Biến máy lạnh ngu thành thông minh với chỉ 300k Đang cần test chỗ lưu trữ mới của Tinhte để không bị mất hình khi cáp quang quốc tế đứt, sẵn làm lại cái video chia sẻ về cục Broadlink RM Mini 4 để điều khiển máy lạnh, quạt và bất kì thiết bị hồng ngoại nào bạn có trong nhà. Giá 300k hoặc rẻ hơn. Một món đồ rất tuyệt để bạn bắt đầu chơi smarthome.
Chiều cao màn hình không khả dụng cho nội dung này. Vui lòng xoay dọc màn hình thiết bị.
Biến máy lạnh ngu thành thông minh với chỉ 300k

Đang cần test chỗ lưu trữ mới của Tinhte để không bị mất hình khi cáp quang quốc tế đứt, sẵn làm lại cái video chia sẻ về cục Broadlink RM Mini 4 để điều khiển máy lạnh, quạt và bất kì thiết bị hồng ngoại nào bạn có trong nhà. Giá 300k hoặc rẻ hơn. Một món đồ rất tuyệt để bạn bắt đầu chơi smarthome.
Bên anh em video load nhanh không?
@A0kiji nó chỉ có 1 mức chất lượng thôi 😁 nên mình không làm tính năng chọn
@Duy Luân load mượt ạ
@Duy Luân cdn của bên bizfly ngon duy nhé . mình đang bên cdn bên đó. có gì cần support duy báo nhé. hihi
@tobe2405 Mới bật CDN Bizfly hồi tuần trước nè bạn 😆 ngon hẳn, cảm ơn bạn nhé
hình như RM Mini 3 không link được với cái app Broadlink đúng không Luân, mình đang phải dùng app e-control, thử add devices và cái app Broadlink mà không được.
@Duy Luân thanks Luân
David.Le
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@lexcuong Trước đây tôi vẫn dùng được RM Mini 3 trên ứng dụng Broadlink (trước đó đã xài trên ihc). Nhưng vừa rồi sau khi tôi nâng cấp mạng WiFi ở nhà thì không còn kết nối được RM Mini 3 bằng Broadlink được nữa.
@virtue255 Mình xài trước đó mấy năm trời bth 1 năm nay ko xài đc nữa, máy Daikin bth ko hỉu sao
@virtue255 Được nha bạn. Mình đang dùng Mini 3 với Pana. Có điều không được ổn định.
Của mình nếu ra lệnh giọng nói, cục RM sẽ mở máy lạnh ở chế độ quạt, chứ k phải làm mát. Phải dùng app mở mới chỉnh được. Có ai biết cách fix lỗi này k? Giúp mình với.
@user1610081014471.9 Xoá add lại, lúc add nhớ để cool
cục này mình xài rồi, mà hay bị lỗi mất kết nối lắm, nên xài 1 tg thấy mệt quá vứt kho luôn
@nhatminh0926 Mình cai daikin add 1 lần xài mấy năm ổn riêng cái pana mất kết nối hoài
DKez
TÍCH CỰC
13 ngày
@nhatminh0926 mình cũng thế, mua cục i xì Luân xong giờ vứt xó, chưa dùng đc ngày nào, mức đồ hoàn thiện và ổn định sp hơi lởm.
Đến lúc cháy nổ, thì đừng bảo Duy Luân sui dại nhé, tốt nhất đừng độ đẽo linh tinh so với tiêu chuẩn của nhà sản xuất. mấy tính năg cơ bản như trong video như hẹn giờ... thì điều hòa nào cũng có mà nhỉ, hay tại mình điều hòa xịn 😁
@phuthuytho Cái này nó là cái remote ở ngoài, dùng cùng tín hiệu hồng ngoại như cái remote. Hỏng chỗ nào?
@phuthuytho Vì bạn biết 1 mà không biết 10 thôi 😁 để lên tiếp video tiếp theo giải thích cho, bấm vô video này để coi cho biết thêm nhé.

Nếu bạn chỉ mua cục điều khiển hồng ngoại về thay cho remote thì quá phí. Không nên mua. Thay vào đ: https://tinhte.vn/thread/neu-ban-chi-mua-cuc-dieu-khien-hong-ngoai-ve-thay-cho-remote-thi-qua-phi-khong-nen-mua-thay-vao-d.3368329/

| Tinh tế

Diễn đàn thảo luận về Điện thoại, Máy tính, Máy ảnh và các thiết bị Khoa học & Công nghệ.
tinhte.vn
video.mp4
@Duy Luân rủi ro ở chính cái thiết bị đó, cái nào cũng có hết.
nên càng tối giản, càng ít thiết bị càng tốt.
các tính năng bạn nói thì đều có sẵn rồi, thậm trí cái điều khiển theo máy nó còn làm tốt hơn.
@Duy Luân ủa, có khác gì các tính năng cơ bản trong điều khiển đâu?
cái điều hòa cổ gần 10 năm nhà t cũng có hết mấy tính năng đó.
tôi không thấy nó gọi là smart tí nào, mà tự nhiên phải sử dụng thêm 1 thiết bị bên thứ 3, cài thêm app lằng nhằng, tôi chỉ thấy thích hợp trong trường hợp mất điều khiển dùng tạm thôi.
Chưa thật sự tiện ích lắm, phản hồi chậm, hẹn giờ remote truyền thống cũng có, có chăng điều khiển từ xa mà lại ít sử dụng
@tientruonganh Dùng hẹn giờ cho nhiều thiết bị, link với Google này kia thôi bạn. Chứ ít khi xài app lắm
mình cũng đang dùng con rm4c, mua khá rẻ, dùng ngon hơn 2 con tuya s06 s08. Và thích nhất là kết nối đc vào hassio
P/S: Luân xem thế nào chứ ở bài này nhấn enter nó post luôn chứ k xuống dòng -_-
@vqt907 Ở giao diện này thì mình cho nó enter luôn 🤔
@Duy Luân nên có option vd như "Ctrl Enter" hoặc "Alt Enter" thì vẫn cho xuống dòng
@vqt907 cái đó trên di động hơi khó, chưa nghĩ ra cách tối ưu hehe, để mình tìm thêm cách
congtt
ĐẠI BÀNG
14 ngày
ngon bổ rẻ hợp lý. thanks mod Duy Luân
Máy lạnh thông minh là điều khiển bằng app hả? Vậy sao vẫn mua remote chi 😆
@hqm_thunderlion Này chủ yếu xài khi ko có nhà và kêu googler bật tắt thôi, chứ ko có mở app lên xài thế remote đâu
@hqm_thunderlion lúc k tìm được remote thì mở đt có vẻ nhanh hơn đó ạ
@huongpham12 Bữa thấy thím Luân mới đăng bài khoe mua remote bấm cho nhanh mà. 😆
Nói chung remote của em cứ dính lên tường, lúc nào cần mở máy lạnh thì nhấn phát là xong. Chả mất bao giờ 😃))
@hqm_thunderlion Remote bấm cho nhanh là để bật 3 cái đèn cùng lúc và chuyển chế độ đèn 😁 Việc nào ra việc đó, chứ mình có nói là mua remote bấm máy lạnh cho nhanh đâu
No.1.new
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Nên sửa cụm từ "máy lạnh ngu" thành "máy lạnh thông thường" đi @Duy Luân, nghe nó hơi "coi thường" cái máy lạnh của mình quá!
Cười ra nước mắt
David.Le
ĐẠI BÀNG
14 ngày
@No.1.new Nó ngu thiệt mà. Khi bị cúp điện thì nó tắt luôn chứ không có đèn báo cho biết là máy ngừng hoạt động do cúp điện chứ không phải bị hư.
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
14 ngày
@David.Le Bộ cái đó bạn không biết sao mà bắt nó hiện 😆
tvtruc
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Cũng không thông minh lắm vì không biết được trạng thái bật/tắt, không biết mức đặt nhiệt độ hiện tại, hay không đặt được nhiệt độ cụ thể.
mr.tuanku
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Quần ống hơi rộng.
Cười vô mặt
Mấy đồ này dùng qtrong là độ ổn định
@Thực Tế Nó chạy cả năm nay không vấn đề gì rồi bạn
zzvilzz
TÍCH CỰC
14 ngày
@Thực Tế RM Mini 3 mình xài mấy năm nay chưa thấy lần nào điều khiển mà nó không phản hồi hết. Kết hợp với Alexa ra lệnh giọng nói bật tắt những thiết bị xài hồng ngoại hoặc kết hợp tính năng routines của Alexa hẹn giờ tắt mở mỗi ngày đều đặn 😁
@zzvilzz um tôi cũng đang nghiên cứu mấy cái này mà hôm bửa có thấy mấy anh em kêu hay rớt kết nối phải rs lại bằng tay ấy
zzvilzz
TÍCH CỰC
14 ngày
@Thực Tế Có thể là do sóng wifi tới cục điều khiển kém. Nhà mình thì router wifi cách cục điều khiển 2m nên không thấy vấn đề gì hết
phuoc07kcn
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Người khôn mà đi mua đồ ngu về xài. Nhà sản xuất đã cố gắng làm đơn giản. Còn người dùng cố tình làm phức tạp vấn đề. Giết gà bằng dao mổ trâu.
@phuoc07kcn Nhà sản xuất thì công nghệ chậm xíu còn có cái lên đời bạn ạh! Này LG đã có tích hợp giá thêm 2-3tr./cái bạn khôn thì mua đi nhé hehe
p700i
CAO CẤP
14 ngày
Gọi là chuyển remote chuyên dụng sang điện thoại thôi chứ cũng không khôn lên mấy, thậm chí còn ngu hơn.
p700i
CAO CẤP
14 ngày
@Duy Luân Bác cứ thử đang cho nó chạy tự động đi, sau đó cầm remote bấm, sau đó cái mấy cái scence nó chịu sẽ không hiểu trạng thái đang bật hay đang tắt mà xử lý bước tiếp theo thì chỉnh nhiệt độ kiểu gì?
@p700i Muốn sync giá rẻ, gắn cục đó lên ngay máy lạnh nhé bạn 😁

