Các bạn sẽ muốn mua cho iPhone một cái ốp lưng sau khi coi clip này

2/1/2022 17:23Phản hồi: 250
Các bạn sẽ muốn mua cho iPhone một cái ốp lưng sau khi coi clip này
Mình sơ ý làm rơi cái iPhone 11 Pro sau 2 năm nâng niu không bao và nó đã bể mặt kính lưng. Mình có nhờ dịch vụ ngoài thay mặt kính lưng cho nó và trong lúc chờ lấy mình đã tò mò xem video cách mà các cửa hàng thay sẽ như thế nào, mời các bạn cùng xem:

Đầu tiên là iPhone của các bạn sẽ bị tháo bung ra như thế này, mà theo ngôn ngữ ngành là sẽ không còn zin nữa. Việc tháo bung ra là cần thiết vì các khâu sau sẽ dùng súng bắn nhiệt hơ sát liên tục nên nếu không tháo máy nhiệt lượng cao có thể làm ảnh hưởng các thành phần khác trong máy

Sau khi tách được các linh kiện quan trọng bên trong, giờ chỉ còn khung lưng máy thì bắt đầu quá trình tách mặt kính lưng đã vỡ

Đây là một quá trình cực kỳ vất vả mà mặc dù video đã tua rất nhanh mình vẫn cảm nhận được cái sự lâu của nó. Người thợ phải liên tục vừa hơ súng bắn nhiệt vừa dùng các cây cạy chuyên dụng để nạy các mảnh kính vỡ ra khỏi khung vỏ

Các mảng kính ở giữa và khu vực lớn thì tương đối dễ

Nhưng tới các khu vực như góc hoặc sát viền sẽ khó khăn hơn. Nếu để ý thì các bạn sẽ thấy họ có nhiều cây cạy với các đầu cạy kích thước khác nhau dành cho các khu vực khác nhau

Và khoai nhất chính là khu vực camera với rất nhiều mảng miếng liền nhau

Họ sẽ giữ lại toàn bộ các khung thép bảo vệ cụm camera và đèn flash nên việc cạy các mảnh kính vỡ khỏi khu vực này là vô cùng phức tạp. Mình không biết đối với các iPhone 12-13 có cụm LiDAR thì sẽ như thế nào

Quảng cáo

Dùng 4 loại đầu cạy khác nhau cho khu vực này và đúng nghĩa đục đẽo từng tí một

Sau khi cạy xong thì sẽ có phần khung mặt lưng còn lại như thế này, khá là nham nhở với những vết xước do cạy nhưng nói chung các linh kiện vẫn còn hoạt động tốt là được. Họ sẽ vệ sinh đi các mảng kính dăm còn sót lại cũng như các phần keo thừa nếu có

Tiếp đến là trét keo và dán miếng kính lưng mới đã được chuẩn bị sẵn vào.

Sau khi dán thì họ dùng thun để cố định mảnh kính mới, chờ một khoảng thời gian thì cắt thun và kiểm tra thành phẩm, lau chùi các phần có keo thừa, gắn các linh kiện vào là xong

