BCA tạm ngưng cấp CCCD tới hết 30/6, chờ ngày 1/7 cấp CC mẫu mới

Nam Air
25/6/2024 3:12Phản hồi: 69
BCA tạm ngưng cấp CCCD tới hết 30/6, chờ ngày 1/7 cấp CC mẫu mới
Bộ Công an cho biết đang tạm ngưng cấp thẻ CCCD (mẫu cũ) từ nay tới hết ngày 30/6, để chuẩn bị qua ngày 1/7 sẽ bắt đầu cấp Căn Cước mẫu mới. Vì vậy nếu anh em đang có ý định làm thẻ CCCD thì ráng chờ thêm 1 tuần nữa.

Từ ngày 1/7/2024 BCA sẽ cấp Căn cước mẫu mới, không còn sử dụng Thẻ CCCD mẫu hiện tại, vì vậy tạm ngưng cấp thẻ lúc này sẽ giúp người dân không cần phải làm lại thẻ khi có mẫu mới
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanh1142
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Vl, mấy năm thôi mà ra biết bao nhiêu phiên bản. Rồi mẫu này là mẫu cuối chưa? 😃
vinhsgt
TÍCH CỰC
3 tháng
@Ζεύς Thẩm mỹ mỗi người mỗi khác, bạn thấy vợ bạn đẹp chắc gì thằng hàng xóm nó thấy đẹp =)) Còn bạn chê xấu thì đưa cái nào đẹp ra xem thử, chứ chê mõm thì thằng éo nào chả chê được, hay cty bạn cũng chỉ mõm rồi hày đặt chê =))
puslee305
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@vinhsgt Bạn rep 2 lần 1 ý mà nó vẫn trả lời i cha. Chắc còn nằm nôi thôi. Bỏ qua đi bạn ơi. =v
18K
CAO CẤP
3 tháng
@Ζεύς Tôi thấy đã tối giản.
- Font chữ ko cổ điển quá ko gạch chân như bạn nói, toàn bộ phần in nghiêng là tiếng quốc tế.
- Phần Identity Card và Icon công nhận nhìn hơi kiểu missing space tí.
- Còn màu thì thôi bạn đừng đem ý kiến cá nhân ra nói nếu đã là dân trong nghề. Lắm cái của cty đối thủ mình không thích mà họ vẫn thắng thầu (xanh chín ko lobby). Tôi đi làm thiết kế cũng 23 năm nay
Ζεύς
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@18K Bạn xem từ chỗ Identity card trở lên trên nó xấu đau xấu đớn, chi chít chữ lại vừa in nghiêng vừa gạch dưới, xấu ko còn từ gì để nói, thua xa thiết kế ID Card của bọn Tư bản ra đời 20 năm trước.
Bỏ quê quán là dở rồi, chờ nha 😁, t thấy năm nay nhiều cái buồn cười vãi 😆)
@ngayhomdo59 Thì tụi nó phải làm cái j ng ta mới soi quê quán mà cấp chứ, đúng ăn hại báo nước ,
Curency
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@ngayhomdo59 Ra nước ngoài báo quá mà kkk.
@hoanglong0712 Bàn tới nguyên nhân sâu xa thì mệt lắm, nhưng tôi nghĩ đó là 1 trong những lý do thật.
Gnoc 9
TÍCH CỰC
3 tháng
@Huong-Dung dở chỗ nào vậy, có nc nào dùng quê quán ko?
Mấy cha ở trên rảnh quá nên kiếm việc làm để bòn ngân sách thôi 😔 ko biết bao giờ mới là version cuối
@magez Cái CCCD chưa gắn chip đấy thì đúng là phải làm vì nhà nước đang tích hợp thông tin cá nhân vào. Hiện giờ t làm bên y tế. Chỉ mang CCCD đi là xin cấp phát thuốc BHYT được, không cần thẻ BHYT.
Thẻ cũ không chip thì không làm được.
Sắp tới tích hợp cả dữ liệu y tế cá nhân vào. Thì khám ở đâu, bệnh gì, lấy thuốc gì, tiền sử bệnh thì bác sĩ check là ra.
magez
CAO CẤP
3 tháng
@Sịp Rách Cái vấn đề tiện ích thì đúng là có, nhưng nếu tôi ko có nhu cầu, và chính phủ cũng đã chủ trương là KHÔNG BẮT PHẢI LÀM, nhưng đám CA lại lôi đi làm, đó mới là vấn đề.

