Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

BMW, Audi và Mercedes-Benz muốn hợp tác với nhau mua lại Here Maps

sonlazio
7/5/2015 13:17Phản hồi: 69
BMW, Audi và Mercedes-Benz muốn hợp tác với nhau mua lại Here Maps
Trong một động thái rất lạ thì BMW, Audi và Mercedes-Benz muốn hợp tác với nhau để mua lại cổ phần của bộ phận Here Maps từ Nokia. Thông tin từ WSJ cho biết ba công ty này đã tiến hành các buổi thảo luận cấp cao với đại diện Nokia nhưng chưa quyết định được mức giá cuối cùng. Chỉ biết rằng có lẽ kết quả sẽ được công bố trong 2 tuần tới. Có vẻ như BMW, Audi và Mercedes sẽ nắm quyền sở hữu chính, Nokia và Baidu sẽ chiếm phần nhỏ, và Baidu chỉ sử dụng công nghệ Here Maps ở đất mẹ Trung Quốc mà thôi. Hiện tại ở TQ thì Baidu cũng sở hữu một dịch vụ bản đồ rất chi tiết và các nhà sản xuất xe hơi của Đức cũng muốn dùng dữ liệu đó, nhất là khi Google Maps bị cấm ở quốc gia này.

Lý do được đưa ra cho sự hợp tác kỳ lạ này là các nhà sản xuất xe của Đức lo ngại các công ty ở thung lũng Silicon như Apple, Facebook hay Google có thể sẽ mua lại Here Maps trong khi đây là công cụ nền tảng cho các dịch vụ bản đồ trong xe cũng như xe tự hành. Sẽ rất nguy hiểm nếu một công ty như Google đưa ra một hệ điều hành cho xe tự hành và cung cấp nó miễn phí cho tất cả mọi người, và 3 nhà sản xuất này muốn bản đồ phục vụ cho hệ điều hành trên xe của họ.

Trừ 3 nhà sản xuất Đức, các khách hàng hiện tại của Here bao gồm General Motors, Ford, Jaguar Land Rover, Honda, Nissan và Renault... Thông tin cho biết Here Maps chiếm tới 80% thị phần hệ thống dẫn đường trên xe hơi ở Mỹ và Châu Âu. Được biết các nhà sản xuất xe hơi Đức từng đe dọa ngừng sử dụng dịch vụ Here Maps nếu nó được bán cho một công ty riêng lẻ nào đó như Facebook hay Uber vì nó sẽ tạo ra một cartel, một tổ hợp lũng đoạn thị trường.