Quảng cáo

Mình không nghĩ quá trình tháo kính lại phức tạp và thủ công đến như vậy, việc phải cạy từng chút một rồi sau đó lau keo, trét keo mới đòi hỏi người thợ làm phải cực kỳ tỉ mỉ và cẩn thận nếu không muốn để lại tì vết. Không biết quy trình sửa chữa của Apple có giống vầy không anh em nhỉ ?
250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Andrei86
ĐẠI BÀNG
2 năm
Theo cá nhân mình thì ko thay làm gì dù gì mình cũng dùng ốp lưng nên ko cần thiết thay. Vì nếu thay mở máy ra bong lớp keo chỉ dùng dc thời gian là bụi vô mấy cái mắt cam rồi
@Andrei86 Khi dán thì thợ phải phủ một lớp keo mới rồi mới dán lại chứ?
@Andrei86 Thợ trên clip còn cùi lắm. Chứ thợ bây giờ thay lưng không cần tháo máy. Nên k bụi bặm nào vào được đâu
@Hai Dương Đình hình như đưa vào máy lazer hay đại loại là vậy, chạy qua 1 phát xong cạy kính cũ ra, vệ sinh rồi dán lại. hình như mình nhớ có bỏ vào máy gì đó cho keo khô nhanh nữa
@Hai Dương Đình Đúng rồi bác, thay kính lưng không cần phải bung máy mới chuẩn.
@Nam Air Dùng Lazer, tuy nhiên ở Trung Quốc thấy clip của họ còn đưa vào máy ép chân không để miếng kính mới dính chặt keo vào thân máy hơn. Thợ VN thì chỉ dừng ở bước dùng Lazer thôi, còn dán mặt lưng thì vẫn dùng sợi chun\dây cao su.

Quan điểm của mình luôn quán triệt trước sau như 1: xài điện thoại là phải xài ốp & nên chọn loại có tính chống va đập để đảm bảo điện thoại được an toàn mỗi khi vô tình để rơi rớt. Khoái nhất 2 hàng UAG & Otterbox, tuy nhiên trong 2 hãng này thì ưu tiên UAG hơn do có thiết kế đẹp hơn về thẩm mỹ còn về sự hầm hố thì đương nhiên Otterbox đỉnh hơn 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Spigen cơ :D Hơi chát nhưng mà đẹp
@duongtran3105 Khoái nhất thiết kế của UAG 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@BOT LOC Mình cẩn thận thôi bạn trước đây mình cũng xài ốp với cường lực và cũng để rơi không ít lần. Lúc xài ốp mỏng với bỏ cường lực ra thì tự dưng xài cẩn thận hơn. Mình đang xài 3 cái điện thoại và không cái nào dán cường lực cả thậm chí con se1 của mình còn dùng trần. Tất nhiên là màn hình sẽ bị xước nhưng không ảnh hưởng đến trải nghiệm. Xài thoải mái tự dưng cảm giác nó cũng khác.
@BOT LOC ha ha, vậy nên mới bảo lâu lâu bỏ ra dùng trần mấy hôm, xong lại ốp thôi =))))
thương quá.
@lequockhanh1987 xem bài này xong thấy mua cái ốp da 1tr790 đáng đồng tiền bát gạo nha mod nha 😁
@dangkhoa_2808 nón bảo hiểm não 200k, ốp đt 1.8 củ

chúc mừng thanh niên itinhte đt quí hơn não
ngocnono
ĐẠI BÀNG
2 năm
@SieuBanana có não à?
@SieuBanana nón bảo hiểm bạn đội có 200k thôi hả 😁
Tan nát 😃
Có ai coi rồi mà vẫn không muốn đeo bao không 😁
@darklight_vtp Bảo hiểm bạn mua 1 năm ốm được mấy lần ? Nón Bh đội ra đường ngã xe được mấy lần ?

Xui thì ốm hết vài trăm triệu thôi, ngã xe không đội nón thì chết thôi 😃

Cái quan trọng là ý nghĩa của việc bảo vệ giúp tránh các rủi ro không đáng có.

Nói chung đó là quan điểm cá nhân cả, người thích dùng trần, người thích full ốp, chả sao cả 😃) có ai chê các bạn dùng đt trần là ngu dốt không ? Không hề 😃) vậy sao các bạn lại chê bai dè bỉu người khác ?