Chả có lý do gì mà bọn nó méo bắt đi thay CCCD mới nữa hết, có ý kiến gì thì bọn nó kêu lên TV mà ý kiến thôi 🙃
@magez Chủ trương chính phủ khi đó là 90% đó. 😁
Sau đó tầm 2022 nhiều thứ cần CCCD gấn chip hoặc VNied mức 2 đó.
Mà khi đó được hỗ trợ 50% phí tội gì ko làm
2beurhero
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Sịp Rách triển khai tại các cơ sở thôi, bạn tham gia giao thông đâu thấy CSGT quét để chấp nhận giấy phép lái xe (dù đã cập nhật vào VNeID). Hiển thị tương đồng nhưng theo bạn thiết bị quét mống mắt để lưu trữ có rẻ không. Và bao giờ quy trình cũng là CCCD gắn chip vẫn sẽ sử dụng nhưng sau đó sẽ lại bắt buộc thay thế CC mới vì một vài lí do nào đó như bảo mật rồi.... bla bla
Vn là quốc gia nhiều cccd nhất thế giới 😗
Thanks Mod đã thông tin, mình cũng đang đợi 1/7 đi làm thẻ mẫu mới cho nóng vì 2025 thẻ hiện tại hết hạn rồi
@ncdai Vậy để 2025 hãng làm bạn ơi.. Vì thẻ cũ là thẻ Chip thì ko cần phải đổi. Do CCCd quy định làm theo mốc năm tuổi. Nên làm mẫu mới năm sau vẫn phải đổi thôi bạn
@Sịp Rách Bữa mình đọc được bài của Mod: Nếu qua 23 tuổi mà làm thẻ lại thì sẽ được gia hạn đến năm 40 tuổi luôn (https://tinhte.vn/thread/ua-anh-em-nam-nay-23-tuoi-thi-nen-doi-the-cccd-chua-hay-doi-du-25-tuoi.3502881/). Còn mình đợi 1/7 làm lại thẻ vì muốn xài mẫu mới thôi

Ủa anh: Em năm nay 23 tuổi thì nên đổi thẻ CCCD chưa hay đợi đủ 25 tuổi?

Mỗi lần có bài về thẻ căn cước công dân thì lúc nào cũng gặp câu hỏi là hạn dùng của thẻ như thế nào, làm sao để biết hết hạn, vậy nên mình làm nhanh cái thông tin cơ bản này cho anh em Tinhte cùng biết.
tinhte.vn
@ncdai Luật thì quy định là cấp trước ngày đến tuổi phải đổi trong vòng chưa đến 2 năm thì thẻ có giá trị đến năm tuổi tiếp theo.
Nhưng đợt 2021 2022 có mấy người nhận thẻ mà trên thẻ hạn lại ghi còn 2 năm nữa hết hạn ý. Không biết đợt này sửa lại ngày hết hạn là đến năm tuổi tiếp theo chưa.
Nên nếu bạn có thẻ cũ là thẻ chip thì đợi vài tháng nữa sang năm 2025 làm cho an tâm. Cái gì mới đầu thực hiện đều sẽ gặp khó khăn và 1 số lỗi hết
Hạ Dân
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mấy lão rảnh quá mà!
TCAnh2509
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Lần nào cũng kêu cái cũ vẫn còn hiệu lực, nhưng kiểu gì cũng khuyến khích đổi xong rồi bắt buộc đổi 😆) Vãi đạn thiệt
8Keo
CAO CẤP
3 tháng
Dành cả thanh xuân, năm tháng để đi làm, đổi biển số xe, số nhà, tên đường, phường, cmnd, cccd, shk, PP,...
Tiền dễ kiếm quá, trong khi bên kinh tế của quân đội phải làm cắm đầu.
pdkhanh22
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Dân số xếp tầm thứ 15 thế giới nhưng số lượng căn cước phát hành có thể vào top 10.
CCCD như một phần mềm mình dùng, mà phần mềm này đc support rất tốt vì update thường xuyên.
Toàn những “công nghệ” khủng được áp dụng vào cccd với chi phí R&D rất lớn.
Vãi ò.
thaikool
TÍCH CỰC
3 tháng
CMND 9 số => CMND 12 số => CCCD 12 số => CCCD 12 số gắn chip => Thẻ CC 12 số gắn chip, ko in vân tay.
có khoảng 8 năm mà có tới 4 bản cập nhật. Bản cập nhật lớn gần nhất là năm 2021 kéo dài qua năm 2022. Mới được 1-2 năm lại có bản vá nữa. 😔(
Nữa hả 😂😂
Thay đổi design chứ có bắt thay mới thẻ đang có hiệu lực đâu
@Rainwalker Mấy bài viết thế này nhiều người không tìm hiểu Luật căn cước thì dễ nhầm lẫn lắm. Đặc biệt giờ đa số mọi người thích đọc tin ngắn gọn. Rất tai hại
@vanson.duong Đúng r. Dữ liệu điện tử là cái quan trọng nhất đã có. Thì mỗi phiên bản ra ng ta thay đổi thiết kế, thông tin in trên thôi. Cái nào đang dùng cứ dùng ai bắt đi đổi đâu mà nhặng lên.
@Rainwalker Vậy mà nhiều người cứ giãy lên là qua 01/7 lại phải đi đổi lại căn cước mới, hành dân, Khổ dân các kiểu. Trong khi những bài tuyên truyền của Chính phủ với Bộ Công an trên các nền tảng về những điểm mới của luật căn cước lại không thèm đọc. Đọc đâu mấy cái tin vịt trên tiktok hay sao í
Mình thấy từ ngày xây dựng cái dữ liệu dân cư và cấp cccd gắn chip đơn giản rất nhiều thứ so với trước đây. Khám bệnh chỉ cần cccd, làm nhập khẩu, hộ chiếu… nhiều thứ giờ thông qua dịch vụ công. Chịu khó ngồi đọc hướng dẫn một tí là làm được. Hi vọng sau vài năm nữa dữ liệu nhiều ngành kết nối sẽ đơn giản hoá nhiều thủ tục hơn nữa.
@vanson.duong Các quốc gia khác họ cũng số hoá dữ liệu chẳng khác gì VN, cũng phải trải qua những ngày như vậy.