Tham khảo: WSJ
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

động thái nầy càng làm fb quyết tâm mua lại heremap vì bản thân fb chắc cũng có tham vọng xe tự hành mà
ngqnamanh
TÍCH CỰC
9 năm
đúng, các hãng oto đức khá nhanh nhạy họp tác đóng vốn thì ngon rồi ;), các hãng nên hợp tác đẩy nguồn vốn vào here thay vì mang về lm của riêng. thị trường bản đồ thì mình đánh giá cao here vì tính linh động và các sử dụng, hiện tại thì here đã hộ trợ tốt nền web, chắc chắn bản offline sẽ đc cập nhật sớm,
cái này để dành cho các bác hay chê here maps trên điện thoại đọc.
Meteor Cry
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanh_hien1970 chuẩn luôn . em đang dung here map và mong nokia đung ban cho thang facebook ...đăc biet thang apple (dễ sảy ra độc quyền) nghe thấy tin nokia chỉ nắm phần nhỏ cổ phần nghĩa là em vẫn còn được dung bản đồ nokia map trên điện thoại 😁
athysirus
ĐẠI BÀNG
9 năm
ủng hộ mấy anh ô tô 2 tay 2 chân luôn 😁
Hari_Nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@athysirus Ừ, ủng hộ nó mua xong rồi muốn xài thì mua Audi, Bỉm hoặc Mẹc nhé.
mình thích nhất là hướng dẫn dường offline bằng tv... 😁
@huygapro ios chưa có dẫn đường tiếng Việt bác ah
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@huygapro xài lumia đi là có đủ 😁
@JNG Mình không thích xài WP :D
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@huygapro trước khi xài WP mình cũng nghĩ như bác vậy :D
80% thị phần dẫn đường trên xe hơi ở châu âu cơ ah. Vậy thì chính xác phải biết
longt61
TÍCH CỰC
9 năm
@ronone thì trước đay bản đồ (khi vẫn còn là) nokia map cũng đã được áp dụng trên xe hơi của Âu Mỹ lâu rồi mà
P/s không liên quan lắm nhưng em dùng ứng dụng trên WP thấy nó khá là tốt, dẫn đường chính xác và chi tiết nhưng cập nhật chậm hơn bản đồ online của gg khá nhiều, nhiều đường mới làm rồi mà trên định dạng bản đồ giao thông không thấy có. Tuy nhiên chắc là do phải cập nhật trên thiết bị để dùng offline chứ không phải nền web như GG nên chậm là phải thôi. Hi vọng là sau này sẽ khá hơn😔
@longt61 Mình cũng ko để ý tới đường mới gì có cập nhật không vì đường ở thành phố gần như cố định rồi chỉ có mở rông ra thêm thôi. Ít khi thấy có đường mới. Và sử dụng cũng rất chính xác. Chưa thấy đường nào mới xây mà ko có.
Mà thật sự cũng ko biết trong thành phố có đường nào mới xây hoàn toàn ko nữa
longt61
TÍCH CỰC
9 năm
@ronone không biết bác ở đâu, còn em ở Hà Nội, thấy một số đoạn đường mở rộng rồi kéo dài ra để nối vào đường khác (ví dụ như đoạn Kim Mã - Sơn Tây) hay đường mới như đoạn Bưởi lên cầu Nhật Tân là chưa thấy có. Chia sẻ cùng bác.
xtmg1
CAO CẤP
9 năm
Cài here map lên con htc one và gỡ ngay sau 30p,nó quá cùi so với gmap
hoangemini
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xtmg1 Ủa sao mình thấy nó chi tiết và chính xác mà ta! có những con hẻm Gmap không hiển thị chi tiết như Here map được 😃
@xtmg1 Xưa trên ios chưa có còn dùng tạm google map, vừa có Here map xoá Google map thẳng tay ko cần lưỡng lự, dẫn đường thì Google map ko có cửa so.
Có nhiều bạn kêu Here dữ liệu cùi, nhưng thực sự chỉ vì VN ko phải là mối bận tâm của Here nên nó ko thèm cập nhật trong khi VN lại là nc đang phát triển hay mở đường mở hẻm, mở quán xá.
Như hiện tại mình ở Texas có diện tích rộng gấp đôi VN, nhưng dữ liệu bản đồ của nó gần như gấp 3 VN.
haui2281
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy ông lớn ô tô của Đức thật là biết mình biết ta, cứ bảo sao mà phát triển mạng đến thế !
huynhthy
TÍCH CỰC
9 năm
cái này làm mình nhớ đến chuyện mua bản quyền EPL của mấy nhà đài VN, đúng 1 lũ khốn nạn =))
@rotori bạn ko hiểu rồi. k+ là của vtv mà ra. tách riêng ra. và con buôn nước ngoài là ai? là người bán bản quyền các trận đấu. nó đưa ra giá 1 mùa là bao nhiêu đó. các nhà đài VN ai có tiềm lực thì mua. ko thì hùn tiền nhau lại mua rồi tự chia sẻ các trận với nhau. và tất nhiên thằng k+ trả nhiều tiền nhất thì phải dc chọn những trận đấu ngon nhất. mà nhà đài vn cũng chỉ là 1 người mua lại thôi. chứ bản quyền ngoại hạng anh nó bán 1 lần cả 4 mùa. nhất là 2016-2019 giá khoảng 7.9 tỷ $. vậy thử hỏi vn có nhà đài nào đủ khả năng mua trọn gói cả 4 mùa giải hay ko?
http://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/quoc-te/goi-ban-quyen-7-8-ty-dola-va-chuyen-kinh-doanh-bong-da-anh-3146811.html.
@cupidangel3112 tất cả các nhà đài trên thế giới đều có quảng cáo bạn nhé. trận đấu càng quan trọng thì tiền quảng cáo càng cao. chứ bạn nghĩ với giá bản quyền đắt như thế thì chỉ bán cho người xem có đủ khả năng thu hồi vốn hay ko? chưa nói đến chuyện có lãi?
rotori
TÍCH CỰC
9 năm
@rook1234 mình không nhớ là thằng con buôn nó là thằng nào. nhưng không phải mình mua trực tiếp bản quyền từ gốc đâu bạn, thông qua 1 thằng nào đó, và cái thằng đó hàng năm nó tăng tiền lên theo cấp số nhân vì nó quá hiểu mấy nhà đài của VN. bạn còn nhớ vụ các nhà đài định hợp lại mua bản quyền rồi rốt cuộc 1 thằng đánh lẻ không nhỉ?
@rotori cái đó là gói bán lẻ cho từng quốc gia theo qua hình thức đấu giá của IMG. mà đã gọi là đấu giá thì thằng nào trả giá cao hơn thì thằng đó mua dc. trong kinh doanh thì việc nhanh tay hơn để sở hữu quyền lợi là chuyện rất bình thường. ý bác muốn nói đến việc k+ bỏ ra 40 triệu $ để hớt tay trên bản quyền ngoại hạng của các nhà đài VN chứ gì.
http://thethao.vnexpress.net/tin-tuc/bong-da-trong-nuoc/k-se-co-ban-quyen-ngoai-hang-anh-2427234.html
thereaperr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Here map quả này lại hit. Bao nhiêu anh muốn mua mà chưa ông nào mua được. Cũng hay 😁
Mình cũng đang sử dụng here map cảm thấy rất tuyệt vời... 😃
Gu Gồ Máp, Binh Máp... của Mĩ rồi. Giờ còn mỗi Hia Máp, châu Âu nên giữ lại để làm đối trọng chứ.
Mất Nokia về tay M$ đã là 1 điều đáng tiếc rồi. Giờ mà mất luôn Hia nữa thì chán lắm.
Nhất là rơi vào tay Phây Búc. Từ vụ Messenger cho đến thay đổi chính sách riêng tư đã đủ thấy kiểu độc đoán rồi.
Chưa kể vừa rồi, châu Âu cũng cay vụ Phây tọc mạch nên chắc không để rơi vào tay Phây đâu.

