Các nhà khoa học sẽ dùng máy gia tốc hạt lớn để kiểm chứng giả thuyết vũ trụ song song

ND Minh Đức
21/3/2015 4:5Phản hồi: 127
Các nhà khoa học sẽ dùng máy gia tốc hạt lớn để kiểm chứng giả thuyết vũ trụ song song
Một góc máy gia tốc hạt lớn (LHC) tại CERN​

Các nhà khoa học tại Đại học Waterloo, Canada vừa đề xuất mô hình mới, có khả năng tạo ra lỗ đen nhưng chỉ cần một nguồn năng lượng không quá lớn. Theo đó, thí nghiệm tạo lỗ đen hoàn toàn có thể được thực hiện bằng máy gia tốc hạt lớn (LHC) ở châu Âu nhằm kiểm chứng giả thuyết vũ trụ đa chiều, vũ trụ song song (nếu nó thật sự tồn tại) và lý giải nhiều câu đố hóc búa khác vốn vẫn còn tồn tại trong vật lý hiện đại.

Trước đây, một số nhà vật lý lý thuyết cho rằng có thể có "nhiều thế giới khác đang tồn tại song song cùng với thế giới mà con người đang sống". Và cũng tương tự như vậy, có nhiều vũ trụ đang cùng nhau tồn tại. Tuy nhiên, đây chủ yếu là những giả thuyết thường xuất hiện trong các bộ phim, sách truyện khoa học viễn tưởng. Theo giáo sư Mir Faizal, người dẫn đầu nhóm nghiên cứu tại Đại học Waterloo thì: "Thông thường, khi đề cập tới đa vũ trụ, người ta thường dùng khái niệm thế giới song song trong cơ học lượng tử, nơi mà tất cả mọi khả năng đều có thể tồn tại. Điều này không thể kiểm chứng và nó gần với triết học hơn là khoa học."

Dù vậy, giáo sư Faizal cho rằng con người hầu như đã sở hữu đủ công nghệ để thực hiện các thử nghiệm nhằm kiểm chứng thuyết vũ trụ song song. "Những gì mà chúng tôi đề cập đến là vũ trụ thật với những chiều không gian phụ. Khi lực hấp dẫn có thể chảy ra khỏi vũ trụ này và tiến vào những chiều không gian phụ, chúng ta có thể dùng máy LHC để tạo ra các lỗ đen nhỏ nhằm kiểm chứng điều đó." Lỗ đen được xem như một công cụ hứa hẹn giải thích được nhiều câu đố trong vật lý hiện đại, bao gồm cả hiểu biết vật chất tối (dạng vật chất được cho là cấu thành nên lực hấp dẫn trong vũ trụ).

Vấn đề ở đây là để tạo ra lỗ đen trong vũ trụ càng nhiều chiều thì cần dùng nguồn năng lượng càng lớn. Theo ước tính của các nhà nghiên cứu, trong một vũ trụ 4 chiều, để tạo ra một lỗ đen cần phải dùng nguồn năng lượng 10^16 TeV, lớn hơn nhiều lần so với khả năng của máy LHC. Nhưng theo lý thuyết dây (String Theory) thì trong số 10 chiều của vũ trụ, có 6 chiều đã bị gói lại nên không thể thí nghiệm được. Kết hợp với mô hình mà giáo sư Faizal đề xuất (gọi là hấp dẫn cầu vòng) thì lượng năng lượng ước tính để tạo ra lỗ đen sẽ giảm xuống rất nhiều. Theo đó, chỉ cần dùng năng lượng 11,9 TeV để tạo ra lỗ đen trong khi năng lực của máy LHC là 14 TeV. Được biết từ trước đến nay, LHC chỉ chạy tới mức năng lượng 5,3 TeV.

Mô hình mà giáo sư Faizal đề xuất đã nhận được nhiều luồng lập luận trái chiều từ các học giả trên khắp thế giới. Tuy nhiên, nếu đề xuất này khả thi thì nó hứa hẹn sẽ giải được rất nhiều câu đố vẫn còn tồn tại trong vật lý hiện đại bao gồm cả không gian nhiều chiều, sự biến dạng cực nhỏ của không thời gian, lý thuyết vũ trụ song song và cả lý thuyết dây. Tất cả đều có thể sẽ thay đổi hoàn toàn diện mạo của vật lý trong tương lai.