Chỉ mong các cơ quan hành chính nhanh bỏ cái xác nhận cư trú đi, làm đc điều này thì chỉ cần trang bị đầu đọc thẻ thôi.
18K
CAO CẤP
3 tháng
@vanson.duong Nhưng vấn đề là để chạy thành tích phường có công văn giấy mời mời liên tục lên để cập nhật. Tổ trưởng dân phố gặp là nhắc nên nó phiền. Chứ còn ai bỏ tù ko đi làm đâu
Trừ trường hợp bị mất cần làm lại chứ đợt trước công an nó đến từng nhà bắt đi đổi cho bằng hết cccd có chip rồi thì làm gì có thằng nào bây giờ đi làm cccd vì nhu cầu nữa
@chocolate12345 Còn đầy ng chưa có gắn chip nha bạn
@n3v3Rm1nD Mấy người đó chống đối à, chỗ mình là công an khu vực 3 4 lần tới nhà, xong còn cho xe tới chở đi làm vào buổi tối luôn để cho xong chỉ tiêu, muốn từ chối cũng ko dc tội nghiệp mấy ảnh bị sếp chửi
@chocolate12345 Khu mình chung cư, dán cái giấy ở sảnh bảo tới giờ thì làm, ai miss buổi đó thì kệ, chả gõ cửa
hanhvn68
TÍCH CỰC
3 tháng
Toàn mấy thằng mõm. Chỉ dám núp sau bàn phím kêu gào. Ngon thì lên thẳng trụ sở ủy ban mà phát biểu, ý kiến. 😬
@hanhvn68 đó thằng này pắc kỳ chắc luôn nó đó . đặc trưng đám pắc kỳ dễ nhận biết lắm
@badboyvn180390 Liên quan
hanhvn68
TÍCH CỰC
3 tháng
@badboyvn180390 Còn mày đích thị mấy con dog 3/ rồi. Chứ người miền Nam hiền lành dễ thương chất phác, không bao giờ phọt ra những câu như vậy 😬
Từ identify là căn cước rồi, còn từ card chắc tụi nó để chó nhai mất tiêu rồi. Thà đừng để tiếng Anh cho đỡ nhục
@Khoa81 Này là Identity. Còn identify nó là động từ, ko phải căn cước. Ngta viết đúng rồi, có m dốt ấy
vinhsgt
TÍCH CỰC
3 tháng
@n3v3Rm1nD Không hẳn nó dốt, mà loại dở dở ương ương nó mới hay ra vẻ =))
XBlue
CAO CẤP
3 tháng
Mình làm trong tháng 6 hẹn tháng 7 nhận thì sẽ được mẫu mới hay cũ nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019