Cách bảo vệ trẻ và người lớn khỏi những tai nạn có thể xảy ra ngay tại nhà

Hassler
6/11/2017 16:56Phản hồi: 31
Cách bảo vệ trẻ và người lớn khỏi những tai nạn có thể xảy ra ngay tại nhà
Các tai nạn xảy ra tại nhà thường là do sự bất cẩn trong việc sử dụng các thiết bị hoặc vật dụng tưởng chừng vẫn rất quen thuộc hàng ngày (ngoại trừ trường hợp đang ngồi nhà bị vữa rơi vào đầu hay ô tô tải tông xuyên tường 😁). Vậy để hạn chế những khả năng dẫn đến tại nạn tại nhà thì ta cần phải để ý những gì? Đặc biệt bây giờ đã bắt đầu vào kỳ nghỉ hè của các bạn trẻ thì việc cẩn thận phòng ngừa luôn là điều các bậc cha mẹ quan tâm.

Nói qua 1 chút về số liệu thống kê nhé. Hàng năm tại Mỹ tỷ lệ các tai nạn xảy ra tại nhà là khoảng 18000 vụ, với xấp xỉ 21 triệu lượt khám bệnh có liên quan và tiêu tốn hàng tỷ đô la tiền chữa bệnh. Tại Việt Nam chưa có thống kê rõ ràng về tỷ lệ các vụ tại nạn xảy ra tại nhà nhưng theo, thống kê của Cục Quản lý môi trường Y tế thì mỗi năm trung bình chỉ ở trẻ em thì con số bị tai nạn thương tích là 370.000 vụ, nếu suy ra thì tỷ lệ tai nạn tại nhà cũng sẽ phải chiếm một con số khá lớn trong tổng số đã thống kê trên. Vậy càng nhận biết được nhiều nguy cơ thì càng có khả năng giảm thiểu những tai nạn này.

Mình có làm 1 cái tổng kết chung các trường hợp và cách phòng ngừa có thể có ở dưới đây, các bạn có thể tham khảo

Dangerous situations at home.png

2 vế cuối hơi dị nhưng không phải là không có những trường hợp cả người lớn lẫn trẻ em bị chết đuối trong chậu nước hoặc bị dây rèm thắt cổ nhé.

Hiện tại ở các thành phố lớn cũng đã có những lớp học cho các bạn trẻ học về các kỹ năng mềm, cũng như các lớp về tự chăm sóc hay tự làm những việc nhà mà không gây nguy hiểm đến bản thân. Mình thấy mấy lớp này cũng khá hay nếu có thời gian để trẻ tham gia, hoặc không nhiều khi người lớn chúng ta chỉ cần bỏ thêm 1 chút thời gian để hướng dẫn cho các bạn trẻ cũng là điều tốt, vừa giúp gắn bó thêm tình cảm vừa cho trẻ thêm kỹ năng cho cuộc sống sau này. 😃

Các bạn có ý kiến bổ sung gì không? Nếu thích thì subcribe, bấm like nhé :p
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà nào cũng nên sắm 1 bộ sơ cấp cứu, 1 bộ mini để cốp xe...
Con nít thì nó nhanh lắm, way wa way lại là ko kịp với tụi nó. Đặc biệt nhà có tủ nhựa để quần áo thì phải khoan dính vào tường nhé.

