Bên đây có ai dùng Linux không ạ?

10/1/2020 6:45Phản hồi: 12
Bên group Linux vắng vẻ quá nên mình xin ké bên này một tí.
Có ai dùng Linux song song với Windows không vậy?
Với một người dùng bình thường thì nên chọn distro nào ạ?
Mình phân vân giữa Ubuntu và ZorinOS, có ai đã từng dùng cái này chưa và có ý kiến đánh giá nào không cho mình xin.
Thanks!
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
Người dùng bình thường thì chạy win đi, giờ ms cho free luôn rồi mà
Linux trước cài thử được ba bữa chán bỏ vì k có gì cả
@☐ ☐ Windows vẫn đang dùng chính mà. Dùng Windows bản quyền đàng hoàng luôn ấy chứ.
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
@Louis Lumos Thì cứ cài thử từng bản đi k thích thì xóa
T trước nổi hứng cài 1 đống rồi cuối cùng xóa hết vì chán chả có gì làm
Haima172
ĐẠI BÀNG
4 năm
@☐ ☐ Nếu không có ứng dụng như Windows trên Linux thì dùng đại Wine để giả lập môi trường Windows lại chạy App trên đó không ao, mình dùng Mint hơn 2 năm nay và điều đó khiến mình không muốn về Windows hơn !
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
@Haima172 Chạy nguyên bản k thích à mà phải chạy giả lập
Do bác có mục đích khác khi dùng linux chứ còn nếu linux giả lập được win và k có gì hơn thì xài win cho lành
Haima172
ĐẠI BÀNG
4 năm
@☐ ☐ Mint mình thấy ổn định hơn và mình chỉ chạy một số App nhất định của Microsoft thôi chứ không phải lúc nào cũng dùng toàn bộ App của Windows cả, mà mình có máy khác cài Windows nên máy kia Mint cũng ổn
Holyeyed
TÍCH CỰC
4 năm
Linux mint được mọi người khuyên dùng, ko hiểu sao chứ ubuntu ko có tên trong danh sách 10 distro được dùng nhiều nhất, hahaha, mặc dù khi nói đến linux người ta lại nhớ chỉ duy nhất tên ubuntu, có thể do cái tên nghe dễ gây ấn tượng
@Holyeyed Mình cũng thấy có khá nhiều người dùng Arch Linux, nhưng mình thì không thích bản này lắm!
ZorinOS giao diện đẹp hơn, nhưng mình vẫn thích ubuntu hơn
tôi cài thử ubuntu (đọc giống như you burned too, Cháy hết mình) thử mấy máy win10 hơi chậm... được vài bữa chán... giờ bắt đầu lại từ đầu, không có nhiều software cho linux (làm biếng tìm)
@Kilo Victor Linux đã phần thông dụng cho mấy dân lập trình, chứ người dùng phổ thông thì vẫn Win thôi.
HUYNHTANSY
ĐẠI BÀNG
4 năm
Công việc văn phòng, bảo mật, máy cấu hình không cao thì nên xài linux mint, dễ xài, dễ sử dụng với diều kiện máy bạn phải hỗ trợ driver tốt, chẵng hạn như dell thì hỗ trợ tốt nhất, ngoài ra có lenovo, asus cũng tốt, máy nhà mình, bạn bè xài văn phòng, không game gì cả nhờ mình cài, miinhf cứ phang linux mint, cài 3 -4 năm chả thấy lỗi gì, cứ thế mà dùng, khỏi phải phiền dụ virut làm hư máy, cài lại hệ điều hành gì cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019