Bạn dùng scene như thế nào, nói ra mình tìm cách thử cho
p700i
CAO CẤP
14 ngày
@Duy Luân Đơn giản thôi, Scene đi ra khỏi phòng thì tắt máy lạnh.

Không biết máy lạnh đang tắt hay đang bật thì tắt nó kiểu gì bây giờ nhỉ?
@p700i Vậy bạn sync hai trạng thái với nhau là được. Dùng như mình nói nhé. Đơn giản. Gắn cục hồng ngoại lên sát máy lạnh.

Thích xịn hơn thì dùng cục Tuya S06, nó support giao diện ngon hơn.

Mà cho mình hỏi là máy lạnh của bạn tuy chung nút nhưng tín hiệu hồng ngoại cho tắt và mở có giống nhau không? Mình thấy từ máy lạnh cũ, cho đến máy lạnh mới, thì tuy chung nút on off nhưng lệnh hồng ngoại khác nhau, nên khi tắt thì nó issue lệnh tắt, chứ không mở được
Điều khiển kiểu này thì được nhưng vấn đề là nó không phản hồi trạng thái khi vừa dùng RM mini 4 và vừa dùng remote
thấy tiêu để là ghét rồi, vậy thành ra mấy ông kĩ sư chế tạo máy lạnh toàn mấy thằng ng 😔
U Minh
ĐẠI BÀNG
14 ngày
Trên Remote của điều hoà có chức năng hẹn giờ rồi, k cần tốn 300k nữa, trừ khi bạn tích hoy thêm các thiết bị khác
Rác hết nhà vì rối rắm, mấy cái phone Redmi của Xiaomi vừa rẻ lại có cổng hồng ngoại remote rất tiện
@binhtvhanoi72 rồi cứ mỗi lần xài phải đi chỉnh, thôi xài remote cho lẹ bạn ơi.
@Duy Luân Cậu nên phản ứng cho Tinh tế chút, có vẻ hơi dỗi ? Hãy suy nghĩ kỹ comm của mình