IFA 2024

IFA 2024

Bình nước thành sếch toy... không phải cái gì cũng bỏ vào máy rửa chén được

cuhiep
22/2/2024 4:49Phản hồi: 76
Bình nước thành sếch toy... không phải cái gì cũng bỏ vào máy rửa chén được
Sáng nay, trong cái group chat hàng ngày của anh em mod thì Long đen up lên cái hình bình nước sau khi cho vào máy rửa chén thành cái dụng cụ tình yêu… rồi anh em còn kể thêm chuyện bỏ áo thun Polo vào trong máy sấy thì nó thành áo croptop… nên mình bàn thêm xíu về chuyện các vật dụng nào có thể bỏ vào trong máy rửa chén được và lý do của chuyện đó là gì.

Các vật dụng an toàn khi cho máy rửa chén là những vật dụng có thể chịu được nhiệt, áp lực nước và chất tẩy rửa được sử dụng trong quá trình rửa chén mà không bị hư hại. Dưới đây là liệt kê các vật dụng chung chung anh em có thể và không thể bỏ vào máy rửa chén. Anh em lưu ý đừng giống Mod @ Trần Hoàng Long

Những thứ mà anh em có thể bỏ vào máy rửa chén

• Đồ gốm sứ: chén, dĩa, tô, muỗng, nồi
  • Đồ kim loại: muỗng, nĩa, dao…
  • Đồ thuỷ tinh: ly, bình, chén
  • Đồ đá: chén
  • Đũa tre, đũa gỗ, chén lằm bằng tre hay gỗ mà được ghép lại với nhau từ nhiều miếng có thể không phù hợp. Coi kỹ hướng dẫn sử dụng của các món đó.

Những thứ mà anh em không nên bỏ vào máy rửa chén

Hoặc nếu anh em muốn bỏ vào thì phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng hoặc tìm biểu tượng trên sản phẩm có ghi rõ là dùng được với máy rửa chén.
  • Đồ nhựa, làm từ nhựa: hầu hết đồ nhựa đều không bỏ vào máy rửa chén được vì nó sẽ bị nước nóng làm cho hỏng, nhất là nhựa mỏng. Một số loại nhựa đặc biệt thì có thể cho vào máy rửa chén được và nó sẽ có mác, biểu tượng để nói cho anh em biết. Dĩ nhiên một số đồ nhựa không có mác cũng có thể bỏ vào máy rửa chén được, nhưng không có dấu chỉ thì anh em chơi hên xui thôi.
  • Đồ gang hay các đồ mạ kim loại: nước nóng, hoá chất và áp lực có thể làm cho nó bị bung lớp mạ ra.
  • Dao: lý do là nếu dao sắc quá có thể sẽ bị cùn trong quá trình rửa do trong đó có hoá chất có thể làm mòn.
  • Đồ dùng bằng bạc: cơ bản thì bạc bỏ vào máy rửa chén không sao, nhưng đồng dùng bạc có thiết kế phức tạp hay mạ bạc khi bỏ vào trong máy rửa chén với nước nóng và hoá chất có thể làm hư đồ.

Đó là những gì mình biết và lưu ý khi dùng máy rửa chén ở nhà. Một số người còn khuyên anh em không nên bỏ đồ thuỷ tinh hay đũa gỗ vào vì sợ nó bị hỏng trong khi mình lại khuyên nên bỏ vào rửa vì sau rửa nó sạch lắm.

Chúc anh em vui vẻ với máy rửa chén của anh em.
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình bỏ dao vào máy rửa chén luôn, thực tế nó cũng ko gây hại gì cả, lâu lâu miết vào cạnh bếp là bén ngót như thường