Hoặc trẻ bị hóc dị vật
king leoric
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn cái này mới nhớ lại thời đó. Đụng vào cái gì bố cũng không cho, sợ giật điện, sợ bỏng, sợ gãy tay gãy chân,.... Mãi tới lớp 12 mới nấu cơm, giặt đồ,... Bố mẹ nào cũng mong con mình an toàn nên tốt nhất là dạy con mình nhưng kỹ năng tự chăm sóc bản thân từ sớm.
@king leoric Xưa ba mình cho sửa đồ điện từ bé, lại nghịch nhiều thứ, có kiểm soát nên không sao, giờ lớn, cái gì cũng biết làm.
Tới thằng con mình, tính nó nhát, nhưng vẫn cho nghịch, chỉ trừ điện, lửa, dao ra. Chắc tầm 10 tuổi cũng phải cho nghịch thêm, chứ đàn ông con trai, như mấy chú 3D giờ, cái gì cũng không biết làm, nản.
Thêm vụ bị "phỏng" nữa bác, nào là nước sôi, bô xe máy,.. bị nhiều lắm.
Chó, mèo,.. cắn nữa.
@quancayda Phỏng bô xe thì với mình nhà chật xe quay đầu vô trong, đưa đít ra. khi bô nóng mình dùng 1 tấm "dập chân" nhà tắm phủ lên phần lộ ra gần lối đi, nó đủ dầy để cách nhiệt và trực quang để cảnh báo.
der_titan
TÍCH CỰC
6 năm
Cho em xin hỏi mod là chỗ nào ở SG có chỗ dạy các kỹ năng sơ cứu khi gặp tai nạn như gãy tay chân, đuối nước, ngạt khói... ạ! tại vì theo em biết là có nhiều trường hợp do dơ cứu không đúng nên người bị tai nạn không qua khỏi!
@der_titan Trung tâm huấn luyện pccc, tkcn thuộc cs pccc tp, họ tổ chức đào tạo quanh năm có cấp giấy chứng nhận. Đủ hết các kỷ năng sử dụng phương tiện pccc, thoát hiểm, sơ cứu bỏng, dao, hóc dị vật, đuối nước,....
manhlinhlt
ĐẠI BÀNG
6 năm
KLQ cho e hỏi phần mềm thớt dùng để vẽ cái này là gì vậy ạ?
@manhlinhlt tinhte vừa có bài ở đây https://goo.gl/4au6Xg nè bác
@manhlinhlt Mình vẽ bằng mindnode nhé 😃
Obham
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không liên quan mà bác chủ làm cái thống kê kia bằng phần mềm gì ah
@Obham Kiểu như mindmap ko biết có phải ko.
@Obham tinhte vừa có bài ở đây https://goo.gl/4au6Xg nè bác
@trieuniemvui Mindnode đó bạn
Obham
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Obham Cám ơn mọi người
PUMA2018
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cần chỉ dạy cho trẻ thêm nữa
thodd00572
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hassler bác cho em xin cái file mindnode với nhé <3

Em cảm ơn bác.
@thodd00572 Bác PM em email rồi em gửi cho 😃
"vết cứa, vết đứt" xung đột với "chết đuối" ở vế "khoá/không khoá cửa phòng tắm" 😃 😃 😃
nên để đề phòng các trường hợp trên thì: không làm cửa phòng tắm hoặc làm cửa kính trong suốt (để còn xem người khác tắm), dùng các loại xô chậu cỡ lớn để trẻ em không lọt vào được... 😃
Nghĩ lại mà hãi, ngày xưa ở quê, trưa nắng trốn bố mẹ, cùng bạn bè rủ nhau đi tắm hồ, chúng nghịch như quỷ, mình bơi ra xa rồi mà lúc bơi vào, chúng nó khoát nước không cho vào rồi hò nhau cười, uống no nước, rồi còn trèo cây cao, leo núi,... cứ nghĩ con cái mà giờ tái diễn mấy trò đó thì đến đau tim vì lo mất.
thấy ba mẹ bây giờ chăm con hơi thái , có 1 số cái nên cho nó tiếp xúc để nó nhận thức vấn đề sẽ ổn thoả hơn là tránh xa những nguy cơ có thể .
dream510
ĐẠI BÀNG
6 năm
với trẻ con nên dậy nó từng ngày từng ngày chứ đừng cấm, cách li nó khỏi nguồn nguy hiểm 😃 tất nhiên vẫn cần để xe khỏi tầm tay trẻ nhỏ

ví dụ: nhà em đun đồ nóng (từ khi con em dc 2 tuổi)
- nếu nói: "không được sờ vào, bỏng đấy" , nó đáp: "thích sờ cho bỏng"
- nên e bảo no: "con sờ vào cho bỏng đi" xong nó sờ 1 cái.. và từ đó không bao giờ dám sờ hay đòi sờ cho bỏng => lần 2 hỏi nó sẽ trả lời: "không đâu"
nói chung là trừ khi kè kè 24/24 chứ những va vấp với trẻ rất là khó tránh, nhẹ thì bầm dập nặng thì có thể đi viện
có những tai nạn xảy ra mà mình ko tính trc đc
điện giật nữa
Maskhadov
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tai nạn về điện (chọc tay ổ cắm...). Khi thiết kế nên để ổ cắm ở độ cao nhất định, sử dụng loại ổ có nắp che. Tai nạn về kẹp chân, kẹp tay với trẻ nhỏ (kẹp cửa, cánh tủ...). Khi lắp tủ nên bố trí khoá cửa, kể cả cánh mở hay cánh rút. Hạn chế cho trẻ con xem TV tránh ảnh hưởng đến mắt.
Mang con bỏ vào thùng đóng gói lại thì may ra mới tránh được 100%. Nhiều khi có những tai nạn mà chúng ta ko ngờ tới luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019