomduc hihi
@nospecial Thua đó bạn còn xa thì tớ ko rõ vì mới mua 1 bộ pbt có 135K kaka
devil214119
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em thấy cái phần mềm cài đặt phím trông giống giao diện con Ajazz em đang dùng, bác cho em hỏi cài đặt nhiều nút vào 1 phím kiểu gì vậy bác. Kiểu bấm bình thường và bấm phím ấy kèm Fn ấy bác. Em ko biết cài đặt 2 nút kiểu gì luôn 😔
@devil214119 Bản chuyển qua macro gán phím là đc
devil214119
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AllLove bác làm cái video nho nhỏ hướng dẫn giúp em được không. Cám ơn bác
Keycap đen + led rgb nhìn phèn phèn, thà led đơn còn đẹp hơn á. Mà chủ thớt k mua lazada cho rẻ ?
@Đatcỏ114 Tại mình thích bảo hành 1 năm bạn. Vì nó sống qua 1 năm thì sẽ rất là bền kaka. Chỉnh đơn sắc được mà
@AllLove thấy hotswap là biết khó chờ được hết bảo hành rồi, ít hôm chủ thớt lại vọc vạch mở ra lót foam các kiểu cho xem.
@Đatcỏ114 haha chuẩn luôn bạn. Để yên không chịu nổi.
Mình thích loại bàn phím có phím Enter to kiểu cũ dễ gõ hơn, nên thấy cái nào phím đó bé tí là bỏ qua ngay từ cái nhìn đầu tiên.
@iPhonecafe hihi kiểu to thay keycaps khó hơn á bạn.
@AllLove Phím Enter to kiểu cũ gõ quen rồi, ko ngó vẫn với ngón út đập cái bộp phát mà không bao giờ trật. Loại nhỏ và dài dài dễ đập vào phím khác lân cận lắm!
Hãng này lm nhiều thứ thế
@Manhtoan112 Nó oem nên gì cũng có. Tự sản xuất thì ít thôi.
ZouPtd
ĐẠI BÀNG
2 năm
con này thuộc dạng built-in cho người mới chuyển sang sài phím cơ chứ mod mủng gì cũng tệ :l, tầm tiền đấy theo mình là lỗ
@ZouPtd Tầm tiền này bạn có gợi ý nào cho anh em tham khảo không
ZouPtd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AllLove bạn có thể build kit như fk84 hoặc mk68(gamakay ), hoặc combo kit rk 61( hsable ) + kc và switch nha
Tốc độ sạc 1A đã thấy quá chậm rồi. Một là xài pin thì chơi pin sạc, hai là xài dây cho rồi.
@SoGetSu Vẫn sài dây khi ra ngoài vác đi thôi bạn. Pin nó tự sạc là ổn rồi
ZouPtd
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SoGetSu phím cơ chứ có phải mấy con điện thoại đâu mà đua sạc nhanh bác, tầm 10tr cũng 5v-1A là bth
@ZouPtd Mình cũng toàn 1A nhưng con này 0,5A thì quá chậm.
JSQN
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tầm tiền này mà đi mua con này thì dở rồi
@JSQN Con nào hay hay chia sẻ cùng ae đi bạn
Mr Gil
TÍCH CỰC
2 năm
tầm tiền này kiếm AKKO
@Mr Gil Mã gì bạn nhỉ
Erix
TÍCH CỰC
2 năm
@AllLove 3087
@Erix Kể nó sài Gateron thì ổn nhỉ
Madhit
TÍCH CỰC
2 năm
Layout này mỗi lần muốn đánh dấu cả dòng mệt vãi chưởng
@Madhit Uhm cứ phải nhớ tổ hợp phím
LuckyStar
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng chơi CSGO đc không nhỉ 😆
@LuckyStar Ngon luôn á bạn
LuckyStar
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AllLove Tại chơi phím cơ có dây dareu . Sợ xài cái này ko dây có độ trễ
@LuckyStar Chắc chắn rồi bluetooth 5.0 thi vẫn trễ xíu. Nhất là nếu máy tính chỉ sử dụng bluetooth 4.0 thì coi như bỏ. Mà lúc ấy lôi sợi cáp usb tặng kèm ra sài đc rồi bạn.
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
Giá này mua RK G68 ngon hơn nhiều, còn mới chơi phím cơ muốn giá rẻ thì mua kit Tester G68 (365K), switch tầm 250K (lebog v2), keycap 300K, bao ngon hơn thế này nhiều
@HungDB Bạn nhìn 2 phím này có giống nhau ko. Từng phím chức năng luôn
NKV_08
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HungDB mua Kit Tester thì còn kèo nhân phẩm,mua con trên còn được bh mà nói chung nếu bít thì mua như bạn dùng ngon hơn còn người khác họ mua về dùng thì giá đó ổn rồi.Còn 1 con MageGee TS91 cũng nhỏ gọn mà chức năng tương tự giá lại rẻ hơn đấy
Anh em mua trên Banggood với giá 760K khi áp mã giảm giá: BGVNKKBB0 https://ban.ggood.vip/128Ab
Banggood bảo hành 1 năm đó anh em
kuzjnvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
xấu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119