BIOS và cả Windows ko nhận ổ m.2 NVME

Sehtr7
17/7/2019 3:1Phản hồi: 31
BIOS và cả Windows ko nhận ổ m.2 NVME
Các bác giúp tôi với, mò đủ kiểu mà ko dc, tức sắp điên.

Nhà có cái SSD m.2 Samsung PM981, khổ nổi cắm vô main (khe ultra m.2) thì ko nhận, vô Bios ko thấy, cái win lên ổ khác vô Windows check cái Disk Management cũng ko thấy luôn, vô Diskpart rồi List Disk cũng ko thấy, cái ổ nó làm như mất tăm mất tích giữa đời.

Cấu hình máy:
Ryzen 3 2200G
Main ASRock B450M Pro4-F
SSD Samsung PM981

Các bác ai biết cách cài BIÓS hay có phần mềm nào giúp nhận diện cái ổ cúng này ko ạ?
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

msnori
TÍCH CỰC
5 năm
Bios mà ko nhận thì là không có rồi. Một là lỗi main 2 là lỗi ssd. B mang main ra chỗ bán ssd họ check xem do cái gì.
tnkhanh91
ĐẠI BÀNG
5 năm
bác xem lại cái ổ bị miss kia đang format định dạng nào? win bác đang chạy UEFI mà ổ kia MBR thì nó ko thấy cũng như vậy win bác đang chạy LEGACY mà ổ kia GPT nó cũng ko thấy luôn
Sehtr7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tnkhanh91 ổ vừa mua về, chưa format gì luôn
@tnkhanh91 ??? Ai nói hay tự bạn nghĩ ra? NHẬN HẾT nhé.
1 ssd hỏng (thử nhờ anh em bạn bè hoặc ra hiệu tést)
2 chân m2 của main hỏng (mượn 1 ssd còn xịn xò lắp thử xem có nhận không)
3 mới là kiểm tra lại xem bios và user guide có thiếp lập gì về nvme không
Sehtr7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thành Trung Mã thử trên 2 main khác nhau đều ko nhận
@Sehtr7 thì 99% ổ lỗi
Ryuuuu
ĐẠI BÀNG
5 năm
nếu mà cắm vào mà nó vẫn báo trong main không có thì lỗi ssd rồi bác ạ
Sehtr7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ryuuuu đã đổi 1 cái SSD tương tự, cắm lên 2 main vẫn báo ko có 😔
dslkhodau
TÍCH CỰC
5 năm
Thử vào bios, chuyển thiết lập về mặc định xem có thấy không?
Sehtr7
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dslkhodau thử luôn rồi, vẫn ko nhận
dslkhodau
TÍCH CỰC
5 năm
@Sehtr7 Cắm vào máy khác có nhận ko? Hoặc lấy cái ssd nào đang chạy ở máy khác gắn vào xem nó nhận ko?
minhhq1980
TÍCH CỰC
5 năm
Main này có 2 khe m.2. Bạn thử cắm vô khe còn lại đi. Nghe nói 1 khe ko hỗ trợ nvme. Và bạn cũng cần check xem cpu có hỗ trợ ko.
Vô phần boot, tắt cái CSM đi.

Vô secure boot clear hết key.

Chỉ cắm duy nhất 1 khe m.2, ko dc cắm khe còn lại vì tụi nó share băng thông, tốt nhất là khi cài chỉ cắm đúng cái m.2 cần cài thôi, hdd thứ 2 thứ 3 gì tháo hết đi, usb wifi bluetooth tháo tất. Trên main chỉ còn cái usb cài, cái đĩa cần cài, phím, chuột.
Đào mộ phát ko biết bác chủ topic còn online ko? Mình bị y hệt nhưng chưa biết cách khắc phục, bác đã khắc phục được chưa?
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sagittarius1312 mình nghĩ cái ssd mẫu pm981 cũ quá main ko nhận thôi, giờ mua samsung ai mua cái đó làm gì cứ 970 evo plus mà mua
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đào Duy Hiệp Trời ơi mình vừa xem, con pm981 đó là hàng ssd oem nó ko nhận là đúng rồi, mua 970 evo plus ko mua cái này đúng hàng samsung.
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sagittarius1312 hàng oem này không được gia công bởi samsung mà là bọn khác nó gia công ssd, và chỉ bảo hành 3 năm, còn cái 970 evo plus là của samsung gia công thật và nó bảo hành 5 năm cơ
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sagittarius1312 từ lúc tự mua linh kiện về build máy tính mình có bao giờ mua hàng OEM đâu, toàn tránh xa hàng OEM ra vì nó cùi hơn hàng của hãng làm.
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ ssd samsung phải chơi loại nvme 2280 chứ, ví dụ 970 evo plus mua cái đó chắc chắn nhận
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ mình biết là sao ko nhận rồi, ở cứng ssd đó là hàng OEM, main thì lại kén. mua hàng của samsung không mua.
@tuihocit Ko đúng đâu bác nhé. Mình hỏi trên voz thì nhiều anh em vẫn dùng bình thường mà.
tuihocit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đào Duy Hiệp nhưng oem chắc chắn không xịn bằng hàng hãng rồi
@tuihocit Mình mượn cả 970 Evo về cắm cũng ko nhận bạn nhé :v
bạn check xem bạn có cắm cổng sata 56 trong main không, khi mà cắm nvme thì cổng sata56 phải trống
@minhminh87 Mình cùng samsung evo 970 512gb nvme cũng không nhận. Trước đây mua về dùng bt. Mới đổi trả bảo hành về cắm vào ko nhận. Sata5/6 đã trống
@minhminh87 Mình đang cắm cổng sata 6 lẫn m2 thì sata 6 không nhận
Giờ có cách nào chỉnh boot priority cho nhận sata 6( ổ cài win) k bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019