Khuyến cáo anh em khi mua đũa/muỗng gỗ mới (nhất là đũa/muỗng có màu nâu nâu thì nên bỏ vào máy rửa 2 lần nhé 😆
@nva_nk bác đang dùng loại đũa ko màu nào chất lượng tốt vậy bác nhỉ?
CN.One
TÍCH CỰC
6 tháng
@nva_nk đấy là cái lớp phủ chống mốc mà bác 😁
@haobcyqhdvb Đũa gỗ mới mua về á bác, loại màu trơn thì không sao, nhưng em có thói quen hầm đũa mới trước khi bắt đầu dùng thì thấy nên luộc rửa mấy loại có màu nâu á, cho nó sạch
@CN.One Đũa gỗ có phủ hay không phủ mà xài với máy rửa bát thì một thời gian trông nó sờn dễ sợ á bác, kiểu như cũ cắn toét đầu dùng mấy năm liền.
E giờ dùng ít đua buông mà trông nó cũng chưa ổn lắm
Cơ bản
Cười ra nước mắt
Sai chính tả quá
mrqd
TÍCH CỰC
6 tháng
bánh sinh nhật đốt nến nó ra thế này
Khoa SE
TÍCH CỰC
6 tháng
@mrqd Đã đốt đâu
mrqd
TÍCH CỰC
6 tháng
@Khoa SE Thì đốt rồi thổi nó vậy. Làm sao đây? Nhưng mấy mẹ hào hứng tệ, cười sướng tốc tung váy bướm...
Khoa SE
TÍCH CỰC
6 tháng
@mrqd Dây đã cháy đâu
mrqd
TÍCH CỰC
6 tháng
@Khoa SE Thì "siêu" dây thiết kế để thắp lên nó được vậy mà. Cho đẹp!
Khoa SE
TÍCH CỰC
6 tháng
@mrqd Kk
Bỏ cái nắp Triple Haul của Yeti vào máy sấy tiệt trùng, nó phình ra kỳ dị luôn
@gauto988 Tui giờ chuyển qua Stanley rồi!
@Alpaca Ăn Cỏ Thử đi, hehe
@gauto988 Cái phần cao su nó cũng lão hoá dần theo thời gian á bác, thêm nước nóng thì nó càng nhanh hơn thôi, em nghĩ hãng nào cũng vậy chẳng qua kiểu hãng nào nhanh hãng nào lâu hơn thôi
@donquijote Có shop nào sắm Standley ổn không bác?
Viết có đoạn chút xíu, gần chục lỗi chính tả. Đọc cực kì khó chịu
althonx5
TÍCH CỰC
6 tháng
@Khoa SE Tức nắng hở 😫
Ad quên ghi không được bỏ thú cưng, con gái, vợ, tv, xe hơi vào máy rửa chén rồi.
Máy rửa chén rõ ràng ở cái tên, và sách hdsd nó ghi rõ mà
Chốt. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng
@mig29f mít cho hàng vào thử xem có bự ra nổi hông?
@blacksun2511 ☀️ Nó teo lại bác hơm thấy à
Của ai khai ra mau , a rửa dùm làm gì k biết.. của ai người đó tự vệ sinh
mrdrg10
TÍCH CỰC
6 tháng
Bài viết thiếu 1 dạng đồ hay gặp là chảo chống dính.
Mình từng bỏ crocs của tụi nhỏ vào, cũng sạch nhưng bị vợ chửi cho trận cả 5 bố con 😆
đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng luôn đúng và rất đúng trong trường hợp này. haha
Chén bát đĩa bằng gốm sứ cũng tuỳ loại nha, không phải loại nào cũng bot vào máy rửa chén được đâu!
hachito
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Ông post bài linh tinh kiểu này bọn con gái nó đọc nó làm theo thì sao. Mấy cửa hàng bán sextoy nó phá sản à. Ông có chịu trách nhiệm được không?
Cười ra nước mắt
Chuyện bình thường, trước tôi lỡ bỏ chiếc sh vào máy giặt, xong nó quay ra thành cái laptop luon
@anhlucky2 Máy giặt xịn nha. Nếu là mình sẽ bỏ con sư tử vào nó sẽ cho ra con...nai. hahahaha
Giờ có AI cũng dễ. Sau khi viết bài, cho AI kiểm tra và sửa lỗi chính tả là xong chứ gì
@anhtuan1066 Ừ. Nội dung thì kệ mợ nó đi. Miễ dân tìn chui vào gõ gõ là ăn.....tuyền. hahaha
Ryan Vu
TÍCH CỰC
6 tháng
có những thứ rất tự nhiên và nó làm cho chúng ta cũng tự liên tưởng sang thứ khác! mà nhiều lúc chúng ta cũng làm việc nhưng quên não mới ra cớ sự như vậy. thật nguy hiểm đó đa!
Ôi chắc do nước nóng?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019