PS. 3 cái Maps kia mình từng dùng hết. Hiện đang dùng Lumia 520. Tuy nhiên vẫn trung thành với bản đồ giấy & la bàn. 😃
Vâng, anh vẫn rất bá 😁
Steelseries
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ba hãng xe Đức trước kình nhau như Tam Quốc, nay thấy sắp có biến là hợp lực nghênh địch, thật là đáng khen cho sự nhanh nhạy này 😁
jametruong
ĐẠI BÀNG
9 năm
Here map dùng rất nhanh, chỉ có một nhược điểm là cập nhật bản đồ chậm quá, cái nhà thể chất ở chỗ mình xây xong gần 4 năm rồi mà giờ mở here map chỉ thấy đang đào móng
Steelseries
ĐẠI BÀNG
9 năm
@jametruong VN ko phải thị trường trọng điểm của bọn HERE này, nhìn nhiều nước phát triển hơn trong khu vực như kiểu Thailand với cả Brunei thấy bản đồ của nó dung lượng down về to vãi, chắc chắn chi tiết hơn mình nhiều.
otacon
TÍCH CỰC
9 năm
Vậy là tương lai là Mép Hia sẽ hết dùng đc trên SmartPhone, chỉ có Gúc gồ mới cứu nổi pha này!
kochichi96
TÍCH CỰC
9 năm
Mình tìm online thì gg map,còn off toàn phang here, dùng here rất sướng
Hoahp2010
TÍCH CỰC
9 năm
Mua nhanh đi k a Tập a mua hết cổ phần là nhịn đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế