BionicOpter: robot chuồn chuồn có thể bay như chuồn chuồn thật

TDNC
1/4/2013 2:46Phản hồi: 113
BionicOpter: robot chuồn chuồn có thể bay như chuồn chuồn thật

Hãng Festo vừa tung ra một đoạn video trình diễn khả năng bay lượn của một con chuồn chuồn robot có tên laf BionicOpter. Điều đáng ngạc nhiên là nó có thể dùng bốn cái cánh của mình để tạo ra lực nâng trong trong khí và bắt chước được toàn bộ các kiểu bay của một con chuồn chuồn thật, bao gồm cả bay lơ lửng, bay tới, bay lùi và bay lướt. Nhìn đoạn video dưới đây, có thể bạn sẽ thấy ngạc nhiên về khả năng linh hoạt của nó.

Robot BionicOpter dài khoảng 48 cm, sải cánh 63 cm và nặng 175 gram. Thân robot được làm bằng nhôm và nhựa ABS, còn bốn cái cánh thì được làm bằng sợi carbon, đủ nhẹ để có thể đập 20 nhịp/giây và tạo ra lực đẩy để giúp nó bay đi. Mặc dù có thân hình nhỏ nhắn nhưng bên trong con robot này được trang bị tới 9 cái motor để dẫn động thân và bốn cái cánh hoạt động liên tục. Hãng Festo nói đây là mẫu robot đầu tiên trên thế giới có thể kết hợp được tất cả các kiểu bay của một chiếc trực thăng, máy bay và dù lượn.

BionicOpter chạy bằng hai viên pin Lithium Polymer 7.6V và được điều khiển không dây thông qua một chiếc điện thoại smartphone. Hãng không cho biết robot này bay được trong bao lâu cũng như giá bán. Chỉ biết rằng họ sẽ giới thiệu con robot này tại triển lãm công nghệ Hannover Messe ở Đức từ ngày 8 đến 12/04.

113 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay đấy 😁
cái này thật nè
duytrinh0
ĐẠI BÀNG
11 năm
đẹp quá .. nhưng hạ cánh là 1 vấn đề với em nó 😃
Khánh ti
ĐẠI BÀNG
11 năm
@duytrinh0 Cứ từ từ, rồi chỉ cần 2 điểm sáng là em í hạ cánh an toàn! 😁
Nhìn chuẩn thật đấy..thêm cái camera nữa là ngon
Bắt về cho chim chốc mào của mình nó ăn
@phuochongts Dài 48cm đó bạn, gần nửa mét, chim chốc mào nào to thế. 😃
long2004
TÍCH CỰC
11 năm
Hôm nay là 1.4, có khi nào là 1 con 'cá' ko ta?
20 nhịp/phút ?????? vậy sao bay?
@thekyboithuong85 20 nhịp / 1 giây
@thekyboithuong85 20 nhịp trên giây mà bạn, tức trong 1 giây cánh thực hiện 20 giao động
@thekyboithuong85 20 nhịp/giây bạn ơi, xem kĩ đi, mắt ngắm gái nhìu quá rùi nên lé à =))
mrkhanhhien
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thekyboithuong85 20nhịp/s
Vốn dĩ nó đã là vậy rùi nếu không thì nó là con thằng lằn có cánh thui
Ngon nhỉ...ngoài việc có thể làm đồ chơi cho các bé thì cái này hữu dụng cho lính trinh sát lắm nè....ko biết có phải là cá bay ko 😃
Con chuồn chuồn khổng lồ =]]
ntt89
ĐẠI BÀNG
11 năm
ơ sao từ sáng đến giờ ko xem đc cái video mới nào của tinhte nhỉ, toàn ảnh, troll 1-4 hay sao ý 😁
atula_7
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cá to quá 😆
Có nhầm không nhỉ??? 20 nhịp/phút, phải là /giây mới bay được chứ.
zotiz
ĐẠI BÀNG
11 năm
trông nó cứ lỏng lẻo kiểu gì ý
Tương lai không xa, tất cả mọi thứ đều là robot, loài người sẽ bị robot thống trị :eek:
@toanfskiny.bk01 nhiễm phim kẻ hủy diệt nặng quá rồi!
meodenth
TÍCH CỰC
11 năm
@toanfskiny.bk01 và mình sẽ là anh hùng đứng lên lãnh đạo con người chống lại bọn kẻ hủy diệt của bạn đó

solid
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuananhdaongoc Không phải là ko có khả năng đau bạn ạ,giờ cho 1 tháng về quê mà ko có internet,ko điện thoại là chán phát ngấy luôn,cuộc sống đang dần phụ thuộc vào công nghệ quá rồi.
Quân đội VN đang cần đây.
hơhơ. Quả này làm đc máy bay chuồn2 nưã thì hay nhỉ. Bay kiểu gì cũng đc mà làm thêm chân nưã thì đậu kiểu gì cũng ok luôn. Hèhè
Thật ghê gớm, đây là công nghệ mà giới quân đội đã thèm khát từ lâu. Chỉ riêng về cách bay độc đáo của chuồn chuồn đã là mục tiêu nghiên cứu của họ từ lâu
Oxi
CAO CẤP
11 năm
Quá hay!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019