Tham khảo Phys, Scienedirect
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

novrainceo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thôi xong...tự tay bóp d..a..i' Con người tạo ra cái lỗ đen xong nó nuốt luôn cả trái đất, tận thế là đây 😁
@novrainceo =)) ko cần UFO tấn công, thiên thạch rớt, hay chiến tranh hạt nhân... gì cả.
Giang hồ hay nói: "Tự mình bóp... ấy mình" !
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@victoryvn249 lỡ kím ra tiền, chưa kịp nuôi.... mà lỗ đen nuốt Trái Đất thì sao bác??? 😁:D:D:D
vosskarr
ĐẠI BÀNG
9 năm
@victoryvn249 Em là em thích bác rồi đấy 😁
novrainceo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@voldemortvdk Tự tay bóp dáiiii phê phải biết 😁
mykolor
TÍCH CỰC
9 năm
ngoài tầm hiểu biết của iem, không hiểu gì hết 😁
@mykolor Tức là cho dù bạn quay về quá khứ tìm cách không cho ông nội lấy bà nội để sinh ra cha bạn thì ở thế giới song song bạn vẫn tồn tại
N.T.Trung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trungmtv123 Sai nha bạn, cái bạn nói là không gian song song nó là kết quả khi một sự việc xẩy ra có nhiều kết quả và mỗi kết quả đó đều tồn tại song song với nhau nhưng vẫn nằm trong một vũ trụ. Còn đây là giả thuyết có nhiều vũ trụ tồn tại độc lập song song với vũ trụ của chúng ta và hố đen giống như đường hầm nối thông những vũ trụ này. Bạn có thể tưởng tượng giống như mấy cái bong bóng xà phòng dính vào nhau ấy.
boyneu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@trungmtv123 Đấy là 1 ý. Theo em nghĩ có thể song song tồn tại như trong kinh Phật khi giác ngộ có nói đến nội dung là mọi vật chất đều tồn tại 2 thế giới như nhau, vật này hoạt động và vật kia cũng như vậy liền nhau. Tức là không có khoảng cách, cái khoảng cách mà ta nhìn thấy đo thấy chỉ là ảo ảnh mà thôi
Trong 1 thí nghiệm vật lý gần đây có xác nhận việc 1 hạt laser biến mất ở vị trí A và chuyển sang B với thời gian = 0 bác lên google search ra xem 😁
@N.T.Trung Như nhau đấy bạn, tìm hiểu kĩ lại đi.
N.T.Trung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@giusachbuitran Không như nhau đâu nha, cái không gian song song kia có nghĩa là thời gian ở cái không thời gian đó và thời gian ở cái không thời gian thực tại là song song tức là nó xẩy ra cùng lúc với nhau nhưng sự việc khác nhau thôi, còn cái vũ trụ song song thì bạn có chắc là thời gian ở đó nó trôi bằng thời gian ở vũ trụ của chúng ta không. Hiểu đơn giản thế này đi cái không gian song song giống như bạn soi gương còn cái vũ tụ song song giống như là thằng khác đứng bên bạn ấy ở đây bạn là vũ trụ.
secretlonely
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đây là topic thứ 2 mình đọc đc về lĩnh vực này trên Tinhte, dù ko hiểu rõ nhưng mình thấy rất tuyệt vời. Tương lai nhân loại, tầm nhìn vũ trụ là đây 😃
@secretlonely Cho e cái link của bài kia đi ạ. Dạ e cám ơn 😃). E cũng khoái mấy chủ đề này lắm 😃)
secretlonely
ĐẠI BÀNG
9 năm
@You know who i am https://www.tinhte.vn/threads/hoi-dap-co-ban-ve-may-gia-toc-hat-large-hadron-collider.400367/
Của bác đây. Cơ mà cám ơn thì click "Thích" cho ae vui chứ cớ sao lại cảm ơn miệng à bác 😁
càng ngày học càng thấy mình ngu 😁
Razorblack
ĐẠI BÀNG
9 năm
The Flash ver Real
@Razorblack nó mà nổ thật thì em là flash còn bác là reverse flash 😁:D:D
@Razorblack Chuẩn này =))
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nghe cái này nhớ tới Steins; Gate
Hồ Kính
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nvkhoi123 cũng từng xem bộ này, hy vọng thử nghiệm thành công đừng sự cố tạo ra lỗ đen ngoài kiểm soát.
nvkhoi123
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hồ Kính Lỗ đen càng nhỏ càng bốc hơi nhanh, cả trái đất nén lại còn hình cầu 3cm mới có tỉ trọng được như hố đen. Vì thế ko lo lắm :v
đã từng đọc cuốn Lược sử Thời gian của bác Hawking, nhưng nói thật là em chả hiểu mấy 😁
vũ trụ lằng nhằng mà hấp dẫn quá. hi vọng được sống lâu để theo dõi sự tiến bộ của khoa học
:3 đọc cái chữ Máy gia tốc hạt là nghĩ ngay đến Flashh
@Hải Việtt nổ gia tốc hạt, sau đó chúng ta có the flásh in VN
@heart_dragon 😆) lâu lâu ms tìm đc 1 người có độ ảo phim giống mình...
Ngày trc e xem Wolverine toàn thỉnh thoảng tự nhìn vào tay mình r cứ nghĩ sẽ có mấy cái móng chui ra =)) cuồng siêu anh hùng
@Hải Việtt Mình thì nghĩ ngay đến Berry
Có khi nào ở thế giới khác mình đang đc làm 1 ông vua ko nhỉ, tới đó gặp anh em đồng hao xin ít kim cương và gái đẹp 😆
Xem phim intersteller đi các anh em, một trong những phim xuất sắc nhất 2014 cũng về chủ đề này.
thienson062
ĐẠI BÀNG
9 năm
có khi tìm ra thế giới ss chính phủ lại giấu đi thôi và nó sẽ trở thành bí mật quốc gia luôn
webzone.vn
TÍCH CỰC
9 năm
@thienson062 Yes, Dân thường như mình chắc là không thể biết đc đâu 😁
Phan_Quan
TÍCH CỰC
9 năm
Nghe đồn có đến 7 vũ trụ khác nhau. Và mỗi vũ trụ tồn tại độc lập khác nhau hết, cái thằng bên dưới nói như vậy !
blogkien
TÍCH CỰC
9 năm
@Phan_Quan Ủa, phim SỰ HỒI SINH CỦA FRIEZA ra mắt rồi hả bạn?
@Phan_Quan hình đó là phim gì vậy bạn, nhìn đẹp quá 😁
@Phan_Quan Songoku bảo là có 5 thôi bác à, hôm qua em vừa gọi điện lên hỏi thăm 😆))))

