Cách chỉnh ảnh nét và trong ....?

vocuc2008
11/11/2009 17:18Phản hồi: 9
Cách chỉnh ảnh nét và trong ....?
Hôm nay em lang thang trên VNPHOTO , thấy 1 vài pic rất đẹp ( theo nhận xét của em) . Ảnh rất đẹp , nét và trong . Ảnh của bác Duy_my cũng rất nét và trong mặc dù bác chỉ dùng compact Sony H9. Em đang rất ghen tị với bác vì em cũng dùng 1 con compact siêu zoom ( Fuji S9600) tương tự như bác nhưng không thể chụp được những bức ảnh nét và trong như bác ấy được (^_^). Ảnh em chụp thường bị out nét ( có thế do em không dùng tripod , nhưng em nghĩ đó không phải là nguyên nhân chính). Em cũng biết là những ảnh này đều đã được retouch. Mong được các bác chỉ giáo cách retouch ảnh trong và nét hơn. Xin cảm ơn các bác
VD:

Em xin đưa 1 bức ảnh để làm demo cho các bác ạ :
Chân thành cảm ơn các bác ạ ^_^
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một câu hỏi ngắn mà trả lời bằng 10 trang 😃

Tạm thời nói về phần chụp, chưa nói về phần mềm nha:

Bác coi lại 3 cái hình bác ví dụ của người ta, hầu hết là toàn khung hình không có chỗ quá sáng hoặc quá tối, nguyên tắc đầu tiên bác nên nhớ là TRÁNH bối cảnh có độ tương phản quá cao, và ngay bức 5 cô gái bác đã vi phạm 😁

Thứ 2: ống kính phải thật sạch sẽ, có vết tay sẽ làm mờ ngay

Thứ 3: cố gắng dùng hood và/hoặc tránh ánh sáng không cần thiết chiếu xéo vào ống kính.

Thứ 4: máy compact lấy nét chậm nên phải kiên nhẫn cho nó lấy nét xong xuôi, hoặc phải lấy nét bằng tay (bác Duy My lấy nét sẵn và rình con kiến chứ không phải đuổi theo con kiến để lấy nét đâu)

Chúc may mắn lần sau.
phidao
TÍCH CỰC
14 năm
Bác Starnt nói đúng ạh, trước tiên ảnh gốc của mình phải coi được cái đã (ánh sáng, màu sắc, bố cục....) rồi mới nói đến chuyện làm cho ảnh trong hơn, sáng hơn, rực hơn....chứ bức ảnh bác đưa demo thì nếu làm chỉ cứu vãn được một phần vì ảnh gốc đã cháy xém tùm lum rồi 😃. Còn cách chỉnh cho ảnh trong thì em nhớ bác Duy-My đã có 1 bài nói về cái này rồi.
tony_doan
TÍCH CỰC
14 năm
Bổ sung thêm nữa:
- Tay cầm máy phải chắc, tránh rung tay nhất là khi chụp ống không có IS hoặc tốc độ màn chập thấp, zoom xa. Thường sử dụng tripod khi chụp ảnh ban đêm hoặc cảnh phơi sáng (đôi khi còn phải đặt hẹn giờ chụp để tránh rung máy khi nhấn nút shutter)
- Ống kính: ống tốt thường lấy nét nhanh, chính xác kể cả trong điều kiện ánh sáng yếu. Tuy vậy đôi khi vẫn phải lấy nét bằng tay nếu điều kiện về ánh sáng, độ tương phản/màu sắc chủ thể..
- Mặt khác điều kiện môi trường khi chụp: nếu ánh sáng quá gắt vào ban trưa, ánh sáng yếu vào lúc hoàng hôn hoặc bình minh, nơi nhiều bụi bẩn, sương mù... cũng ảnh hưởng đến độ trong, sáng của hình ảnh
- Dù chụp tốt mấy đi nữa thì xử lý hậu kỳ đóng vai trò quan trọng để cho ảnh đẹp, nét, trong...
Trong tất cả các cách trên, theo mình nghĩ cái cách có 1 Ống kính tốt là khó nhất ...hic hic
Bác này chỉ toàn nói trúng tim đen kg hà ... hi hi ... Bác chủ topic, mọi người đã góp ý rất đầy đủ về phần chụp ảnh, còn về xử lý PS thì bác tham khảo ở link này nha!
http://www.tinhte.com/forum/t170624-2/
Này thì nét 😁
Bác up lên tấm ảnh chất lượng kém quá nên ko cứu được, nói theo kiểu bác Starn thì tấm này "cho cụ ra đồng" là vừa

bác thay nền trời sao ma hay vậy? hướng dẫn newbie bọn em 1 chút
:p
Em xin chân thành cảm ơn sự đóng góp của các bác. Nhờ sự nhiệt tình chỉ dẫn của các bác, em đã học hỏi được thêm nhiều điều . Các bác chờ đợi những sản phẩm tiếp theo của em nhé ^_^
@alezo: bác có thể đọc ở đây, em có hướng dẫn cách ghép trộn lớp đấy ạ
http://www.tinhte.com/forum/t219833/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019