Thượng đẳng ?
@buihai83 so sánh khập khiễng quá bác ơi, nói như bác mua gói bảo hiểm 600k bao rơi vỡ cho khỏe, nó còn rẻ hơn cái ốp uag
@darklight_vtp Bảo hiểm rơi vỡ ? =)) bạn tin cái đó ? Mình không tin nhé =)) có khướt nó mới đền cho mình, lại ngâm cho vài tháng thì cũng bằng mua máy mới, lại còn ôm cục tức.
@buihai83 đã mua chưa mà ko tin? mình mang đi bảo hành, ngồi đợi 2 tiếng xong nhá, 1 lần note9 mua của samsung, đc ép chống nước - thay pin - thay viền benzen free luôn, 2 lần dùng gói bên đại lý thì đc thay màn free nhưng ko ép chống nước
hieunhaque
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì xài điện thoại với quan điểm là không bao giờ ốp lưng. Mặt trước dán miếng PPF là xong. Nhưng mình có dùng cái bao da may mép, nhét điện thọi dzoo 😁
Thực ra tuỳ nơi thì có nơi dùng máy laser để dễ tách mặt lưng hơn á
@dinhductien2005 Coi clip máy laser nó lia qua 1 cái sạch trơn nhanh cấp kì☺️
@dinhductien2005 mình cũng thấy xài lazer cũng nhanh hơn, mà chủ thread này xem được clip đó chắc cảm thấy cũng bình thường
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
@nightwish47 có nhanh gì đâu, cũng phải dùng máy khò và cạy mà. Cái trong clip thì mặt lưng chỉ nứt nên cạy dễ hơn thôi.
Dùng laser có lẽ là để đốt lớp sơn phủ đi nên thấy được vị trí dán keo và dễ cạy hơn thôi.
@nhqdat Theo clip mình coi thì nó đốt hết keo và sơn, để lại kính nên cạy lên cũng nhanh hơn là khò nóng vừa cạy
Riêng mình xài iphone vẫn thích xài ốp silicon hơn, vì cầm thích tay hơn, đỡ trơn hơn xài không có ốp
@Illuminati ⭐️ Nhất là dòng pro max trơn hơn pro nhiều luôn. Do nó bự quá. Xài trần rất khó chịu
vẫn xài trần nè mod, trù ẻo hã
@Mikeknowsme Mod xài trần hay ghê. Mình cầm 11 pro max trơn như con lươn dùng trần rất khó chịu cảm giác như nó muốn rớt
@khanhluult Mình xài bản Pro thôi, vừa gọn
@Mikeknowsme Bản pro thì ôm tay cầm rất thoải mái
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
@Mikeknowsme MOD đã từng phải ép kính, thay màn cho em nó chưa?
Không cần coi cũng vẫn mua ốp lưng điện thoại.
Ngoài mục đích bảo vệ ra còn dễ cầm hơn & trông đẹp hơn.
@p700i Dùng điện thoại cao cấp và dùng ốp là "đú" à Bác ? Em ví dụ đơn giản: Em đi làm công trình, tính chất công việc bụi bặm, dễ va đập rơi rớt. Nhưng em lại thích iPhone, và điều kiện kinh tế cho phép mua dòng cao cấp với hiệu năng cao để phục vụ công việc. Thế em gắn cái ốp vào để bảo vệ cái điện thoại với mục đích chính cũng là đảm bảo duy trì ổn định của nó, để nó luôn sẵn sàng hoạt động phục vụ nhu cầu thay vì bị hỏng, bể. Như thế là em đú hả Bác 😔( Cái này em hỏi thật lòng, mong bác mở mang cho ! À em thấy dùng trần hay dùng ốp thì với cá nhân nó không liên quan gì đến "thể hiện bản thân" như bác nói. Chắc do em già rồi. Tiền mình, mình dùng, dùng như thế nào để đem lại trải nghiệm tốt nhất. Chứ hơi đâu nghe mấy đứa trên mạng dạy mình tiêu tiền, Bác nhỉ 😁
@Tài Zicco Giờ chỉ cần nói thế này. Điện thoại hỏng, mất, bể bạn có sẵn sàng mua ngay một cái mới y chang để nó phục vụ mình mà không chút đắn đo gì không. Nếu bạn ok thì bạn không phải đú, bạn thích ốp hay đập cũng OK, nếu bạn thấy xót ruột thì chứng tỏ bạn đú, vì vậy lần sau nên mua cái nào để có ra đi thì cũng thấy bình thường.
@p700i Bác có vẻ không đọc hiểu ý em rồi 😁 Bất cứ cái điện thoại nào ở giá nào mà làm hỏng em cũng xót vì em quý đồng tiền lắm Bác ạ :D Còn ý của em để em ví dụ dễ hiểu hơn cho Bác nắm: VD em đi công trình ở miền núi Tây Nguyên đợt rồi, thế em xài trần nó rơi rớt hỏng, phải đi cả mấy chục KM mới có chỗ mua sửa/mua máy mới. Thế nên để đảm bảo điện thoại em luôn ổn định em dùng ốp bảo vệ, thế em lại "đú" hả Bác 😔(
@Tài Zicco Cùng sử dụng điện thoại nhưng đẳng cấp nó nằm ở chỗ đó.