Sent from my iPad using Tinhte.vn
thienla
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phan_Quan Nguồn tin cung cấp của bạn thật thú vị
zellkon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không gian đa chiều 😃
zellkon
ĐẠI BÀNG
9 năm
giống xem như phim Hố đen tử thần ấy
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
9 năm
có liên quan đến con mèo của schrödinger ko ta?
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@khoanjoin Liên quan đến lý thuyết dây bạn ạ. Con người đứng trước lý thuyết dây vẫn như đôn ki hô tê trước cối xay gió, vì tham vọng lý thuyết dây là thống nhất vi mô & vĩ mô từ đó giải thích toàn bộ vũ trụ (lý thuyết thống nhất lớn)
Thí nghiệm con mèo Schrodinger bạn nói thuộc cơ lượng tử - ta đã rất rành về nó.
Nó mà tự sinh ra lỗ đen khác lớn hơn kiểu phản ứng dây chuyền là chí cả đám đó !😔:p
Hoang Min
TÍCH CỰC
9 năm
mikan293
TÍCH CỰC
9 năm
Đọc tiều đề liên tưởng đến Dr.Wells và Flash =)).
Steve Hoàng
ĐẠI BÀNG
9 năm
@mikan293 Giống mình ghê! Hâm mộ Harrison Well
makhach
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo mình biết. Lỗ đen là thứ có sức hút mạnh nhất.
Nếu tạo ra nó, nhỡ nó hút các vật chất xung quanh vào.
Và gia tăng sức hút bằng việc tăng khối lượng. Vậy trái đất có nguy cơ không?
sony x1
TÍCH CỰC
9 năm
@makhach Lỗ đen được tạo ra bởi mật độ vật chất , năng lượng đậm đặc khiến cho không thời gian bị uốn cong đến mức as cũng không thể thoát ra khi đến gần.
Còn "hố đen" nhân tạo chỉ bắt chước cách uốn cong không thời gian như hố đen xịn. Nhưng việc đó đòi hỏi phải có năng lượng lớn , phải cần duy trì năng lượng đó nên giống như hết pin thì hết đèn..
@sony x1 Và cuối cùng thì cũng k biết hố đen là cái ass hole gì cả 😁.
Dự án mang tính chất hết việc nên bày ra để lấy tiền là chính :D, dự án nó càng ảo diệu chừng nào thì khi báo cáo nó càng khoẻ chừng đó :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019