Giữa 1 người luôn bị điện thoại nó chi phối: mất, hỏng, xước, xót... Và một người luôn sẵn sàng chẳng bao giờ bị cái gì chi phối thì điện thoại với cái bao cs nó cũng chỉ là công cụ.
A_Lúa
TÍCH CỰC
2 năm
Chân trần bao đời nay
Fatal1tyz
ĐẠI BÀNG
2 năm
có bác nào có địa chỉ dán ppf ổn ko nhỉ?
Fatal1tyz
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuongtao2016 mình ở Tân Bình HCM bác ạ
hadryan
TÍCH CỰC
2 năm
@cloud5trike Có loại ppf dày
Chống vỡ dc nha
coffeechanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Fatal1tyz Qua pukin dán nha bạn, bao đẹp, dán như không dán luôn https://www.pukivn.com/
Fatal1tyz
ĐẠI BÀNG
2 năm
@coffeechanh cảm ơn bác
Akinori
TÍCH CỰC
2 năm
Đang xài ốp Rhinoshield cho e 13 bao chắc 😃 rớt hoài k sao
yourdalink
TÍCH CỰC
2 năm
Mới bỏ ốp lưng đi vì thấy bẩn.
nybinh
CAO CẤP
2 năm
Vậy phức tạp quá. Mà lỡ thì mua miếng da của Khắc Tên dán chồng lên chắc được hen. Hehe.
mình cũng thay mặt lưng khá nhiều, từ ip X mới ra cũng bị bể, tới xsmax, 11 pro max... xui là mỗi lần mới bỏ ốp ra là bị rớt. moé đen như mõm con kiki. bữa mới rớt 2 lần cái 13 prm, ốp mỏng quá rách cả góc của ốp, đt cấn móp sườn các kiểu, may ko bể lưng hay màn hình thì toang. Và giờ thì lại tiếp tục xài ốp sau khi máy đã xấu hơn mới chịu xài hẳn
@Nhâmdần Ngựahoang Của bền tại người thôi. Bác trách mình đen còn tui thì thấy bác dùng không cẩn thận 😃
@luuthanhtungtt Mình xài đồ hoang lắm. năm nào chẳng thay vài lần, hư là đổi mới. giờ vẫn vậy. tình thì giữ chứ đồ ko giữ. kkk
BOT LOC
CAO CẤP
2 năm
@Nhâmdần Ngựahoang Có kinh tế hoặc đổi thường xuyên thì cứ trền mà quất cho sướng bác ạ.
@BOT LOC hiện giờ mình hay bỏ đồ trong cốp xe, vứt vô đó chứ ko bỏ trong túi, tới nơi mới lấy ra nên cũng xài ốp rồi. bỏ vài máy trong cốp xe nó tự va vào nhau cũng bể.
Mình dán da Khắc Tên 😁
Bụi camera rồi,k có 13prm bản "đít nhôm" như 7pl sao?!!!
Chừng nào phái nữ bỏ hoàn toàn ốp ngực thì chúng tôi xài điện thoại mới bỏ ốp lưng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019